เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
อ่าน: 20789 ยาใจ ยาจก
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 26 ต.ค. 07, 15:23

แต่ละเพลงที่ยกมา ไพเราะมากค่ะ..
อีกท่านหนึ่งที่เขียนเนื้อได้กวีมาก ก็คุณทวีปวรค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 07 พ.ย. 07, 18:17

ดึงกระทู้ขึ้นมาอีก  เพราะคุณทวีปวร
เปิดซีดีเพลง "ศกุนตลา" ที่คุณเพ็ญศรีขับร้อง คุณทวีปวรเขียนเนื้อเพลง
http://www.thaipoem.com/forever/ipage/     
ศกุน ตลา                             นางฟ้าแมกฟ้า ฤา ไฉน           
เดินดิน นางเดียว เปลี่ยวใจ     นางไม้ แมกไม้ มิได้ ปาน         
น้ำค้าง ค้าง กลีบกุหลาบอ่อน   คือเนตรบังอรหยาดหวาน         
โอษฐ์อิ่มพริ้มรัตน์ ชัช วาล       เพลิงบุญอรุณกาลผ่านทรวงศกุนตลา                  นางฟ้าแมกฟ้าจากสรวง
คลื่นสมุทรสุดฤทัยไหวปวง      คือทรวงนางสะท้อนถอนใจยอดมณีศรีศิลป์ปิ่นสวรรค์        หล่อหลอมจอมขวัญผ่องใส
คือแก้วแพร้วพร่างกระจ่างใจ   อาบไออมฤตนิจนิรันดร์...

คำที่พิมพ์ตัวแดง  ดิฉันยังแปลไม่ออกจนบัดนี้ว่าคุณทวีปวรหมายถึงอะไร โดยเฉพาะ
เพลิงบุญอรุณกาลผ่านทรวง

คลื่นสมุทรสุดฤทัยไหวปวง      คือทรวงนางสะท้อนถอนใจ
นางต้องถอนใจแรงมากทีเดียว จนทรวงไหวกระเพื่อมเหมือนคลื่นในทะเล

คำว่า หล่อหลอม ใช้ในความหมายว่าอะไร
คุณศิลาหรือท่านอื่นๆพอจะอธิบายได้บ้างไหมคะ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 08 พ.ย. 07, 06:54

นั่งอยู่หลังห้องเรียน  ตั้งใจฟังคุณเทาชมพู

หล่อหลอมจอมขวัญผ่องใส    อาจจะหมายความว่านางได้รับการอบรมบ่มนิสัยให้เป็นคนดีให้เป็นคนแจ่มใส  มีจิตใจบริสุทธิ์

ตามความเข้าใจ  โฉมนางแน่งน้อยช้อยชด   แล้วจะไปถอนใจทีกระเทือนยังคลื่นสมุทรเชียวหรือคะ

ิ์
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 08 พ.ย. 07, 08:46

ศกุนตลา
สวยเหมือนนางฟ้าจากสวรรค์
...
ยามนางหายใจ
กวีจิตใจปั่นป่วนไหวหวั่นราวโดนคลื่นมหาสมุทรซัด
ศกุนตลา
สูงส่งดังยอดเพชรที่งาม
เจียระไน(หล่อหลอม)จนใสบริสุทธิ์
ส่องประกายกระจ่าง
อาบไออมฤตตลอดกาล..
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 08 พ.ย. 07, 09:18

สวัสดีค่ะคุณกุ้งแห้งเยอรมัน

สองเนตรงามกว่ามฤคิน  กับ  น้ำค้าง ค้างกลีบกุหลาบอ่่อน  คือเนตรบังอรหยาดหวาน

กุหลาบอ่่อน หมายความว่ากุหลาบตูมใช่ไหมคะ   คิดแล้วข้องจิตไม่รู้วายค่ะว่าไปรับน้ำค้างได้อย่างไร

