เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3110 ขอถามผู้รู้เกี่ยวกับเรื่องยมฑูตครับ
jumo
มัจฉานุ
**
ตอบ: 55

สวัสดีทุกท่านคร้าบ

เมื่อ 13 เม.ย. 07, 09:05

1.ยมฑูตเป็นใคร
2.ยมฑูตอยู่ที่ไหน
3.ยมฑูตทำหน้าที่อะไร
ช่วยตอบด้วยนะครับ

jumo__
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 เม.ย. 07, 14:12

ตามความเชื่อทางฮินดู ยมราช หรือ พญายม ใช้ควายดำเป็นพาหนะ ถือบ่วงบาศที่ใช้คล้องวิญญาณผู้คน
เทวทูตเป็นลูกน้องของพญายม มีหน้าที่นำวิญญาณผู้ตายไปส่งยังยมโลกเพื่อให้ยมราชตัดสินอีกที
ดังนั้นจึงพอจะอนุมานได้ว่ายมทูตคงจะไปมาระหว่างโลกมนุษย์และยมโลกครับ

ถ้าเป็นคติทางตะวันตก ยมทูตน่าจะหมายถึง Grim Reaper ปรากฏในรูปโครงกระดูก(อาจะมีผ้าคลุมสีดำหรือไม่มีก็ได้) ถือเคียวด้ามยาวไว้ใช้เกี่ยววิญญาณผู้คนครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 เม.ย. 07, 14:48

มีอยู่ในพระคัมภีร์ไบเบิลด้วยค่ะ เรียกว่า Angel o Death

หน้า: [1]
  พิมพ์