เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2665 คำปฐมเทศนา
jumo
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

สวัสดีทุกท่านคร้าบ

เมื่อ 17 เม.ย. 07, 08:37

คำปฐมเทศนามันอ่านอย่างไรครับ        บางที่ก็บอกว่า เทด-สะ-นา     ไม่ก็ เท-สะ-นา    และ เทด-สะ-หนา   ลังเล 

jumo__
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 เม.ย. 07, 10:45

ที่จริง คุณ jumo ลองซื้อ พจนานุกรมฉบับราชบัณฑิตยสถาน หรือหนังสือชื่อ "อ่านอย่างไร เขียนอย่างไร" มาเปิดดูเองจะดีกว่ามั้ยครับ ?
ราคาเล่มนึงก็ไม่ได้แพงอะไร แต่เต็มไปด้วยข้อมูลที่ดีและเชื่อถือได้มากมาย....... ดีกว่าสนใจแต่ข้อมูลผิวๆเลื่อนลอย ยกเมฆ เยอะเลยนะครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 เม.ย. 07, 10:47

พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน ใช้ฟรีครับ

http://rirs3.royin.go.th/ridictionary/lookup.html

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 เม.ย. 07, 12:25

คิคิคิ เห็นด้วยครับ สงสัยคุณ Jumo จะชอบไปฟังพระธรรมเทศนานะครับ ถึงได้อยากทราบว่าพระที่เทศน์ท่านออกเสียงผิดหรือเปล่า
หน้า: [1]
  พิมพ์