เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 12275 ผู้ชนะสิบทิศ ตอนท้าวมาลีวราชแจกใบแดง:ลิกคณะวิชาการดอทคอม ตอน ๒(ต่อจากกระทู้ที่ ๒๑๙)
จะเด็ดมาแล้วครับแม่ยก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 19:57

(เปิดตัวพระเอก)
เจ็บใจคนรักโดนรังแก .....ข้าจะเผาเมืองแปรให้มันวอดวาย
จะตายให้เขาลือชาย........จะให้เขาลือชายว่านามชื่อกู
ผู้ชนะสิบทิศ....ผู้ชนะสิบทิศ....

เปิดเน็ตเข้ามาใหม่ให้สะดุ้ง.
เรื่องมันยุ่งเกินดูอยู่ไม่ไหว
กราบทูลมังตราขอคลาไคล
กลับไปเมืองแปรแม่กุสุมา

ขอเป็นม้งลงจากดอยไม่คอยแล้ว
เดี๋ยวน้องแก้วถูกชิงไปต่อหน้า
มะรุมมะตุ้มกันใหญ่หลายหน้าตา
รวมตาเฒ่าแก่ชราอีกสองคน

(บทเจรจา)
อันข้าพเจ้านี้คือจะเด็ด พระเอกเรื่องผู้ชนะสิบทิศ......คนอื่นไม่มีสิทธิ์จะชิงตำแหน่ง
ถึงออกโรงช้าหน่อยก็ไม่เป็นไร....ให้ตัวประกอบทั้งหลายออกมาก่อน.
จะเลงกะโบ..สีอ่อง.เอ๋ย... อยู่ไหนช่วยมาดูหน้าเพื่อนทรยศดิ  เจ้าเนงฟรีบาร์อาร์ซีเอง่ะ
ทำทีเป็นอกหักหนีเข้าป่า   ที่ไหนได้ย่องออกจากป่ามาตีท้ายครัวเราซะเมื่อไหร่ไม่ทันเห็น  เกือบพลาดไปแล้วมั้ยล่ะ
ศาล (ตรามาลีว์)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 20:21

เมื่อนั้น
ท้าวมาลีวราชเป็นใหญ่
เห็นจะเด็ดองอาจประมาทใจ
จึงเคาะค้อนสิทธิไกรในทันที
- ดูราบุเรงนองหาญกล้า
อ้างสิทธิพระธิดามารศรี
จงทราบเงื่อนเค้ามูลคดี (ไม่เกี่ยวกับรองหรือปทุมวดีนะ)
อันลิเกเรื่องนี้ใช่เรื่องเดิม
- ครูยาขอบแต่งไว้ให้เจ้าเก่ง
ชื่อบุเรงนองศึกฮึกเหิม
ได้ครองคู่ตั้งหกนางซ้ำยังเติม
นั่นเป็นเรื่องแต่เดิมครูแต่งไว้
- ครานี้ที่วิกวิชาการ
กุสุมานงคราญเคยขานไข
ว่าเรื่องนี้ละเลงเองไม่เกรงใจ
เป็นเรื่องใหม่ไม่เกี่ยวกับงานครู
- เจ้าหมายจะขันแข่งแย่งนาง
โดยทำนองประลองบ้างย่อมได้อยู่
แต่ต้องเข้าตามตรอกออกประตู
จะจู่ลู่ฉะนี้มิบังควร
- จงไปยื่นใบสมัครกับหลักฐาน
ระเบียบการตรวจดีให้ถี่ถ้วน
กก.ต. รอระวังทั้งกระบวน
แล้วมานั่งฟังไต่สวนในศาลนี้
- ให้เป็นธรรมยุทธ์สุจริต
จะให้การจงอย่าคิดมาบิดบี้
ถึงศาลแก่แต่ไฟก็ยังมี
ประเดี๋ยวชี้ใบแดงแจ้งให้เลยฯ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 20:37

เปิดเข้ามาเอ้อเฮอเจอคำตอบ
คุณตารอบแกจัดชะงัดหลาย
ทำไม่รู้ไม่ชี้ทีหลานชาย
ปล้ำแม่นมแทบตายไม่ว่ากัน

หนอยตัดสิทธิ์ตัวข้าพระเอกใหญ่
จะสมัครทำไมมันน่าขัน
ข้าเป็นยอดขุนพลพม่าเหนือรามัญ
อยากจะปั่นเรทเท่าไรไม่เหลือมือ

