เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 11481 สยาม ลิโด และ สกาล่า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 05 เม.ย. 07, 16:16

เข้าไปอ่านในเว็บนั้นแล้ว สนุกดีค่ะ      ดูโปสเตอร์เก่าๆพลางพยายามนึกหน้าดาราเก่าๆพวกนั้น     สังเกตว่าดาราหญิงจะมาเร็วไปเร็วกว่าดาราชาย  บางคนเป็นนางเอกเรื่องสองเรื่องก็หายไปเสียแล้ว 
บ้านที่อยู่แถวยมราช  มีป้ายชื่อสภาสตรีแห่งชาติใช่ไหมคะ     ถ้าใช่คือบ้านมนังคศิลาของพระยาอุดมราชภักดี (โถ สุจริตกุล) ข้าราชบริพารสมัยรัชกาลที่ ๖ ค่ะ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 05 เม.ย. 07, 17:16

ตามไปอ่านมาแล้วเหมือนกันครับ ยาวมาก แต่แฟนหนังไทยไม่ผิดหวังแน่

จะว่าไปแล้วดาราหญิงมักจะไม่ดังนานเท่าดาราชาย เพราะจุดขายอย่างหนึ่งคือความเยาว์วัย ในขณะที่ดาราหญิงที่ดังได้ยาวนานนั้น ต้องมีสิ่งอื่นชดเชย ไม่ว่าจะเป็นความสามารถในการแสดง, แบรนด์ (ดาราก็ต้องมีแบรนด์ครับ), การปรับตัวให้เข้ากับบทบาท

ดูอย่างคุณพิสมัย คุณมารศรี คุณชูศรี ล้วนแล้วแต่ยืนยงหลายสิบปีทั้งนั้น

ส่วนดาราชายรุ่นก่อน ดูเทียบกับดาราสมัยนี้จะเห็นว่า่านิยมคนไทยเปลี่ยนไปมาก จากสุภาพบุรุษหน้าเข้มมาดเข้มหุ่นนักกีฬา กลายเป็นหนุ่มน้อยหน้าตี๋บางคนหุ่นบางปลิวลม และที่สำคัญคือ อายุการทำงานสั้นเหมือนกับดาราหญิง แสดงว่าคนดูก็มองความเยาว์วัยเหมือนกัน

หรือเป็นเพราะกลุ่มเป้าหมายที่เปลี่ยนไปเป็นเด็กที่อายุน้อยลงกว่าเดิมนะครับ

ผมพยายามมองหาดาราชายท่านหนึ่งที่เคยไปเที่ยวเมืองจีนด้วยกันครั้งหนึ่ง ปัญหาคือนึกชื่อท่านไม่ออก จำได้แต่ว่าเคยเห็นใบปิดหนังตอนไปเที่ยวบ้านสวนของท่านที่ชลบุรีเมื่อสองสามปีที่แล้ว ถึงจะไม่ได้โด่งดังมากแต่ก็รับบทพระเอกมาสิบกว่าเรื่องเหมือนกัน ในจำนวนนั้นมีประกบทั้งคุณสมบัติ และคุณกรุงแบบเท่าๆกันด้วยซ้ำ แต่ดูเหมือนจะละลายหายไปในมหาสมุทรหนังไทยอันกว้างใหญ่ในยุคสมัยนั้น

มาสมัยนี้ใครได้เล่นเป็นพระเอกสักสิบกว่าเรื่องนี่ต้องดังคับบ้านคับเมืองแล้วครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 05 เม.ย. 07, 18:30

เห็นด้วยค่ะ   ดารายุคก่อนอายุการทำงานยาวนานมาก   คุณสมบัติเล่นยาวนานหลายสิบปี
นอกจากดาราชายจะเปลี่ยนจากหนุ่มหน้าเข้มเป็นหน้าตี๋แล้ว   ดาราสาวเมื่อก่อนที่หน้าหวานแบบไทยก็เปลี่ยนมาเป็นหวานแบบลูกครึ่งบ้าง  แบบหมวยบ้าง  ตามเทรนด์

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์