เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3439 อยกทราบความเป็นมาของเจ้าแม่ทับทิมบ้างน่ะค่ะ ไครทราบช่วยตอบหน่อย
ต้นไผ่ใบว่าน
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เมื่อ 22 พ.ค. 07, 11:21

พอทราบมาว่า เจ้าแม่ทับทิมเป็นเทพที่ปกปักรักษาชาวเรือด้วยใช่ไหมคะ 
Bana
องคต
ตอบ: 439

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 พ.ค. 07, 17:28

อ่านได้จากที่นี่ครับ

http://www.thai-folksy.com/FolkDat/N-Sawan/Believe/043-Dat3.htm
 ยิ้มเท่ห์
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 พ.ค. 07, 17:38

ว่ากันว่าเจ้าแม่ทับทิมเป็นเทพผู้คุ้มครองชาวเรือตามความเชื่อของคนจีนชายฝั่งทะเลจีนใต้

ก่อนหน้านี้ ผมรู้จักเจ้าแม่ทับทิมในนาม 媽祖 อ่านตามสำเนียงจีนกลางว่า มาจู่ หรือถ้าเป็นแต้จิ๋วก็ หมาโจ้ว

เห็นกระทู้นี้แล้วลองค้น google ดู ได้คำตอบมากมาย ที่น่าสนใจคือเจ้าแม่ทับทิมมีอยู่หลายองค์ หรืออีกนัยหนึ่งก็คือ คนไทยเรียกเทพชาวเรือของจีนทุกองค์เหมารวมในชื่อเจ้าแม่ทับทิม

เรื่องที่ผมสงสัยอยู่คือ ทำไมต้องเป็นเจ้าแม่ทับทิม เพราะไม่ว่าเทพองค์ไหน ไม่มีชื่อใดที่ใกล้เคียงกับทับทิมเลย

หรือจะมีความเชื่อเดิมของคนไทยอยู่แล้ว เทพจีนมาสวมชื่ออีกทีเสียก็ไม่รู้ครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ต้นไผ่ใบว่าน
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 23 พ.ค. 07, 10:22

ได้ข้อมูลเพิ่มมาว่าเจ้าแม่ทับทิมมี 4 องค์คือ เทียนโหวเซี้ยบ้อหรือหม่าโจ้ว (คือเจ้าแม่ทับทิม เดือน3) ,จุ้ยบ้วยเซี้ยเนี้ย เป็นเจ้าแม่ทับทิมเดือน 10 ที่ชาวไหหลำเคารพนับถือ ,เจี้ยสุนเซี่ยเนี้ย เป็นเจ้าแม่ทับทิมเดือน 2 , ไท้ฮั้วเหนี่ยเนี้ย เจ้าแม่ทับทิมเดือน 6   แต่ที่พบเจ้าแม่ทับทิมที่มากที่สุดคือ เทียนโหวเซี้ยบ้อกะจุ้ยบ้วยเซี่ยเนี้ยหรือที่ชาวไหหลำเรียกว่า "ตุ้ยบ่วยเต๋งเหนี่ยง โผ่โต่ว  และไปได้คำถามเพิ่มอีกว่าเจ้าแม่ทับทิมดำ  มาถามท่านผู้รู้ช่วยตอบหน่อยค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์