เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5722 สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ฯ
มุดฉานะ
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

เมื่อ 01 พ.ย. 06, 20:06

ต่อเนื่องจากกระทู้"สมเด็จกรมพระยาชัยนาทนเรนทร" เพราะจากหนังสือเล่มเดียวกัน..เลยอยากทราบประวัติของสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าวไลยอลงกรณ์ฯ ที่ดูเหมือนจะเป็นพระราชธิดาองค์เดียวที่มีอายุยืนนานที่สุดของสมเด็จพระพันวัสสาหรือไม่ค่ะ แล้วปั้นปลายชีวิตท่านอยู่ที่ไหนค่ะ
มุดฉานะ
อสุรผัด
*
ตอบ: 21

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 พ.ย. 06, 15:32

ลืมบอกไปค่ะว่าประวัติสมัยเด็กๆของท่าน ตอนพระพุทธเจ้าหลวงยังมีชีวิต ได้อ่านมาบ้างพอสมควร แต่อยากรู้ปั้นปลายชีวิตของท่านค่ะ...เดี๋ยวจะเข้าใจผิดคิดว่าจะหาข้อมูลไปทำรายงาน...ป่าวน่ะค่ะ..ป่าว...อยากรู้เพราะสนใจค่ะ
สไบแพร
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 21 มิ.ย. 07, 14:17

มารอท่านผู้รู้ช่วย เข้ามาบอกเล่าเรื่องราวค่ะ อยากทราบประวัติท่านในช่วงชีวิตหลังจากแผ่นดินพระพุทธเจ้าหลวง ว่าท่านเป็นอย่างไรบ้างค่ะ
cannavaro
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 มิ.ย. 07, 13:04

สมเด็จพระพันปีหลวงทรงขอเจ้าฟ้าฯ จากสมเด็จพระพันวสามาเป็นพระราชธิดา เพราะสมเด็จพระพันปีทรงสูญเสียพระราชธิดาถึง 2 พระองค์ไปในปีนั้น เท่ากับว่าทรงมีพระมารดา 2 พระองค์เลยทีเดียว

ในสมัยรัชกาลที่ 6 ทรงเข้ารับราชการทหารด้วย และได้รับการสถาปนาเป็นเจ้าต่างกรม

ต่อมาในสมัยรัชกาลที่ 8 ทรงได้รับการเฉลิมให้เป็นพระราชปิตุจฉาเจ้า เพราะทรงร่วมพระครรโภทรกับพระบรมราชชนก

ทรงสิ้นพระชนม์ ในปีพ.ศ. 2481

เปิดเจอข้อมูลของมหาวิทยาลักราชภัฎวไลอลงกรณ์

นำเสนอน่าสนใจดีครับ มีการลำดับเวลาที่ติดตามง่ายไม่สับสน ลองชมตามลิงค์นี้นะครับ

http://lib.vru.ac.th/menu_lib02/data_queen/mlib02_dataq01.htm
สไบแพร
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 ส.ค. 07, 17:46

ขอบคุณค่ะ เข้ามาอ่านได้รู้เรื่องราวที่ไม่เคยรู้มาก่อนเลยค่ะ ยิ้มกว้างๆ
หน้า: [1]
  พิมพ์