งามโอษฐดังใบไม้อ่อน   กับ   โอษฐ์อิ่มพริ้มรัตน์ชัชวาล   
ใบไม้อ่อนแรกผลิ ยังม้วนตัวอยู่   ค่อยๆคลี่บาน  กับ  ริมฝีปากของแอนจลีนา โจลี 
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 08 พ.ย. 07, 09:36

สวัสดีทุกท่าน ครับ

คิดว่า   ตรงหล่อหลอม คือ นางงามผ่องใสเหมือนใช้แก้วมณีชั้นเลิศมาหล่อหลอมปั้นนางขึ้นมา

และ ตรงเพลิงบุญ คือ  ผลบุญแรงดังไฟที่สว่างเหมือนแสงยามเช้าได้สุมผ่านทรวงนาง  ทำให้ทรวงนางเต็มเอิบอิ่ม
ยามถอนใจทรวงจึงเคลื่อนเหมือนกับคลื่นในมหาสมุทร ครับ

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 08 พ.ย. 07, 09:59

เคยได้ฟังคุณเพ็ญศรีร้องเพลงนี้สดทางทีวี ตอนแต่งเสร็จใหม่ๆ  ครูเอื้อใส่ทำนองจากคำร้องของคุณทวีปวร น้องชายคุณรพีพร

ตอนนั้นคุณเพ็ญศรี ซึ่งออกจากวงสุนทราภรณ์แล้วเปิดไนท์คลับชื่อนี้ ดูเหมือนอยู่บนถนนวิภาวดีรังสิต ครับ

ความงามของนางจากพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๖ 

ดูผิวสินวลละอองอ่อน               มะลิซ้อนดูดำไปหมดสิ้น

สองเนตรงามกว่ามฤคิน                     นางนี้เป็นปิ่นโลกา

งามโอษฐดังใบไม้อ่อน                     งามกรดังลายเลขา

งามรูปเลอสรรขวัญฟ้า                      งามยิ่งบุปผาเบ่งบาน
แขกเรือน
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 08 พ.ย. 07, 10:41

สวัสดีค่ะคุณกุ้งแห้งเยอรมัน
สองเนตรงามกว่ามฤคิน  กับ  น้ำค้าง ค้างกลีบกุหลาบอ่่อน  คือเนตรบังอรหยาดหวาน
กุหลาบอ่่อน หมายความว่ากุหลาบตูมใช่ไหมคะ   คิดแล้วข้องจิตไม่รู้วายค่ะว่าไปรับน้ำค้างได้อย่างไร
งามโอษฐดังใบไม้อ่อน   กับ   โอษฐ์อิ่มพริ้มรัตน์ชัชวาล   
ใบไม้อ่อนแรกผลิ ยังม้วนตัวอยู่   ค่อยๆคลี่บาน  กับ  ริมฝีปากของแอนจลีนา โจลี 

สวัสดีค่ะคุณwandee หลับตาคิดถึงตาหวานสวยๆของผู้หญิง คงจะประมาณเพชรา แล้วนึกถึงกุหลาบกลีบบาง อ่อนค่ะ น้ำค้างบริสุทธิ์ ใส
โอษฐ์อิ่มพริ้มรัตน์ชัชวาล ดิฉันว่าคุณทวีปเป็นนักกลอนที่ชอบเล่นสัมผัสในพราวพราย ปากอิ่มๆเฉยๆคงไม่เพราะ เลยต้องพริ้มรัตน์ชัชวาล... หะรูหะรามาก รุ่มรวยสัมผัสเหลือเกิน แปลแต่ละคำคงคิดหนัก..ค่ะ

Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 08 พ.ย. 07, 11:26

อ่านคำอธิบายของคุณกุ้งแห้ง และของคุณ SILA   ชอบมากค่ะ     

ไม่มีศกุนตลาในมือค่ะ  อ่านจากเว็บ

โฉมเฉลา  นงเยาว์ยั่วยวนเสน่หา
กามเทพแผลงศรบุษบา
ต้องอุราเรียมไหม้ดังไฟกัลป์
ยามพี่แรกเห็นอนงค์นาง
พี่เหมือนกวางต้องศรแทบอาสัญ
ยืนนิ่งพินิจพิศพรรณ
เลอสรรรูปเรี่ยมเอี่ยมอุไร

