เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3306 "เปนชู้กับผี" ทำให้นึกถึงฉันทลักษณ์
มีนา
อสุรผัด
*
ตอบ: 26

เมื่อ 01 พ.ย. 06, 09:57

นิราศพระบาท (จากฉบับปัจจุบัน)
"...แต่ปีนไพล่เหนี่ยวพลัดสุหรัดขาด
สองมือพลาดพลัดคว่ำลงต้ำผึง
กรมการบ้านป่าเขาฮาตึง
ทำโกรธขึ้งเรียกพวกผู้ชายเร็ว
บ้างขึ้นช้างพลางฉวยข้อมือฉุด
ดังอุณรุทจับกินนรที่ในเหว
ไม่นึกอายอัประมาณเป็นการเร็ว
บ้างโอบเอวอุ้มนางขึ้นช้างพังฯ..."

(ผมคิดว่าสมัยนั้นอาจจะยังไม่มีไม้ไต่คู้)
จะเห็นได้ว่าสมัยก่อนอย่างน้อยก็สมัยสุนทรภู่อาจเป็นดังนี้
1.สระเอ (เ -) ประสมกับพยัญชนะต้น กับตัวสะกด ออกเสียงเป็นเสียงสั้นหมด?ฮืม หรือ
2.ฉันทลักษณ์กลอน กำหนดให้สระเอ กับสระเอะ สัมผัสกันได้ (กรณีไม่เป็นไปตามข้อ1.)

และอยากถามว่าปัจจุบันนี้ ฉันทลักษณ์ กำหนดให้ทำอย่างที่สุนทรภู่ทำได้หรือไม่ (เหว สัมผัสกับ เร็ว)
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 พ.ย. 06, 12:40

สวัสดีครับคุณมีนา
ถ้าไม่เคร่งครัดจนตายตัว แต่เน้นให้เสียงพอสัมผัสได้ ก็ใช้ได้ครับ

ป.ล. ขออนุญาตถามครับว่า คุณมีนาดูหนังเรื่อง เปนชู้กับผี เหรอครับ
ผมอยากดูเหมือนกัน แต่ตังค์+เวลาไม่พอครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
มีนา
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 พ.ย. 06, 13:59

ผมไม่ได้ดูหรอกครับ
แต่อ่านกระทู้ในพันทิป มีคนบอกว่ามีคนจะอ่านคำว่า "เปน" เป็นเสียงยาว ก็เลยฉุกคิดถึงนิราศที่เคยอ่าน เพราะว่าเวลาอ่านหากเราอ่านตามปัจจุบันแล้ว มันจะไม่เพราะและสดุดทุกครั้งไปอ่ะครับ แต่ของสุนทรภู่ที่แต่งโดยใช้เสียงยาวสัมผัสกับเสียงสั้น (ตามอักขระวิธีปัจจุบัน) ก็จะมีแค่คำที่ประสมด้วยสระเอ ที่มีตัวสะกดเท่านั้น สุนทรภู่ไม่เคยใช้สระเสียงยาวกับสั้นอื่นๆ สัมผัสกันเลย จึงสงสัยว่า สมัยก่อนอาจออกเสียงเป็นเสียงสั้นเหมือนกันหมดครับ
มีนา
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 29 พ.ย. 06, 11:29

ผมคิดอิกว่า ไม่น่าที่สุนทรภู่จะไม่เคร่งครัดในการสัมผัสนะครับ
เพราะท่านมิได้ใช้สัมผัสสระเสียงสั้น-ยาวกับเสียงสระอื่นๆ อิกเลย
นอกจาก สระเอ มีตัวสะกดเท่านั้น

ปล.ใครมีต้นฉบับลายมือนิราศของสุนทรภู่ หรือที่เป็นงานสมัยนั้น
ช่วยบอกทีว่า สมัยนั้นสะกดคำที่มีสระเอมีตัวสะกดอย่างไร
มีไม้ไต่คู้หรือไม่ และไม้ไต่คู้เริ่มใช้เมื่อใด
หน้า: [1]
  พิมพ์