เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3376 Why English and Thai use the same word for FIRE?
B
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 16 ธ.ค. 00, 15:00

Any information about this ka?
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 18:17

ไฟ กับ ฟายเอ่อรฺ นี่หรือครับ จริงๆไม่ค่อยคล้ายกันเท่าไรนะครับ
ถ้าคิดว่าคล้ายจริงผมว่าบังเอิญมากกว่า คำว่าไฟเป็นคำไทยแท้ และ ไฟก็เป็นสิ่งสำคัญในชีวิตประจำวันนับได้ถึงมนุษย์รุ่นแรกที่เริ่มมีอารยธรรม ดังนั้นแต่ละภาษาน่าจะมีคำของตัวเองใช้กับคำนี้ครับ ตอบว่าบังเอิญเป็นคำตอบสุดท้ายครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 19:01

คิดว่า "บังเอิญ "นะคะ
เหมือน แม่ กับ mere ภาษาฝรั่งเศส ค่ะ
ก็ออกเสียงคล้ายกัน แต่ไม่เหมือนกัน
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 20:30

สําหรับไฟก็ไม่รู้เหมือนกันนะครับ
เเต่คําว่าแม่  อ.ตอนมัธยม ของผมเคยให้ข้อสังเกตว่า
น่าจะมาจากเสียงทารกร้อง จึงทําให้คล้ายกันในหลายภาษา

คําที่คล้ายกันอีก
ริม      rim
โล้       row
ปัด     putt
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 23:51

บังเอิญ เป็นการเดาของผม แล้วก็คิดว่า อาจจะมาจากการออกเสียงของมนุษย์น่ะครับ เหมือนคำว่า
มัม มา อะไรงี้ คือเป็นเสียงแรกและเสียงง่าย ๆ ที่คนออกเสียงน่ะครับ
koong
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 ธ.ค. 00, 13:30

คุณ crazyhorseครับ

ถ้าเป็นสำเนียงอักฤษ ต้องออกเสียง  เอ่อร์ชัดขนาดนั้นเลยเหรอครับ
CrazHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 ธ.ค. 00, 16:27

แฮ่ๆ พูดยากครับว่าชัดไม่ชัด เอาเป็นว่ามีเสียง เอ่อรฺ ชัดเจนอย่างมีนัยสำคัญก็แล้วกันครับ ไม่ใช้ ไฟ หรือ ฟาย ที่แบบที่คนรุ่นผมถูกสอนมาแต่เด็กครับ
แถมนิดครับ คุณเสฐียรพงศ์ วรรณปก เคยบอกว่า เอราวัณ คล้ายกับ elephant คิดเห็นกันยังไงบ้างครับ ยิ้ม
เฟิร์น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 ธ.ค. 00, 08:54

คุณฺB คะ ขอออกนอกเรื่องนิดนะคะ คือเฟิร์นมีโปรแกรมพิมพ์ภาษาไทย
โดยไม่ต้องใช้วินโดว์ไทย โปรแกรมเล็กนิดเดียว และไม่รบกวนงานอื่นที่ใช้
ภาษาอังกฤษ ถ้าสนใจเขียนมานะคะ fernrimnam@hotmail.com
เผื่อจะได้คุยยาวๆ นะคะ
หนุ่มชาวไร่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 ธ.ค. 00, 10:46

การออกเสียงคำว่า Fire ขึ้นอยู่กับสำเนียงถิ่นด้วยครับ คล้ายกับไอ้หมา ถ้าออกตามสำเนียงสุพรรณหรือจังหวัดทางภาคตะวันตกจะได้รสชาติมาก ไอ้ยย หมหมหมาาา

ผมเคยไปที่รัฐอาร์คันซอ แล้วถูกถามว่า How far is the far? ผมก็ตอบว่า Far until you can't see. แล้วท่านนัั้นก็ตอบว่า No, I mean the far that burns the house. ผมถึงอ๋อว่าที่นี่เค้าลากเสียงยาวคล้ายๆสำเนียงสุพรรณเหมือนกันแถมก็มีนาข้าวเหมือนเมืองไทย
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 17 ธ.ค. 00, 03:01

Thank you so much ka Khun Fern.
หน้า: [1]
  พิมพ์