เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 11615 อยากทราบข้อมูลและรูปเครื่องแต่งกายสมัยรัชกาลที่6ค่ะ
พฤษภาคม
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 11 ธ.ค. 06, 21:17

พอดีต้องนำไปใช้เป็นข้อมูลในการออกแบบเครื่องแต่งกายส่งอ.ค่ะ แต่ไม่แน่ใจว่าภาพสมัยก่อนแต่ละภาพอยู่ในยุคใดบ้าง รบกวนผู้รู้ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ธ.ค. 06, 09:40

คนถามนี้กว้างมากจนเกินกว่าจะตอบได้ครับ  ในรัชกาลนี้มีการปรับปรุงเรื่องการแต่งกายมาก  โดยเฉพาะเครื่องแบบทหารและเสือป่าซึ่งงดงามและมีศิลปอย่างยิ่งครับ  

ถ้าพูดถึงเรื่องเครื่องแต่งกายทั่วๆ ไป  ผู้ชายยังคมสวมเสื้อราชปะแตนและนุ่งผ้าม่วงหรือผ้าพื้นสีตามวัน  ถ้าเป็นวันพระเจ้านายทรงนุ่งผ้าแดง  แต่ถ้าเป็นเวลาลำลอง  มักจะนุ่งกางเกงแพรสวมเสื้อผ่าป่านคอกลม  สำหรับล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ โปรดทรงเสื้อผ้าป่านคแกลมสีขาว ผ่าหน้าตรงต้นคอลงมาเล็กน้อย  ติดกระดุมเม็ดหนึ่ง  พระสนับเพลาแบบกางเกงแพรที่โปรดให้เรียกว่า กางเกงไทยสีขาว  ถ้าอยากดูแบบไปดูชุดนอนนักเรียนวชิราวุธวิทยาลัยได้ครับ  แบบเดียวกันเลย

ส่วนการแต่งกายสตรีในตอนต้นรัชกาลทีสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนี พันปีลวง ยังทรงดำรงพระชนม์ชีพอยู่นั้น  ยังคงเป็แบบพระราชนิยมในรัชกาลที่ ๕  คือนุ่งโจง (ผ้าลาย)  สวมเสื้อลูกไม้แขนยาวหรือแขนสามส่วนปล่อยชายเสื้อลงคลุมสะโพก ตาดเข็มขัดทับบนเสื้อและสะพายแพร  เมื่อสมเด็จพระพันปีหลวงเสด็จสวรรคตแล้ว มีพระราชนิยมให้สตรีในพระราชสำนักนุ่งซิ้นยาวถึงครึ่งน่อง  หรือถึงข้อเท้า  สวมเสื้อแพรหรือต่วนหรือไหมแขนกุกหรือแขนสั้นและไว้ผมยาวแบบฝรั่ง

ขอย้อนมากล่าวถึงกางเกงไทย  เมื่ทรงพระกรณาโปรดเกล้าฯ ให้ตั้งโรงเรียนมหาดเล็กหลวงขึ้นแล้ว  พระยาไพศาลศิลปสาตร (สนั่น  เทพหสดิน ณ อยุธยา  ต่อมาได้เป็นเจ้าพระยาธรรมศักดิ์มนตรี) กรรมการจัดการโรงเรียนมหาดเล็กหลวงได้มีหนังสือกราบังคมทูลพระกรูรณาว่า ได้จัดให้นักเรียนสวมชุดนอนเป็นเสื้อคอกลมสีขาวและนุ่งกางเกงจีนสีขาว เมื่อความทราบฝ่าละอองธุลีพระบาทได้พระราชทานพระราฃหัตถเลขากลับมาว่า  ที่เรียกว่ากางเกงจีนนั้นไม่ถูก  เพราะมืองจีนเป็นเมืองหนาว  ชาวจีนขึงต้องนุ่งกางเกงขาแคบเพื่อเก็บความอบอุ่นไว้ให้ร่างกาย  ส่วนคนไทยเรานั้นเป็นชาติที่นุ่งกางเกงมาแต่เดิม  เมื่อขอมมีอำนาจเหนือไทเราจึงบังคับให่เรานุ่งผ้า  ไทยเราจึงนุ่งกางเกงแล้วนุ่งผ้าทับ  เลยกลายเป็นนุ่งโจง  และโยที่เราอยู่เมืองร้อนจึงต้องนุ่งกางเกงขากว้างให้อากาศถ่ายเทได้สะดวก  ถ้ากางเกงไหนสามารถถลกขากางเกงขึ้นมาปัสสาวะได้  จึงให้เรียกว่า กางเกงไทย

ถ้าสนใจเรื่องเครื่องแต่งกายในสมัยรัชกาลที่ ๖  ลองไปขอดูสมุดภาพชุดละครพระราชนิพนธ์ที่หอวชิราวุธานุสรณ์ดูนะครับ  แต่เจ้าหน้าที่ค่อนข้างหวงเพราะเป็นหนังสือหายาก  เขาจะแยกเก็บไว้ในห้องหนังสือหายาก  ต้องตืดต่อขอบรรณารักษ์ดู
แม่ช้อย
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ธ.ค. 06, 12:02

