เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 18173 การแต่งกลอนที่ถูกวิธี
jumo
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

สวัสดีทุกท่านคร้าบ

เมื่อ 14 เม.ย. 07, 09:37

ท่านใดเก่งด้านการแต่งกลอน ช่วยสอนผมหน่อยครับ ฮือ ๆ  ร้องไห้  ผมแต่งกลอนไม่เป็นเลยครับ

jumo__
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 14 เม.ย. 07, 20:33

1. รู้จักฉันทลักษณ์ http://thaiarc.tu.ac.th/poetry/klon/index.html
2. อ่านผลงานที่มีชื่อเสียง ให้รู้ว่าที่เขาว่าดีนั้น ดีอย่างไร
3. ลงมือเขียน

เขียนแล้วเอามาให้อ่านกันบ้างนะครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 17 เม.ย. 07, 13:39

คุณ jumo ศึกษาไปถึงไหนแล้วครับ

ถามแล้วติดตามผลงานด้วยสิครับ

ถามแล้วถามเลยอย่างนี้คนตอบเสียน้ำใจนะครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
jumo
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 เม.ย. 07, 13:54

ตอนนี้ยังไม่ค่อยจะเก่งเท่าไหร่ครับ เดี๋ยวต้องศึกษาต่ออีกสักพักครับ

jumo__
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 17 เม.ย. 07, 14:12

คุณ jumo ลองพยายามจำกัดวงความสนใจให้แคบลงดีไหมครับ

เลือกทีละเรื่อง ตั้งใจศึกษาให้มีความผลลัพธ์ออกมาบ้าง จะได้ประโยชน์มากกว่าครับ

Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 เม.ย. 07, 17:45

เห็นด้วยกับคุณ Crazy horse ครับ ผมเชื่อว่าคุณ Jumo เรียนวิธีแต่งกลอนมาตั้งแต่อยู่ชั้นประถม ไม่จำเป็นต้องศึกษาฉันทลักษณ์พิสดารหรอกครับ เอาแค่กลอนแปดก็พอแล้ว ง่ายที่สุด ถ้าไม่ลงมือแต่งมันก็เหมือนกับอ่านหนังสือลดน้ำหนักแล้วมาคิดน้อยใจว่าทำไมน้ำหนักมันไม่ลดสักที
jumo
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 17 เม.ย. 07, 18:13

ลองแต่งดูซิ
อันตัวผม ลองแต่งกลอน ดูซักนิด                    ถ้าไม่คิด จะแต่งกลอน เลยดีหรือ
ต้องหมั่นฝึก การแต่งกลอน ให้เจริญ                ผมขอเชิญ ทุก ๆ ท่าน  มาแต่งกลอน
เหล่าผองมิตร เหล่าผองเพื่อน เหล่าญาติ ๆ         ผมยังขาด เพื่อน ๆ อันฉล่อน
มาช่วยกัน ฝึกแต่ง พวกบทกลอน                     แม้หมูตอน ก็ยังชอบ แต่งกลอนเอย

มือใหม่สมัครแต่ง ยังแต่งไม่ค่อยเก่ง   ยิงฟันยิ้ม 

jumo__
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 เม.ย. 07, 20:53

ทบทวนขั้นตอนนี้ดูนะครับ

1. รู้จักฉันทลักษณ์ http://thaiarc.tu.ac.th/poetry/klon/index.html

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 18 เม.ย. 07, 14:24

อันตัวผม ลองแต่งกลอน ดูซักนิด                    ถ้าไม่คิด จะแต่งกลอน เลยดีหรือ
ต้องหมั่นฝึก การแต่งกลอน ให้เจริญ                ผมขอเชิญ ทุก ๆ ท่าน  มาแต่งกลอน
เหล่าผองมิตร เหล่าผองเพื่อน เหล่าญาติ ๆ         ผมยังขาด เพื่อน ๆ อันฉล่อน
มาช่วยกัน ฝึกแต่ง พวกบทกลอน                     แม้หมูตอน ก็ยังชอบ แต่งกลอนเอย

"ถ้าไม่คิด จะแต่งกลอน เลยดีหรือ"  ...เปลี่ยนใหม่   ให้ลงท้ายด้วยอะไรก็ได้ที่สัมผัสกับ เจริญ
ค่ะ
ฉล่อน แปลว่าอะไรคะ?
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 18 เม.ย. 07, 16:00

ขอยาบวดหายหน่อยคับ
ผมว่าผมแต่งกลอนแย่แล้วนา....... แต่อันนี้อ่านแล้วเลบลออ่ะ  ฮืม

ปล. คุณ jumo ลองหากิจกรรมที่มหาวิทยาลัยทำดูจะดีกว่ามั้ยครับ ?
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 18 เม.ย. 07, 21:51

ขอลองใหม่นะน้องจูโม

อันตัวผมลองแต่งกลอนดูสักนิด        ถ้าไม่คิดจะแต่งกลอนเลยดีหรือ
ไม่เคยลองตรองฝึกเขียนยึกยือ        เอาดินสอใส่มือมือพาไป
ใช้สมองตรองก่อนกลอนจะสวย       ให้ความคิดพินิจช่วยอำนวยให้   
ขาดหัวคิดจิตก็ฟุ้งยุ่งเป็นใย              สัมผัสในสัมผัสนอกปอกเปิดเปิง

หน้า: [1]
  พิมพ์