เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2969 ***สงสัย ***
Witney
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 06 พ.ค. 07, 23:33

เดียวนี้เห็นดาราที่เดิมใช้ ราชสุกล ที่ต่อท้ายด้วย ณ อยุธยา แล้วก็แต่งงานมีสามีไป แต่นามสุกลงัยเขียนแบบนี้ละ เช่น ชื่อ.... นามสกุล (เดิม ณ อยุธยา) แล้วก็ตามด้วยนามสุกลสามี
สรุปจะเอายังงัยกันแน่ หรือว่าทำได้ อะไร ไม่เข้าใจ งง จนบางที่รู้สึกรำคาณ ว่าทำมัยมันเยอะแยะไปหมด วอนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

ขอบคุณล่วงน่าครับ
หัวหน้าแดน
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

Don't push me!!

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 พ.ค. 07, 10:51

เท่าที่ผมทราบ ในบัตรประชาชน นามสกุลมีอันเดียวครับ ถ้าจดทะเบียนสมรส จะเป็นนามสกุลสามี ถ้าไม่จดก็นามสกุลเดิม ส่วนที่เห็นในข่าวหรือในหนังสือ ที่มีนามสกุลเดิมอยู่ตรงกลางนั้น เป็นเพราะเจ้าตัวเสียดายนามสกุลเดิม หรือเป็นที่รู้จักดีในนามสกุลเดิม กลัวว่าถ้าเปลี่ยนนามสกุลไปแล้วแฟน ๆ อาจจำไม่ได้ เลยเขียนไว้ทั้งสองนามสกุล เป็นค่านิยมอย่างหนึ่ง และเป็นการอนุโลม ครับ ไม่ใช่นามสกุลอย่างเป็นทางการตามกฏหมายครับ

"Be without fear in the face of your enemies. Be brave and upright that God may love thee.
Speak the truth, always, even if it leads to your death. Safeguard the helpless, and do no wrong. That is your oath."
- Balian of Ibelin -
Witney
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 19 พ.ค. 07, 17:44

ขอบคุณครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์