แหม...ทั้งสวยทั้งน่าเสน่หา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 08 พ.ย. 07, 15:27

งามโอษฐ์ดังใบไม้อ่อน....อาจารย์สอนภาษาไทยของดิฉันเคยแปลให้ฟังว่า ใบไม้อ่อนบางชนิดเป็นสีแดงเรื่อๆอมชมพู  ก่อนจะแก่กลายเป็นเขียว  อย่างใบมะม่วง   
ปากของศกุนตลาเป็นสีแดงเรื่อตามธรรมชาติ  เทียบได้กับใบไม้อ่อนแบบนั้น
ส่วนปากบานเพราะฉีดฟอร์มาลีน...เอ๊ะ ไม่ใช่   นั่นเขาฉีดตอนตาย    คือฉีดอะไรสักอย่างเข้าไปจนกว้างบานกระจาย  อย่างดารา  ฮือฮือ ไม่ใช่ปากศกุนตลาค่ะ

น้ำค้างค้างกลีบกุหลาบอ่อน  เป็นแบบรูปนี้ได้ไหมคะ คุณวันดี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 08 พ.ย. 07, 16:01

ศกุนตลาของคุณทวีปวรเป็น
นึกภาพดวงตาของศกุนตลา กลมแจ๋ว ใสหวาน  เหมือนน้ำค้างบนกลีบกุหลาบ
ปากอิ่ม น่าจะแดงจัดสะดุดตา
แต่หายใจเหมือนคลื่นนี่ยังนึกภาพไม่ออก นอกจากว่าหุ่นของเธอจะอวบท่อนบนมาก

ขอบคุณที่เข้ามาแจมค่ะ คึกคักทันตาเห็น

SILA
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 08 พ.ย. 07, 17:15

ภาพ ศกุนตลา ฝีมือครูเหม เวชกร จากหนังสือ ภาพนางงามวรรณคดีครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 13 พ.ย. 07, 10:36

ขอบคุณค่ะคุณศิลา ที่นำภาพวาดอาจารย์เหมมาให้ชมกัน
ดิฉันรู้สึกว่า นางแบบที่โพสท่าศกุนตลา  เห็นทีจะโพสแบบนางแบบฝรั่งนะคะ
ท่ายกแขนขึ้นข้างหนึ่งแบบนี้  คุ้นๆตา
Wandee
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 14 พ.ย. 07, 14:20

เครื่องแต่งตัวละครได้กำหนดไว้ให้ ศกุนตลา ในตอนต้นแต่งขาวล้วน
กระบังหน้าและเครื่องแต่งดอกไม้สดล้วน  ช้องเกล้ามวย
ตอนกลาง แต่งเครื่องนางเอก ใส่มงกุฏกบัตริย์ตรี
ตอนปลายนุ่งขาวห่มขาว เครื่องแต่งผมเป็นดอกไม้ขาว ช้องถักเปีย

ผ้าขาวขลิบแดงนั้น  จัดไว้ให้พระกัณวะดาบส
ผ้านุ่งห้อยชายโจงชาย  เสื้อแขนสั้น  ผ้าห่มเฉียงบ่า
ชำาผ้าขาวขลิบแดง  แต่งดอกไม้ขาว
ไม่ผัดหน้า  ติดหนวด เคราหงอกขาว
ถือพัดใบตาลด้ามตรงสั้นๆ
elvisbhu
แขกเรือน
พาลี
ตอบ: 215

เป็นคนเขียนรูป

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 14 พ.ย. 07, 22:07

ภาพของเหม เวชกร มีอิทธิพลกับผม และคนรุ่นผมครับ
ส่วนเพลงไทย ผมจำได้แต่ชุดจุุฬาตรีคูณ ยังเคยถามสาวๆเลยว่า มะลุลีคืออะไร ลังเล ลังเล
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์