ขอล้มกระดานในศาลนี้
ปลดปู่ศาลตรามาลีไม่นับถือ
คู่แข่งทั้งหลายกระจายฮือ
ใครจะหือ หรือกังขา...ว่ามาเลย

ข้ามาทำศึกลำเค็ญ  เหนื่อยแสนยากเย็นไม่เว้นว่างเปล่า
เพื่อศักดิ์ชาวตองอู...ถึงจะตายใจอยู่..ขอเชิดชูมังตรา

เอ้อ...แม่ยกช่วยเชียร์หน่อยคร้าบบบบ
จะเด็ดของแท้
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 20:47

แว๊ก...ลงชื่อผิดครับ
ศาลตรามาลี...
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 21:05

เคาะค้อน โป้งๆๆๆ
(เจรจา)
เจ้าจะเด็ด อย่าหมิ่นประมาทศาลนา ศาลไม่ได้ลงแข่งจีบกะเอ็งด้วย ข้าอยู่ของข้าถึงศาลสูงวอชิงตันดีซีกะลังช่วยเขาตรวจคดีบัตรฟลอริด้าง่วนอยู่ เขาเชิญให้มาดูแลความเรียบร้อยในการเลือกตั้งที่แปรนี่ ข้าก็อุตส่าห์มาให้แล้ว เอ็งจะอ้างสิทธิก็สมัครเสียก่อน รอคิวพูดให้การ แล้วศาลจะได้รับฟัง ศาลเป็นพูใหญ่แล้วมันต้องฟังความรอบข้างซี่
ใครหาว่าศาลเข้าข้างเจ้าเนงบาวุ้ย ถึงมันจะเป็นหลานข้าก็ไม่ให้ท้ายมันหรอก ก็บอกอยู่แล้วไงว่าคำให้การของแม่นมหนอนมีประเด็นต้องสืบต่อ แม่นมเองน่ะแหละไม่พูดให้จะแจ้งแล้วมาหาว่าศาลไม่รับฟังคดีนี้ได้ไง แต่ศาลยังสงสัยอยู่ ว่า นมปล้ำเนงหรือเนงปล้ำนมกันแน่???
เออ - แต่นังหนูกุสุมา นี่ศาลก็ถามแต่ต้นแล้ว ว่าใจสมัครจะรักใคร ก็กระบิดกระบวนไม่บอกศาล แล้วศาลจะตรัสรู้ได้ยังไงว่าที่จริงมี ผ. แล้ว ถ้ารู้ว่ารักกันชอบกันป๋า เอ๊ยศาลก็คงเคาะค้อนยกให้ไปเสียตั้งนานแล้ว หนอยแน่ะ พอผัวมาปึงปังจะให้การเสียหน่อยก็ไม่ได้ ว่านี่ผัวหนูฮ่ะ ศาลก็ต้องดุเอาเจ้าจะเด็ดล่ะสิ แล้วเป็นไง ปรากฏว่ากลายเป็นบุคคลเดียวกันตามกฏหมายและตามไอพีล็อกอินไปเสียนี่...  

ในเมื่อเรื่องมันกลายมาเป็นเสียยังงี้ ก็ต้องเคาะค้อนให้จะเด็ดเขาไป เพราะคนกลางเขาเลือกแล้ว (เคาะ-โป้ง-) It is so decided...
เอ้า ขุนช้างขุนแผนเถรขวาดเพชรกล้า กลับไปเรื่องของเจ้าได้ จอมยุทธชอเชิญกลับไปตงง้วน ฝากไปบอกท่านเปาด้วยว่าคดีขนลูกหมูเราก็ปวดหัว แต่ลูกแพะน่าปวดหัวกว่า นี่ลูกแพะแหกห้องขังไปตัวหนึ่งแล้ว ...
ปู่ก็จะกลับไปเรื่องรามเกียรติ์ เจ้าเนงบาแก้ตัวเอาเองกับจะเด็ดแล้วกัน บุษบากลับไปทูลองค์ปะตาระกาหลาด้วย ว่าปู่ฝากระลึกถึง เลือกตั้งสมัยหน้าถ้าท่านเชิญปู่ก็ยินดีลงปาร์ตี้ลิสต์ให้พรรคท่าน
ปิดการพิจารณาคดี หวังเฉา หม่าฮั่น เอ๊ย-
นกข. เอ้า เจ้า นกข. อย่ามัวจีบแม่ค้าอ้อยขวั้น เรียกรถแท็กซี่ให้ปู้คัน เร็ว...
ไหนนะ จะสู้คดีต่อยังไงเรอะ ใครยังไม่ยอมรับคำพิพากษาปู่อีกวุ้ย - บอกเขาทำประชาพิจารณ์สิ ...
กุสุมา( ไม่ล็อกอินเจ้าค่ะ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 21:40

