เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 28669 ขอต้อนรับกลับคืนสู่เรือนไทย
Romyen Than
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 17 ต.ค. 07, 14:29

สวัสดีค่ะ คุณเทาชมพู และ คุณ ๆ ทุกคนที่อยู่บนเรือน

ดิฉันแอบย่องเข้ามานั่งเงียบ ๆ เงียบกริบมานานแล้วค่ะ เนื่องจากหาทางเข้าบ้านไม่ถูก จะถามใครก็ไม่กล้า จด ๆ จ้อง ๆ อยู่นานทีเดียว ขออนุญาตเข้าบ้านอย่างเป็นทางการนะคะ ไม่แอบแล้วค่ะ
เรื่องราวต่าง ๆ ที่ได้อ่านในเรือนไทย ขอบอกได้เลยว่า ประเทืองปัญญาได้อย่างน่าอภิรมย์จริง ๆ ค่ะ จะขอนั่งฟังตลอดไป ไม่ดื้อ ไม่คุยเวลาคุณครูสอนด้วยค่ะ

ร่มเย็น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 17 ต.ค. 07, 20:40

สวัสดีค่ะคุณร่มเย็น (แต่ Than ยังถอดออกมาไม่ออกว่าตรงกับคำอะไร)
เชิญเข้านั่งในเรือนไทย  และร่วมวงสนทนาด้วยตามสะดวกค่ะ

Romyen Than
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 18 ต.ค. 07, 09:35

คุณเทาชมพูขา

ออกเสียงว่า "แทน" ค่ะ สั้น ๆ เลย ร่มเย็น แทน ค่ะ
ดิฉันจะอ่านเวปเรือนไทยช่วงกลางวันค่ะ สลับกับการอ่าน e-mail เรื่องงานน่ะค่ะ   ไม่ทราบท่านอื่นๆ ท่องเน็ตกันเวลาไหนบ้างคะ แต่ขอบอกเลยนะคะ ชอบมากค่ะ ชอบอ่านจริง ๆ ดิฉันอ่านนิยายเรื่องแรกในชีวิต คือ การะเกด ในเดลิเมย์วันจันทร์ คุณเทาชมพู ลองทายอายุดูได้เลยค่ะ

สีเทาชมพู นี่สวยนะคะ นึกภาพผู้หญิงใส่เสื้อผ้าชีฟองสีชมพู  สวมกระโปรงพริ้ว ๆ ผ้านุ่ม ๆ สีเทา  ดิฉันชอบจัง อยากใส่แต่วัยไม่เห็นด้วยค่ะ

ร่มเย็น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 18 ต.ค. 07, 10:13

อ้างถึง
ดิฉันอ่านนิยายเรื่องแรกในชีวิต คือ การะเกด ในเดลิเมย์วันจันทร์ คุณเทาชมพู ลองทายอายุดูได้เลยค่ะ

หวาย   การะเกด  ตั้งแต่สมัยไหนกันนี่
ถ้าเจอกัน ดิฉันคงต้องนั่งพับเพียบประสานมือต่อหน้าคุณร่มเย็นแน่ๆค่ะ
Romyen Than
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 18 ต.ค. 07, 14:44

คุณเทาชมพูคะ

ไม่ถึงขนาดน้าน ดิฉันอาจจะแก่แดด แก่ลมไปหน่อย เพราะอ่านตามแม่ แต่จำได้จริง ๆ ว่าเป็นเรื่อง การะเกด สมัยดิฉันมีนิตยสารไม่กี่เล่ม เท่าที่จำได้ก็มี ศรีกรุง วีรธรรม ที่มีการ์ตูนป๊อปอายกับโอลีฟ ศรีสัปดาห์ ฟ้าเมืองไทย สตรีสาร สกุลไทย (เล่มนี้ยังอยู่)  ดิฉันว่าเพิ่งผ่านไปไม่นานนี่เอง ดิฉันเพิ่งจะ 4สิบฝ่า ๆๆๆๆ เยอะ ๆๆๆๆ แค่นั้นเอง

ดิฉันอยู่ฝั่งธนฯ สมัยเด็ก ๆ จะไปโรงเรียนต้องข้ามเรือไปอย่างเดียว เพราะถ้าข้ามสะพานกรุงเทพ รถจะติดมาก ตอนนั้นรถเมล์ที่วิ่งข้ามไปฝั่งพระนคร ย่านสาทร จะมีแค่สาย 17 ถ้าจะไปสีลมต้องสาย 15 ถนนสาทรยังสวย มีต้นมะฮอกกานีต้นใหญ่ ๆ ยังมีคลองตรงกลางค่ะ  โรงเรียนของดิฉันอยู่ตรงข้ามวังประมวญ ในซอยมีบ้านเก่า ๆ สวย ๆ เยอะค่ะ เดี๋ยวนี้กลายเป็นร้านอาหารหมดแล้ว ดิฉันทันได้เห็นบ้านงาม ๆ หลายหลังบนถนนสาทรที่ถูกทุบทิ้งไปก็เยอะ ยังอยู่ให้ได้เห็นก็พอมีบ้าง แต่น้อยเต็มทน เวลานั่งรถผ่านก็เหมือนได้เห็นเพื่อนเก่ามาทักทายกัน

