เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4975 เพลงลาวดวงเดือน
jumo
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

สวัสดีทุกท่านคร้าบ

เมื่อ 13 เม.ย. 07, 09:25

ใครมีประวัติผู้แต่งเพลงลาวดวงเดือน หรือว่าเนื้อเพลงก็เอาโพสต์ให้ด้วยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

jumo__
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 เม.ย. 07, 10:47

ลองดูค้นดุกระทู้เก่า ก็มีว่าไว้เหมือนกันครับผม

ที่

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=337.0

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=2168.0

- ศศิศ -
SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 เม.ย. 07, 13:15

มีบทควาทของ อ.เทาชมพู   ที่   http://www.vcharkarn.com/include/article/showarticle.php?Aid=170

เมื่อเร็วๆ นี้ ในเว็บพันทิป มีผู้ตั้งกระทู้ถามว่า  นิยายเรื่อง แต่ปางก่อน (ซึ่งเป็นเรื่องรักที่แสนเศร้าระหว่างเจ้าลาว
และไทย และมีเพลง ลาวม่านแก้ว เป็นเพลงที่พระเอกแต่งให้นางเอก) มีเค้าโครงเรื่องมาจาก  เรื่องรักที่ไม่สมหวัง
และเพลงลาวดวงเดือน ของกรมหมื่นพิชัยมหินทโรดม หรือไม่

จากกระทู้เรื่องรักอันแสนเศร้าของพระโอรสในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้า พาให้นึกถึงเรื่องของ
พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ กรมหมื่นสรรควิสัยนรบดี  -

พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ ได้ทรงเสกสมรสกับ เจ้าหญิงศิริมา ณ เชียงใหม่ พระญาติซึ่งกล่าวกันว่าเป็นเจ้าหญิง
แห่งเมืองเหนือ ที่มีพระสิริโฉมยิ่งนัก ทรงครองรักอยู่ได้ไม่นาน พระชายาก็ถึงแก่พิราลัยอย่างกระทันหัน ด้วยทรงเป็นตะคริว
ขณะกำลังสรงน้ำ ในสระน้ำภายในพระราชวังดุสิต
           พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ ทรงเสียพระทัยอย่างมิอาจจะหักห้ามได้ ทรงประชวรหนักและท้ายที่สุดได้ทรงตัดสินพระทัย
ปลงพระชนม์เองด้วยพระแสงปืนในวันที่ ๑๒ มกราคม พ.ศ.๒๔๕๕ หลังจากทรงกรมได้เพียง ๒ เดือนเท่านั้น
สิริพระชนมายุ ๒๘ พรรษา

ข้อมูลจาก    http://th.wikipedia.org         
Kurukula
สุครีพ
ตอบ: 1303

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 17 เม.ย. 07, 18:00

หาไม่ยากเลยครับ คุณ Jumo ว่าแต่คุณอยากได้ไปทำรายงานหรือไงครับ
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 18 เม.ย. 07, 16:02

ตอนนี้ปิดเทอมนะครับ...... คุณkurukula การบ้านน่ะคงไม่มีหรอก
แต่เจ้าของกระทู้ทำไมเปิดกระทู้เยอะจังเลยล่ะครับ ? อ่านแล้วสับสนนะเนี่ยะ

ปล. เขาเล่าว่า....... ตำนานเพลงลาวดวงเดือนที่เล่ากันอยู่นี่...... อาจจะเชื่อถือไม่ได้ครับ
บ้านายคำเก่ง
มัจฉานุ
**
ตอบ: 52

ภาควิชาฟิสิกส์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 พ.ค. 07, 13:18

ที่ล้านนาตอนนี้มีผู้สนใจเรื่องราวของพระองค์เจ้าดิลกฯ อยู่เหมือนกันครับ... โดยเฉพาะ กรณีการปลงพระชนม์ด้วยพระองค์เอง ... ที่ห้องของพระองค์ท่านมีตู้เซฟอยู่ใบหนึ่ง ที่มีเอกสารบางอย่างอยู่ แต่ได้ถูกเจาะด้านหลังและนำเอาสิ่งของทั้งหมดไปแล้ว ... ความเห็น(เลื่อนลอย?)ที่ว่าพระองค์ท่านตรอมใจเพราะเรื่องคู่รักก็เป็นเพียงส่วนหนึ่ง แต่ที่เคยได้ยินมา เห็นว่ามีเรื่องพระมารดา เรื่องพี่เรื่องน้อง เรื่องเมื่อครั้งศึกษาที่เยอรมัน.... พระองค์ท่านเป็นดอกเตอร์ในสาขาเศรษฐศาสตร์ สนใจเรื่องปากท้องของคนสยามเท่าที่เห็นจากวิทยานิพนธ์ แต่เสียดายที่.... ไม่ไคร่จะมีผู้ใดสนใจ หรือจะเป็นเพราะขั้วการเมืองที่เปลี่ยนไปด้วยกระมัง... อันนี้ฟังจากเพื่อนมาอีกที ถูกผิดอย่างไร ต้องขออภัยด้วยครับ เพราะผมไม่สันทัดเรื่องราชาศัพท์เท่าไรนัก ที่ล้านนาใช้คำปกติจนชิน เท่าที่จะพูดได้มีเพียงเท่านี้
cannavaro
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 พ.ค. 07, 16:00

อันที่จริงแล้ว หาในกูเกิลก็ได้นะครับคุณ Jumo
natch
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ทำของให้สวยและดี

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 17 พ.ค. 07, 19:26

ดิฉันจำเพลงนี้ได้แม่นติดใจ มันมีเหตุนะคะ ไม่ใช่ว่าไม่รู้จักเพลวนี้ ร้องก็ได้ แต่ไม่เคยประทับใจ จนกระทั่ง...

ดิฉันจากแผ่นดินไทยไปหลายวันเข้า ขาไปก็ไม่มีอะไรหรอกค่ะ ขากลับพอนั่งอยู่บนเครื่อง หยิบหูฟังมาฟัง มีแต่ทำนองเพลงไทยเดิม ลาวดวงเดือน ฟังๆอยุ่ดีๆ น้ำตาไหลกลบตาเลย ไม่หยุดง่ายๆด้วย

ไม่แน่ใจตัวเองเหมือนกันว่าเป็นอะไรไปวันนั้น แปลกดีนะคะ

ถ้าเด็กเกิดหนึ่งคน ปลูกต้นไม้อีกหนึ่งต้น ก็คงจะดี...
หน้า: [1]
  พิมพ์