กุสุมาออกโรง

ท่านปู่ขา  ตอนแรกก็เห็นถามแล้วถามอีกอยู่นั่นแหละไม่เห็นจะตัดสิน   พยานยังไม่ทันตอบ  ท่านปู่ชิงขว้างป้ายศาลไคฟงซะแล้ว เเฉียดหัวหนูไปนี๊ดเดียว
อย่าเพิ่งไปเลยค่ะรับน้ำร้อนน้ำชาซะก่อน  ไปก็งั้นๆละ
 ทางดีซีเค้าตัดสินกันไปแล้วให้คุณตาพุ่มเพื่อนท่านปู่ชนะได้ขึ้นทำเนียบเรียบโร้ย
กลับไปท่านปู่ก็ตกงานเปล่า อย่าเพิ่งกลับเลยอยู่ก่อนนะค้า  เพราะยังไงถ้าจะไปค้างที่ทำเนียบ ต้องอุดหนุนพรรคเค้ามันแพง
เอาถูกๆก็ตีตั๋วทัวร์เดินดูตามห้อง .แต่แก่แล้วอย่าเดินเลยท่านปู่  ฉงฉานจะเป็นลมเป็นแล้ง...ท่าทางยิ่งขี้มะโหอยู่ด้วย  

ส่วนพี่จะเด็ดที่เค้าเอาล็อคอินไอพีหนูไปใช้  ใครรู้password หนูก็ใช้ได้ทั้งนั้นละค่า  ยิ่งไอพียิ่งสบายมาก  เมืองแปรไอพีโหลค่ะ   มีเซิฟเวอร์อยู่ไม่กี่เจ้า   มหาลัยเดียวกันก็ไอพีเดียวกันคนเล่นเป็นร้อย...มหาหลอกกันง่ายมาก

เอ!!! ที่รีบๆๆๆทิ้งศาลไปง่ะ  ปู่หรือหลานกันแน่เจ้าคะที่ไปจีบแม่ค้าอ้อยขวั้น???
ขุนช้าง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 22:01

สาส์นถึงขุนแผน

ชิชะ...ขุนแผนเจ้าจอมพาล
มาเกะกะระรานไม่เลือกหน้า
ข้าจะฟ้องนางทองประศรี
ให้แม่เอ็งไล่ตีกระบาลหนา
งานการมีให้ทํา
แต่ไม่รู้จักทําจะฟ้องพระพันวษา
สั่งให้ตามหาสร้อยสุมาลี
ที่เพชรกล้าตัวดีพาหนีมา
หนอย..หนอย..ไม่รักดี
ทิ้งสร้อยสุมาลีมาหากุสุมา
คราวก่อนก็ทิ้งนางวันทอง
ข้าต้องช่วยปลอบน้องไม่น้อยหน้า
หึ..หึ..มาอยู่ทางนี้
เจ้าขุนแผนตัวดีคงเสียท่า
เพชรกล้าหลอกเจ้าออกจากถํ้า
แล้วกลับไปขยํ้าพระธิดา(เจ้าสร้อย)
ถึงข้าเป็นขุนช้าง
ก็ขุนช้างยุคสองพัน
แต่งผมทําฟันหล่อเหลานักหนา
กุสุมาจ๋าพี่จริงใจ
สมบัติน้อยใหญ่ยกให้น้องยา
เห็นใจพี่เถอะคนดี
โปรดจงเลือกพี่วันที่หกมกรา

เตร๊ง...เตรง...เตร่ง...เตร๊ง...ๆๆๆๆๆ
กุสุมา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 22:08

