เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 28686 ขอต้อนรับกลับคืนสู่เรือนไทย
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 10 เม.ย. 07, 19:26

คุณ HotChoc มาตอนนี้ดีเลยครับ

กำลังคิดจะชวนคุยเรื่องประวัติศาสตร์สุโขทัย-อยุธยาอยู่พอดีเลยครับ มาบ่อยๆนะครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 10 เม.ย. 07, 21:43

คุยด้วยคนได้มะคับ คุณเครซี่ฮอส

ปล. ตัวหนังสือเล็กจังเลยคับ แหะๆ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 10 เม.ย. 07, 21:56

ต้องขอร้องให้มาช่วยกันคุยเลยครับ

เหงาๆชอบกลแฮะ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 10 เม.ย. 07, 22:24

สงสัยจะเจอพิษอากาศร้อนมังครับผม อิอิ

กลางวันอยู่บนเรือนยาก ก็ลงมาคุยกันที่ใต้ถุนก็ได้ครับผม อิอิ

- ศศิศ -
ติบอ
นิลพัท
ตอบ: 1906

Smile though your heart is aching.

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 11 เม.ย. 07, 13:58

อย่างผมลงใต้ถุน... เขาก็ว่าตาเถรตกใต้ถุนหมดจิ คุณศศิศ รูดซิบปาก
ศศิศ
พาลี
ตอบ: 326

อหังการ์ ล้านนาประเทศ

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 11 เม.ย. 07, 14:11

สงสัยจะมีครูมีบา อิอิ เข้าใต้ถุนไม่ได้ ก็ที่เรือนแพริมน้ำก็น่าจะได้นะครับ อิอิ

ว่าแล้วก็อยากลงเล่นน้ำจัง

- ศศิศ -
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 11 เม.ย. 07, 14:37

ยังไม่คุ้นกับรูปแบบตามประสาคนโลว์เท็คค่ะ 
แต่เข้ามาปั่นเรตติ้งด้วยความเต็มใจ
อยากจะใช้ลูกเล่นข้างบนี้ ที่เป็นช่องสี่เหลี่ยมเล็กๆ ก็ยังทำไม่เป็น
มีช่องให้ใส่รูปแต่รูปไม่ขึ้น
ขอใส่รูปจาก browse ก่อน

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 11 เม.ย. 07, 15:06

ปุ่มใส่รูปเหนือช่องข้อความนี้ใช้ใส่รูปที่อยู่ในอินเทอร์เน็ตอยู่แล้วเท่านั้นครับ

ถ้าเห็นรูปที่อยากจะใช้ คลิกขวาตรงรูป เลือก properties แล้ว copy URL ออกมาแปะในช่องข้อความ

เลือก URL ที่เพิ่งเอามาแปะ แล้วกดที่ปุ่มใส่รูป เป็นอันเรียบร้อยครับ

paganini
องคต
ตอบ: 406

ทำงาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 11 เม.ย. 07, 16:26

มารายงานตัวครับ อยุ่กันเกือบพร้อมหน้า
dara
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 12 เม.ย. 07, 14:54

ขอบอกว่าเวบนี้ดีมาก ๆ เลยค่ะ  รู้สึกโชคดีที่ได้แวะเข้ามา  ตามมาจากเวบแก้วเก้าน่ะค่ะ   อายจัง
วรรณวรรธน์
อสุรผัด
*
ตอบ: 12

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 24 เม.ย. 07, 20:46

ขอกราบสวัสดี อ.เทาชมพู  ค่ะ

หนูเดินมาเข้ามาในรั้วเรือนไทยหลังใหม่นี้โดยบังเอิญจริงๆ   อุตส่าห์ตามหาอยู่เป็นนานตอนที่เวบเก่าหายไป     เมื่อวานกำลังขุดค้นเรื่องหมอบรัดเลอยู่ เพราะคิดถึงหนังสือที่เคยอ่านพบว่า  คุณหมอบรัดเลท่านเดินขึ้นท่าเรือไปบนไม้กระดาน แต่จดจำหนังสือไม่ได้   จำได้ว่าอ่านจากห้องสมุดของจุฬาฯอยู่หลายปีก่อน   ลองค้นหาในกูเกิ้ลดู  ให้โยงมาเจอเรือนไทยหลังใหม่โดยบังเอิญ   ดูแปลกตาค่ะ  แต่โอ่โถง เนื้อหาเข้มข้นเช่นเคย

ว่าจะทำการสมัครสมาชิกในเรือนอีกครั้ง  แต่ปรากฏว่าชื่อตัวเองเป็นสมาชิกร้านนี้เข้าให้แล้วโดยอัศจรรย์     ได้ทีเลยขออนุญาตทำตัวลีบๆคลานเข้ามานั่งยองใต้ถุนเรือน  เตรียมไม้ปัดกวาดเศษฝุ่นมาพร้อมสรรพ   

ขอความรู้จากทุกๆท่านในเรือนนี้ด้วยคนนะคะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 24 เม.ย. 07, 20:58

เปิดประตูเรือนเชิญคุณวรรณวรรธน์ขึ้นมานั่งเอกเขนกพักร้อน  พิงหมอนขวาน ขอเสิฟเครื่องดื่มเย็นๆ  ให้สบายใจ
หนังสือที่ถามหา น่าจะเป็น "สยามแต่ปางก่อน"  เป็นบันทึกของหมอบรัดเลย์ค่ะ  เล่าความตั้งแต่ออกเดินทางเรือจากอเมริกามาถึงสยาม  จุฬามีหนังสือเล่มนี้ในห้องสมุดแน่นอน
ว่างๆแวะมาคุยกันอีกนะคะ   

UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 28 เม.ย. 07, 09:45

เข้ามารายงานตัว กลับมาแล้วครับ

คงลืมกันไปแล้วมั้ง..

ฮืม
ป่านแก้วและใยไหม
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 42

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 30 เม.ย. 07, 13:45

เดินต่อแถวคุณUP เข้ามาแวะเยี่ยมเรือนไทยด้วยคนค่ะ
เอ้อระเหย
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เอกเขนก

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 30 เม.ย. 07, 14:29

สวัสดีครับ ชาวเรือนไทย  หายไปนานคิดถึงจังเลย
ฝากสวัสดีถึงอาจารย์เทาชมพูด้วยครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์