คุยด้วยคนค่ะ  ในสมัยรัชกาลที่ ๖ ลักษณะเด่นอีกอย่างของการแต่งการของผู้หญิงคือนิยมคาดหน้าผากด้วยเครื่องประดับ  ลักษณะเหมือนเอาส่ยสร้อยคอมาคาด  หรือเอาริบบิ้นคาด  ดูได้จากในรูปถ่าย พระวรกัญญาฯ พระคูหมั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 06 ก.ค. 15, 16:47

ไปเจอรูปนี้เข้าในอินทรเนตร
บรรยายเพียงว่า
Old photos of chinese families | Siam, Thailand & Bangkok Old Photo Thread - Page 121 -
เดาว่าเป็นการแต่งกายของคนจีนในสยาม (ไม่แน่ว่ากรุงเทพ หรือจังหวัดใหญ่ๆทางใต้)สมัยรัชกาลที่ 6
น่าสังเกตว่า อาม่า และพ่อแม่แต่งกายแบบจีน  แต่หนูน้อยซึ่งคงเกิดในสยาม แต่งกายอย่างกุมารและกุมารีสยาม  สวมรองเท้าแตะปักลวดลายอย่างหรู
ผู้หญิงในภาพ ไม่มีใครรัดเท้าเลยสักคน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 06 ก.ค. 15, 17:00

ในสมัยรัชกาลที่ ๖  สาวชาวบ้านก็ยังแต่งแบบนี้กันอยู่
น่าจะมีมาตั้งแต่ต้นรัตนโกสินทร์
แม่บัว แม่ลำดวน แม่ทับทิม อยู่บ้านก็น่าจะแต่งแบบนี้

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ก.ค. 15, 17:45

ไปเจอรูปนี้เข้าในอินทรเนตร
บรรยายเพียงว่า
Old photos of chinese families | Siam, Thailand & Bangkok Old Photo Thread - Page 121 -
เดาว่าเป็นการแต่งกายของคนจีนในสยาม (ไม่แน่ว่ากรุงเทพ หรือจังหวัดใหญ่ๆทางใต้)สมัยรัชกาลที่ 6
น่าสังเกตว่า อาม่า และพ่อแม่แต่งกายแบบจีน  แต่หนูน้อยซึ่งคงเกิดในสยาม แต่งกายอย่างกุมารและกุมารีสยาม  สวมรองเท้าแตะปักลวดลายอย่างหรู
ผู้หญิงในภาพ ไม่มีใครรัดเท้าเลยสักคน

ภาพนี้ถ่ายที่ปัตตานี ก่อน พ.ศ.๒๔๕๓ ครับ
เพราะนายบุนเสี้ยน วัฒนานิกร(ผู้ชายคนยืนกลาง) ถึงแก่กรรมเมื่อปี พ.ศ.๒๔๕๓ ครับ
ผู้หญิงแต่งกายแบบบ้าบ๋าครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 ก.ค. 15, 20:26

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
น่าทึ่งจริงๆ คุณหมอ CVT คงสะสมภาพไว้เยอะมาก   และจำแม่นด้วย
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ก.ค. 15, 20:53

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ
น่าทึ่งจริงๆ คุณหมอ CVT คงสะสมภาพไว้เยอะมาก   และจำแม่นด้วย

ด้วยความบังเอิญครับอาจารย์ เป็นเครือญาติผมเองครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 ก.ค. 15, 20:58

ท่านเหล่านี้มีเชื้อสายจีนฮกเกี้ยนหรือคะ
ทำไมผู้หญิงแต่งกายแบบบ้าบ๋า และลูกๆแต่งกายแบบไทย
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 ก.ค. 15, 22:17

ท่านเหล่านี้มีเชื้อสายจีนฮกเกี้ยนหรือคะ
ทำไมผู้หญิงแต่งกายแบบบ้าบ๋า และลูกๆแต่งกายแบบไทย

ใช่ครับ ฮกเกี้ยนครับ

อย่างรูปนี้ ผู้เป็นย่า เป็นรุ่นที่ ๒ เกิดที่ปัตตานี เด็กๆเป็นรุ่นที่ ๔ เริ่มแต่งเป็นไทยครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 ก.ค. 15, 10:02

อาจารย์เทาชมพูเคยทำกระทู้สรุปเครื่องแต่งกายไทยสมัยรัตนโกสินทร์เอาไว้ เป็นกระทู้ที่ดีมากๆเลยค่ะ
ชื่อกระทู้ พัสตราภรณ์ไทย รัชกาลที่๑ถึงปัจจุบัน ค่ะ ลองเอาชื่อนี้ไปค้นในกูเกิลได้

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์