วุ้ยพี่ขุนช้างโผล่มาแบบเล่นไม่เลิก    
ไม่เป็นไรค่ะท่านปู่ยักแย่ยักยันออกหลังเวทีไปแล้ว  รับรองให้สินจ้างรางวัลยังไงก็ไม่ผิดกฎ
ท่านไม่รู้ซะอย่าง
เชิญพี่ขุนช้างแถลงนโยบาย ลดแหลกแจกแถมได้ตามสะดวก
กุสุมาต้องลาไปนอนก่อนค่ะ    เวลาบนเรือนไทยเค้าตั้งไว้ที่อินเดียปากีสถานบังคลาเทศหรืองัยไม่ทราบ
เพิ่งจะสามทุ่ม   แต่เมืองแปรสี่ทุ่มกว่าเข้าไปแล้ว
แม่นมหนอนแกให้เข้านอนแต่หัวค่ำ    แกจะได้ไปย่ำราตรีตามประสา..
เห็นว่าจะไปตามล่าพี่เนง(ตาม)บาร์ หรือไงนี่ละ ฟังไม่ถนัด
แม่บัว (แม่ยกบาดเจ็บ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 22:18

อ้าว... ตัดสินกันไปแล้วหรือเจ้าคะ ท่านปู่
อิฉันมัวแต่ไปทำแผล  เพราะโดนลูกหลงตอนแม่ค้าส้มตำแกเอาสากกะเบือเฟี้ยงหัวอีตาสอพินยาแป๊บเดียว  กลับมาหากระทู้เกือบไม่เจอ  
(ดีนะ ค่าทำแผล  แอนตาซิน เค้าช่วยจ่าย)

แล้วท่านปู่ตัดสินไม่เห็นจะรู้ความ  อยู่ ๆ เอาตะละแม่ใส่พานไปประเคนให้อีตาเหน่งได้ไง ประวัติก็ไม่ค่อยจะโปร่งใส จนก็จ๊น..จน ออกปานนั้น  ดีแต่ฝีปาก   ตะละแม่จะมีผอ.. ทั้งที ดูกันแค่ที่ฝีปากอย่างเดียวพอที่ไหนเจ้าคะ  พี่เหน่งแกมีน้ำยาเหมือนราคาคุยรึเปล่าก็บ่ฮู้ หรือปู่แกหวังจะรวมพลังหารสองด้วยอีกคน ถึงรวบรัดตัดความเหลือเกิ๊น...
ดังนั้น สนับสนุนการทำพิจารณ์ ขอโหวตด้วยคน ว่า
ไหน ๆ ถ้าหา พานทองแท้ ไม่ได้  ก็จงอยู่บน คานทองแท้ ต่อไปดีกว่า ... นะเจ๊นะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 22:56

ไปส่งคุณปู่กลับมาแล้วครับ
ปู่แกแก่แล้วก็งี้แหละ ใจน้อยแสนงอน
นี่ แม่ยกจ๋า คำตัดสินเขาให้ยกตะละแม่ให้จะเด็ดพระเอกตัวจริงนะครับ ไม่ใช่ให้เนงบาจ้ะ เพราะศาลท่านว่า พิสูจน์ได้ว่าเป็นบุคคลเดียวกันตามกฏหมายกับกุสุมาเทาชมพู ป่านนี้เนงบากลับไปทำไร่แห้วที่สวิสแล้วมั้ง หรือไม่ก็คงหลบหน้าป้าหนอนอยู่ เมื่อกี้ได้ยินบ่นๆ ว่า - ก็มันมืด - แล้วก็เมา ... อะไรนี่แหละไม่รู้แปลว่าอะไร
ผมเสมอนอก ไม่ได้ลงแข่งด้วย เป็นแต่คนดูที่นานๆ ทีก็ถ่ายรูปทีเอาไปส่ง กก.ต. เท่านั้น ถ้าประชาพิจารณ์แล้วเห็นว่ายังสนุกอยู่ก็เชิญผู้สมัครต่างๆ กลับมาแถลงนโยบายต่อได้ คราวนี้ปู่ไม่อยู่กู้อีจู้ด้วย ว่ากันได้เต็มทีเลยครับ
เมื่อตะกี้จีบแม่ค้าอ้อยค้างอยู่ แม่ค้าจ๋า ถึงไหนแล้วจ๊ะ... ถึงตอนที่พี่ถามว่าอ้อยกับแม่ค้าอะไรหวานกว่ากัน ไปแล้วรึยัง... ยังเหรอ ยังงั้นถามเสียเลย อ้อยกับแม่ค้าอะไรหวานกว่ากันจ๊ะ อยากรู้... แม่ค้าอ้อยนี่ของผมจองครับ ปู่แกไม่สนหรอกตัดกิเลสหมดแล้ว (เหลือแต่ตัณหา) ก็เป็นพรหมนี่ครับแกก็ประพฤติพรหมจรรย์ไปตามประสาแก แต่ผมเคยถามว่าพรหมเทพองค์อื่นๆ เห็นมีสี่พักตร์ ทำไมปู่มีแค่สอง พักตร์หนึ่งเป็นเทพ อีกพักตร์หนึ่งเป็นหัวงู ... ผล โดนปู่ถีบเอาแทบไม่ทัน-
ผ.แม่ค้าอ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 23:19

