เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 12291 ผู้ชนะสิบทิศ ตอนท้าวมาลีวราชแจกใบแดง:ลิกคณะวิชาการดอทคอม ตอน ๒(ต่อจากกระทู้ที่ ๒๑๙)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 16 ธ.ค. 00, 09:57

ลำตัดผสมลิเก...เอ้าโอละเห่..โอละชา
ลำตัดผสมลิเก...เอ้าโอละเห่..โอละชา
ลิเกวิกนี้มันหยด...ยิ่งเล่นยิ่งหมด...เอ๋ย..ป่าช้า

เล่นไปเล่นกันมาเอ๊ะแม่หนอนเจ้าขา...พระเอกกุสุมาตายหมดหรือไร
เสี่ยงครกตูมทีสองที....ก็กลายเป็นผีกันไปง๊ายง่าย
ทั้งเศรษฐีมีทรัพย์.........ทั้งแม่ทัพนายกองใหญ่
รวมทั้งอาแปะซินแส....เหวี่ยงโดนหน้าแงแกก็บัลลัย
ไม่เห็นจะทานทน........สู้ยาจกหน้ามนคนนั้นก็ไม่ได้
จรกาหนอยจีบนิโคล.....ยังงี้ต้องโดนซักเปรี้ยงใหญ่ๆ
กุสุมาเหลือแต่หนุ่มพรรคกระยาจก....แล้วบรรดาแม่ยกจะยอมหรือไร
ลิเกวิกนี้มันหยด...ยิ่งเล่นยิ่งหมด...เอ๋ย..ป่าช้า
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 16 ธ.ค. 00, 10:11

ตายจริงแม่หนอนขา กุสุมาเพิ่งเห็น...ว่าแม่เนื้อเย็นก.แก้ว มาแล้วตอนสาย
พระปิ่นทองแค่สลบ....ง่า...แม่หนอนเอาครกตบ  ยอดชาย...(น่ะค่ะ)
โทษค่ะเหวี่ยงครกไม่ทันดู... ไม่ยักรู้ว่าเป็นคู่ของแม่แก้วกระจาย
เชิญเอากลับไปเถอะค่า....กุสุมาแถมเข่งให้หลาย...เอ๋ย...ใบ
เตร๊งเตร็งเตร่งเตร๊ง
ก.แก้ว (หน้าม้า)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 16 ธ.ค. 00, 10:44

โถ พระปิ่นทองของน้องแก้ว  หลุดออกมาแล้วอยู่ในเข่ง   ถูกครกทุบหัวบุบบี้อยู่ตรงนี้นี่เอง เตรง เตรง เตร่ง เตร๊ง เตรง เตรง เตร่ง เตร๊ง
เตรง เตรง  โอด ตะเรงเต่งตุมมมม
ฮี้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
หม่อมฮั้นเผลอไปแป๊บเดียว แค่ออกไปดูช่างเขามาซ่อมเสาอากาศ tv ทูลอะหม่อมก็บุบบี้
ไปซะแหล๋ว  เด๋วค่อยยกเข่งกลับ ขอดูบทบาท
ของตะละแม่ต่อดีฝ่า เก็บค่าระวางที่ไหมเจ้าคะ ฮี้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เฮอร์คิวลิส (อ้อยขวั้น-อีกแล้ว)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 16 ธ.ค. 00, 11:12

พี่คือเฮอร์คิวลิสผู้กล้าหาญ      กลับจากงานสิบสองชิ้นเลยผ่านมา
เห็นคนมากมายชุมนุมกัน      ว่าจวนถึงวันเลือกคู่กุสุมา
พี่เองก้อเป็นหนุ่มหล่อล่ำสัน      ยื่นใบสมัครทันหรือเปล่าหนา
ขอลงเป็นตัวเลือกด้วยคน      เผื่อน้องนางจะสนก็ยังไม่หมดเขตนี่นา
พี่เห็นใจกุสุมาจริงๆ         แม่น้องหญิงเธอห่วงซ้ายพะวงขวา
อุตส่าห์ชะเง้อคอรอจะเด็ด      แต่กลับมาเสร็จเจ้าสอพินยา
เข้าข่ายมี ผ โดยประมาท      เคราะห์ซ้ำกรรมซัดตะละแม่กุสุมา
วอนแม่อย่าหลงเลือกคนผิด      มารักพิจิตต เอ๊ย เฮอร์คิวลิสดีกว่า
เมืองแปรจะเขียวชอุ่ม      เฮอร์ฯ จะทุ่มงบให้ปลูกป่า
เมืองแปรจะไม่มีรถติด      เฮอร์ฯ จะทำรถไฟใต้ดินให้นะจ๊ะ
เมืองแปรจะไม่มีอุทกภัย      หน่วยฟองน้ำนั่นไงเฮอร์ฯ ก่อตั้งเองนะ
เลือกเฮอร์คิวลิสเถิดแม่      แล้วเมืองแปรจะ เอ๋ย ปั๊ตตะนา