ภาพในใจพวกนี้ คุณเทาชมพูพอคุ้น ๆ บ้างมั้ยคะ

ร่มเย็น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 18 ต.ค. 07, 15:15

ศรีกรุง นึกไม่ออก จำได้แต่"ชาวกรุง"  วีรธรรม นึกออก เป็นหนังสือพิมพ์เล็กๆของชาวคริสต์ ขายเด็กนักเรียน
ศรีสัปดาห์ ฟ้าเมืองไทย สตรีสาร จำได้ดีเชียวละค่ะ

ถนนสาทร จำได้ค่ะ คุ้นๆ ว่าเป็นถนนที่อยู่อาศัย สวยที่สุดสายหนึ่งในอดีต   สวยมาก่อนถนนเพลินจิตและถนนวิทยุที่เติบโตขึ้นมาหลังสงครามโลกครั้งที่ ๒
รศ.ประทุมพร เคยเขียนเล่าเอาไว้เกี่ยวกับชีวิตเมื่อกว่าครึ่งทศวรรษที่ถนนสาทร   เป็นประวัติศาสตร์ชุมชนที่น่าอ่านมากค่ะ/color]
Romyen Than
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 18 ต.ค. 07, 16:15

ต้องขอโทษล่วงหน้า ดิฉันไม่แน่ใจเหมือนกัน ระหว่าง ศรีกรุง กับ ชาวกรุง อ้อ มีอีกหนึ่งเล่ม "คุณหญิง" ค่ะ คุณเทาฯต้องจำได้แน่ ๆ แล้วก็ "คู่มือแม่บ้าน" ค่ะ เล่มเล็ก ๆ คล้าย ๆ กับรีดเดอร์ไดเจส สมัยนี้ ดิฉันจะตามอ่านคอลัมน์ของคุณแดงประจำค่ะ

ดิฉันเองหยุดรับนิตยสารอย่างสิ้นเชิงเมื่อต้นปีมานี้เอง ทั้ง ๆ ที่เสียดายใจจะขาด อยากอ่านนิยาย อยากอ่านโน่นอ่านนี่ แต่ไม่รู้จะเอาเวลาที่ไหน ทุกวันนี้ก็ได้อาศัยอ่านเอาในอินเตอร์เน็ต กลับบ้านเมื่อไหร่ เป็นอันว่าจบกัน ทั้งทำความสะอาดบ้าน ทำกับข้าว คุยกับลูก ดูแลคนใกล้ตัว ก็จบวันแล้วค่ะ

บทความของอาจารย์ดวงใจ เขียนลงในขวัญเรือน ดิฉันจำได้แต่ไม่ได้เก็บหนังสือไว้เพราะยกหนังสือให้เรือนจำหญิงธนบุรีทุกปี ไม่ได้เก็บไว้เลยค่ะ ตอนนี้หนังสือที่บ้านมีแต่นวนิยายบ้าง หนังสือเก่า ๆ บ้าง ไม่เยอะหรอกค่ะ ตอนนี้กำลังตามหาซื้อ หนังสือชื่อ "โรงเรียนในทุ่งกว้าง" อยู่ ไปถามที่จตุจักรบ่อย ก็ไม่มี  ทราบว่ามีที่หอสมุดแห่งชาติ แต่ต้องไปทำสำเนาเอาเอง เจ้าหน้าที่เขาว่ายังงั้นค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 18 ต.ค. 07, 16:39

ไปค้นหนังสือ"โรงเรียนในทุ่งกว้าง"ให้ ในเน็ต  เจอที่นี่
http://www.su-usedbook.com/article.php?id=8856&lang=th

บอกไว้สั้นๆว่า
โรงเรียนในทุ่งกว้าง/ Prairie School โดย โลอิส เล็นสกี(เขียน)/แม้นมาส ชวลิต(แปล)

เผื่อจะใช่เล่มที่คุณร่มเย็นตามหาอยู่ค่ะ

Karine!!
ชมพูพาน
ตอบ: 130

กำลังค้นหาทางสว่างของชีวิต

ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 21 ต.ค. 07, 00:52

ดูจากชื่อกระทู้แล้ว ทำให้เราคิดเข้าข้างตัวเองไปว่า "ต้อนรับการีนคืนสู่เรือน"
อิอิ

การศึกษาก้าวไกล ประเทศไทยรุ่งเรือง (แต่ตอนนี้ตูรุ่งริ่งชอบกล)
wipa
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 25 ก.พ. 10, 14:51

ดีใจจังที่จะได้อ่านเรื่องดี ๆ จากเรือนไทยอีกครั้งหลังจากหายไปนาน คิดถึงคุณเทาชมพูและเรื่องราวของฮอลลีวู้ดค่ะ
อย่าลืมหาเรื่องราวดี ๆ เกี่ยวกับฮอลลีวู้ดคลาสสิคมาให้ชมกันอีกนะคะ (กำลังใกล้การประกวดรางวัลออสการ์ ปี 2010) แล้ว  ยิ้ม

cooling
อสุรผัด
*
ตอบ: 9

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 12 มี.ค. 10, 12:02

รายงานตัวครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์