ถามอีโต้ฟันอ้อยนี่แน่ะดูสิ ว่าอ้อยหวานมั้ย... เอามั้ยอ้ายหนุ่ม...
ปู่แกนี่ก็แปลกจะไปกู้อะไรอีจู้ ที่กู้ไอเอ็มเอฟไว้ก็ใช้ให้หมดเสียก่อนเถิด
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 23:45

" ซิก  ซิก...ฮือๆๆๆ "
ข้าแต่ศาลที่เคารพ .......................... ยามนั้นเลยพลบมืดตึ๊ดตื๋อ
รู้แต่ว่ามีมือมาคลำ ........................ หนอนกลัวผีจะอำเลยร้องบรื๋อ
ได้กลิ่นรวยรินสุรา .......................... คล้ายกลิ่นพ่อเนง (ฟรี)บาร์หนอนเลยไม่หือ
ไม่หือ  และไม่กล้าดิ้น ................... ไม่กล้าร้องกลัวเขาได้ยินแล้วจะเผ่นปรื๋อ
(เด๋วแกรู้ว่าไม่ใช่กุสุมา  นมจะอดฮ่ะ  อิอิ)
หนอนเลยทำเป็นหลับสนิท ......... แต่กลิ่นคงจะผิดไปละม้ายกระสือ
กุสุมาหอมจิวองชี่ .......................... หนอนหอมจิวองฉี่เขาเลยร้องอี๋อ
แล้วก็เผ่นไปในทันที ..................... แสนเสียดายเต็มทีคว้าไม่ติดมือ
ขอสาบานว่าตาเนงปล้ำนม ......... ถ้าเป็นนมปล้ำเองเนงจะรอดหรือ
เบิกความเท่านี้ละค่ะ ..................... ก็หนอนอายนี่คะถึงจะแก่ก็ซื่อ
บอกแล้วเปล่าซื้อเสียง ................... ก.ก.ต. ลำเอียงใบแดงปลิวหวือ
แถมพรรคก็รับลูก .......................... ขับนมออกนี่ทำถูกแล้วละหรือ

ว่าแล้วเอย....
นมหนอนร้องกระซิกๆ  ซับน้ำตาริกๆตามบทโศก
สอพินยาหนีออกนอกโลก  เนงบาร์นัยตาโศกจะโดนต้อนตือ...
เตร๊ง  เตรง  เตร่ง  เตร๊ง....

" กุสุมาเพคะ  นมหวังดีเจงเจงนะเพคะ  ช่วยกำจัดเนง(ฟรี)บาร์ให้
ถ้าอย่างไร  กุสุมาเหล่พ่อช้าง(ทอผม)  กะพ่อแผนไปก่อนนะเพคะ...อิอิ"
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 15 ธ.ค. 00, 01:16

Geeds!..... Pa Non kha, muns ka muns!
B
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 15 ธ.ค. 00, 01:18

Sorry ka. Greeds ka, with "d."
แม่ค้ามาแล้วจ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 15 ธ.ค. 00, 01:29

อ้าว อะไร จะปิดกันแล้วเหรอค้า  แม่ค้าเพิ่งหาสากเจอ จะกลับมาขายส้มตำต่อ  ฮือ ฮือ จาไปขายให้ใครกินล่ะเนี่ยค้า

คุณพี่ นกข ขา  หนูขายส้มตำให้เอามั้ยคะ  จะตำไทย ตำลาว ตำพม่า ก็ยังได้นะค้า

แล้วคุณโต้โผใหญ่จะเปิดวิกเมื่อไหร่อีกคะ  หนูจะเอาไก่ย่าง ข้าวเหนียวมาขายเพิ่มอีกนะค้า  แล้วจะแบ่งให้โต้โผลิเกสิบเปอร์เซ็นต์ของกำไง ว่าไงค้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์