เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5166 อยากทราบลิลิตนารายน์สิบปาง การอวตารของพระนารายน์สิบชาติ
นัฐชา
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 29 พ.ย. 06, 11:54

อยากทราบลิลิตนารายน์สิบปาง การอวตารของพระนารายน์สิบชาติจะนำมาทำรายงานค่ะ ส่งว้นพุธที่ 6 แล้วยังหาไม่ได้เลย ทำไงดีค่ะ พอจะมีใครทราบเนื้อเรื่องบางค่ะ ต้องการด่วนจริง ๆ ค่ะ  
กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 29 พ.ย. 06, 16:27

ก็มี 10 ปางสำคัญ

อ้างอิงจากไวษณพนิกาย ผมไม่ทราบของรัชกาลที่ 6 ท่าน เคยอ่านแค่ผ่านๆไม่ได้ลงรายละเอียดมากนัก แต่ปาง 10 ปางพอจำได้

ก็มี (ขออนุญาตไม่เรียงเพราะจำไม่ได้ครับ)

กูรมาวตาร อวตารเป็นเต่า
มัสยาวตาร เป็นปลา
วราหาวตาร เป็นหมู
ปรศุรามาวตาร เป็นคนถือขวาน
นรสิงหาวตาร เป็นนรสิงห์
วามนาวตาร เป็นพรหมณ์เตี้ย
รามาวตาร เป็นพระราม
พุทธาวตาร เป็นพระพุทธเจ้า
กฤษณาวตาร เป็นพระกฤษณะ
กัลกยาวตาร เป็นบุรุษขี่ม้าขาว

ราวๆนี้ครับ นอกจากนี้ก็มียี่สิบปางอีก
ศรา_อีปราส
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 ธ.ค. 06, 16:57

เรียงชัวร์ครับ มีดังนี้

มัสยาวตาร เป็นปลา เพื่อช่วยท้าวสัตยพรตและประชาชนจากน้ำท่วมโลก
กูรมาวตาร เป็นเต่า เพื่อหนุนภูเขาในพิธีกวนเกษียณสมุทรเพื่อทำน้ำอมฤต
วราหาวตาร เป็นหมู เพื่อปราบหิรัญยักษ์ที่ม้วนแผ่นดินไว้ใต้ทะเล
นรสิงหาวตาร เป็นนรสิงห์ ปราบหิรัญยกศิปุน้องหิรัญยักษ์
วามนาวตาร เป็นพรหมณ์เตี้ย ปราบขุนพลี
ปรศุรามาวตาร เป็นปรศุราม ปราบพระอรชุน
รามาวตาร เป็นพระราม ปราบทศกัณฐ์
กฤษณาวตาร เป็นพระกฤษณะ ปางนี้รู้สึกจะมีเยอะไป เดี่ยวเขียนลงอีกความเห็น
พุทธาวตาร เป็นพระพุทธเจ้า
กัลกยาวตาร เป็นบุรุษขี่ม้าขาว

นงนภัส
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 03 ธ.ค. 06, 22:09

"นารายณ์"  ต้อง "ณ" สะกด นะคะ  

มีหลายเวบ อาทิ http://www.devalai.com/vishanuhis.htm  
หน้า: [1]
  พิมพ์