ตุ๊เลง เต่ง ตุม (บรรเลงขนาดย่อฮ่ะ)

(บทเจรจา) ได้ไงกันเนี่ย  มีงานช้างอย่างนี้  เฮอร์ฯ จะพลาดได้ไง  เฮอร์ฯ ก้อหนึ่งใน กทม เอ๊ย โลกาเหมือนกัน  ขนาดงานหินๆ เจ้าแม่จูโนแกล้งสั่งให้ทำ  เฮอร์ฯ ยังทำซะสำมะเหร็ดเรียบโร้ย กะอีแค่ครกหินสบายอยู่แย้ว  เบ่งกล้ามรับให้ครกแหกแตกระเบิดไปเล้ย  ตะละแม่อย่าไปสนพวกบุญทุ่ม  พวกหัวงู  พวกรับเงินบริจาคแล้วบอกไม่ผิ๊ด ไม่ผิดนั่นเลยนะ  พวกไม่มีเมียแต่มีลูกนั่นก็ไว้ใจไม่ได้หรอก  เกิดแม่เลือกไปแล้ววันหลังเอาแต่ลูกไม่เอาเมียอีก  น้องกุจะทำยังไงล่ะจ๊ะ  จะเลือกซ่อมน่ะต้องออกค่าใช้จ่ายเองนะน้อง  สะระตะให้ดี  พี่ขอบอก (ขอ-บอก จ้ะ ไม่ใข้ ขอบ-อก)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 16 ธ.ค. 00, 12:59

เอ้อระเหยลอยมา... ....ลอยมาจากเมืองไกล๊ไกล
ใครหนอเห็นหัวแดง..คนหรือแร้งดูหน่อยได้ไหม
อ๋อพ่อเฮอร์คิวลิสร่างยักษ์...มายื่นใบสมัครกะเขาหรือไร
กล้ามใหญ่ออกยังงี้......กุสุมาใจดีจะแนะนำให้
จะยกให้แม่ค้าคนสวย...เฮอร์ได้ช่วยทำส้มตำไทย
เอาไว้แบกอ่างล้างครก.....นะนะช่วยแม่ยกขวัญใจ
พวงเอ๋ยเจ้าพวงตะไคร้....ยกลูกมือให้ใหม่  ละแม่ส้มตำเอย
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 17 ธ.ค. 00, 02:18

@ เจอครกมหาประลัย   พวกฝ่ายผู้ชายสลบไสลกันหมดนา
นมหนอนแสนตกใจ  เอ๋ย  นมหนอนแสนตกใจ
รีบแจกยาดมทันใด  ฟื้นมาไวๆเถิดคุณๆเจ้าขา

ลมพัดผมเป๋  ชะโอ้ละเห่  โอละชา
ลมพัดผมเป๋  ชะโอ้ละเห่  ชะโอละชา
นานๆกินส้มตำที  เอ๋ยนานๆกินส้มตำที  
ใส่พริกแซ่บดี  เผ็ดจี๋เชียวนา

พอเห็นผู้มาเลือกคู่....นอนคุดคู้โดนครก...ตกดังเสียงต๊กๆ....หนอนทำตลกเฮฮา
ว่าคุณๆผู้ชาย....ทำไมมานอนเล่น...อากาศก็เย็นๆ...เดี๋ยวเป็นหวัดนะคุณขา
เชิญไปนั่งก่อน....จิบชาร้อนไหม ....หัวปูดลูกไม่ใหญ่...ประคบไพลก็ยุบนา
ส่วนคนที่หัวแตก....หนอนจะเอาตะไคร้ตำ....แล้วก็ขยำๆ....ให้หายดำเขียวหนา
ถ้าอาการสาหัส...จะพาไปวัดหรือโรงบาล...
ส่งวชิรปราการ...ให้เขาฝานเขาผ่า
ถ้าตับหรือไตหาย...หนอนได้แจ้งความไป...ว่าโรงบาลนี้ช่างร้าย...เข้าไปแล้วอะไหล่หายค่า

เอ่อ  เอิงเงย...
พวกท่านรีบตื่น  ฟื้นๆมาเถิดท่าน  มาแอบดูอยู่ตั้งนาน  ส้มตำร้างร้านแล้วคุณขา...

