เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 34690 ตราโรงเรียน-มหาวิทยาลัย
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 04 ต.ค. 07, 11:34

ตราโรงเรียนของผมก็คือตราในความเห็นที่ ๔๒ ครับ

ตอนไปเรียน ร.ด. สิบโทครูฝึกทำหน้างงๆ มองที่ตราโรงเรียนแล้วถามว่า โรงเรียนจีนเหรอ เห็นตราคล้ายๆ อักษรจีน!

เอ่อ ตรากราฟเนี่ยนะ? ช่างดูไปได้เป็นอักษรจีน

กราฟนั้นคือกราฟเอ็กซโปเนียนเชียล ซึ่งมีแต่ขึ้นไปไม่สิ้นสุด ดังที่คุณ นกข.วินิจฉัยไว้ครับ เป็นเส้นกราฟของสมการ Y = ex ซึ่งมีความหมายว่าการเพิ่ม หรือความเจริญงอกงาม อันสอดคล้องกับปรัชญาของสถาบัน ที่ว่า สิกฺขา วิรุฬฺหิ สมฺปตฺตา แปลว่า การศึกษาคือความเจริญงอกงาม

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 04 ต.ค. 07, 12:34

รูปกราฟในตรามศว เป็นสมการ y = ex

เมื่อแทนค่า x = 0 จะได้ y = 1

นี่เป็นเหตุที่รูปกราฟนี้ตัดแกน y ที่ y = 1 ครับ

แต่กราฟนี้จะไม่ตัดกับแกน x เลย เพราะไม่มี x ค่าใดที่ทำให้ y = 0 ได้

เอาเข้าจริงตรานี้กลับถูกเรียกว่า "ฝาเบียร์" เสียมากกว่า โดยไพล่ไปเรียกตามลักษณะขอบของตรา ไม่ได้สนใจกราฟตรงกลางเลย

อ้อ... โรงเรียนเก่าผมเหมือนกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
kmutt
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 19:49

KMUTT
การที่เปลี่ยนจากสถาบันมาเป็นมหาวิทยาลัย ก็เพราะว่ามันเป็นการยกระดับ(ทางการศึกษาไม่ใช่ว่ามหาวิทยาลัยดีกว่าสถาบัน)ของตัวเองขึ้นมา และจะสามารถแข่งขันทางด้านการศึกษาได้มากขึ้น และมีการจัดการกระบวนการต่างๆ ได้รวดเร็วขึ้น ไงล่ะครับ เข้าใจหรือยัง??? คุณทำงานราชการ...
kmutt
อสุรผัด
*
ตอบ: 6

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 06 ต.ค. 07, 19:58

ถึงคุณนิลกังขา (ทำงานราชการ)
ที่ทราบมาจากอาจารย์ -->  ระบบการศึกษาของเมืองนอกนะครับ ระบบการศึกษาไม่ได้เหมือนของไทยนะครับ การที่ออกนอกระบบไม่ได้เกี่ยวกับชื่อ มหาวิทยาลัย กับ สถาบันสักนิดเดียว แต่มันเปนในด้านของคุณภาพการศึกษามากกว่าครับ ไม่ทราบว่าได้ดูที่อาจารย์จุฬาให้สัมภาษณ์หรือเปล่าว่า การออกนอกระบบเป็นอย่างไร???
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์