ลมพัดผมเป๋  ชะโอ้ละเห่  โอละชา
ลมพัดผมเป๋  ชะโอ้ละเห่  ชะโอละชา
นานๆกินส้มตำที  เอ๋ยนานๆกินส้มตำที  
ใส่พริกแซ่บดี  เผ็ดจี๋เชียวนา
แม่มาวัน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 17 ธ.ค. 00, 04:30

วิ่งตามป้าหนอนมาดูลิเก
วิกนี้แหมมันส์ซะใจ
ได้กินส้มตำแซ่บลิ้นเหลือหลาย
เสียดายไม่ได้ใส่ปู
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 17 ธ.ค. 00, 08:50

มาละเหวย มละวา
จะขอมา อีกสักครา
เจรจาเลยแล้วกัน
โอ้แม่กุสุมา พี่เพิ่งรู้ ที่แท้น้องกุ ก็ไม่ได้แกะกล่องซะแล้ว
โธ่น้องเอ๋ยจะตัดสิทธิพี่ ตัวน้องก็
มี IP เดียวกับจะเด็ด แสดงว่าเล่นมาจากห้องเดียวกัน เช่นนี้พี่จะเข้าใจว่าไง  แล้วยังมีเจ้าสอ พินยา มาสมอ้าง จะเป็นอย่างที่ เจ้าเฮอร์ บอกหรือนี่
เอาละครับท่านทั้งหลาย ผมขอประท้วง เรื่องผมมีแม่นกยูง จะบอกว่าถูกตัดสิทธิ จนต้องหลบไปซะหลายวัน แล้วนี่แม่กุสุมายาหยี
เธอเองก็สมควรโดนสอบและตัดสิทธิเหมือนกัน หรือเปล่า ในเมื่อเธอมีทั้ง สอ มีจะเด็ด
พระนายก็มาฟ้องขอให้ผู้ชมคิดดู
เมื่อไม่ได้น้องมาครอง พี่จะขอฟ้องร้องไม่ให้น้องได้มีคู่ ชะเอิงเอย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 17 ธ.ค. 00, 08:57

เอ้อระเหยลอยมา...ลอยมาไม่ยอมลอยไป
ตายกันหมดแล้วนมจ๋า...ไม่ต้องรักษาเสียเวลาทำไม
โดนใบแดงตราครกของนม.....ทั้งหัวเกลี้ยงหัวมีผม จะเหลืออะไรไหว
ฟื้นมาก็ระทดระทวย.....เข้าสภาก็ห่วยใช้งานไม่ได้
เห็นจะต้องขอปิดโรงลิเก....ยิ่งเล่นก็ยิ่งเป๋เหลือใจ
พวงเจ้าเอ๋ยบ๊ายบาย.....แม่ยกทั้งหลาย...ต้องลาทีเอย

(เจรจา)
กุสุมาคงมือแม่นไปหน่อยจ้ะ   เหวี่ยงครกโฮลอินวันทุกลูก     บรรดาผู้สมัครเลยลงหลุมกันหมด

คงต้องปิดโรงลิเกซะแล้วจ้ะนม  เหลือนางเอกสองคนคือนมกะกุสุมา
พระเอกไม่เหลือแล้ว
นนทิรา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 17 ธ.ค. 00, 09:21

ไม่ได้เข้ามานาน เข้ามาเจอแต่ลิเกปิดวิกแล้ว เล่นรอบหน้าจะตามไปดูแน่นอนค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 17 ธ.ค. 00, 18:01

เอ้อระเหยลอยมา....ลอยมาจำต้องลอยไป
คุณพระนายมาประท้วง....จะเหนี่ยวหน่วงตัดสิทธิ์น้องให้ได้
พี่สอพินยาแกแค่บริจาค....ให้พรรคแปรก็ไม่มากไม่มายอะไร
ไม่เกี่ยวกับเป็นพวกปาร์ตี้สิสต์....เพราะท่านพ่อเต็มจิตยกตำแหน่งเขยให้
ส่วนพี่จะเด็ดเค้าแม่ยกมาก....กุสุมาลำบากเลยคิดหาแฟนใหม่
ยิ่งหายิ่งพัลวัน........ทำเอาท่านๆตายเกลื่อนกันใหญ่
เป็นอันหมดสิทธิ์เท่ากันนะค้าาา....คุณพระนายเจ้าขา กลับไปหานกยูงเถอะไป๊
พวงเจ้าเอ๋ยมาลัย....กุสุมาจะไปขายตามสี่แยกเแล้วอย
(เจรจา)

สนุกมากค่ะลิเกโรงนี้  เกิดมาไม่เคยเล่นอะไรมันเท่านี้มาก่อน
คิดว่าลงจากเรือนไทยไปเมื่อไร   พรรคพวกก็คงจะตามตัวได้แถวโรงลิเกละค่ะ
แต่...ไม่มีงานเลี้ยงใดที่ไม่เลิกไม่ลา    เล่นกันมาสามกระทู้จนถูกครกเหวี่ยงตกเวทีกันไปเป็นแถวๆแล้ว
เห็นจะต้องบอกด้วยความเสียดายอย่างยิ่งว่า...

GAME OVER
เจ้าค่ะ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์