เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 33108 ขอทราบคำแปลชื่อไทย
Oh Ho
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ทำงาน

เมื่อ 25 ต.ค. 06, 16:50

ขอความกรุณาจากผู้รู้ให้ช่วยบอกความหมายของชื่อ 2 ชื่อดังนี้
1. ศิราณี
2. ประโชติ

ขอบพระคุณมากครับ
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ต.ค. 06, 10:56

สวัสดีครับ
1. ประโชติ มาจากคำว่า ประ+โชติ
จาก ตัวช่วยข้าง ๆ ระบุไว้ว่า
1. ค้น :  ประ 
คำ :  ประ- ๑
เสียง :  ปฺระ-
คำตั้ง :  ประ- ๑
นิยาม :  ใช้เติมหน้าคำอื่นเพื่อให้คำหนักแน่นขึ้น เช่น ชิด เป็น ประชิด, ท้วง เป็น ประท้วง.

2. ค้น :  โชติ; โชติ
คำ :  โชติ; โชติ-
เสียง :  โชด; โช-ติ-
คำตั้ง :  โชติ; โชติ-
ชนิด :  น.
ที่มา :  (ป.; ส. โชฺยติสฺ)
นิยาม :  ความรุ่งเรือง, ความโพลง, ความสว่าง.

สรุปแล้ว ประโชติ คือ เจริญยิ่ง ๆ ขึ้นไป ครับ

ส่วนคำว่า ศิราณี นี้
ผมเข้าใจว่า น่าจะมาจากคำว่า ศิระ+ราณี ครับ
ค้น :  ศิร; ศิระ 
คำ :  ศิร-; ศิระ
เสียง :  สิ-ระ-; สิ-ระ
คำตั้ง :  ศิร-; ศิระ
ชนิด :  น.
ที่มา :  (ส. ศิรสฺ; ป. สิร)
นิยาม :  หัว, ยอด, ด้านหน้า.

ราณี (ไม่พบคำในพจนานุกรมออนไลน์ แต่มักใ้ช้ว่า หมายถึงผู้หญิง)

หากผิดพลาดไป ขออภัยด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 06, 10:57 โดย ศรีปิงเวียง » บันทึกการเข้า

ไม่เห็นใครแน่นอน
ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 26 ต.ค. 06, 11:02

สวัสดีครับ
ประโชติ มาจากคำว่า
ประ+โชติ
น่าจะหมายถึง เจริญยิ่ง ๆ ขึ้นไปครับ

ส่วนคำว่า ศิราณี นี้
ผมสันนิษฐานว่า มาจากคำว่า ศิระ+ราณี
ศิระ ตามความหมายในพจนานุกรมข้าง ๆ บอกไว้ว่า หมายถึง หัว ท้าย ยอด
ส่วนคำว่า ราณี นี้ ไม่มีความหมายในพจนานุกรม โดยทั่วไปเข้าใจว่าหมายถึงผู้หญิง ครับ

โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชมครับ    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ต.ค. 06, 11:02 โดย ศรีปิงเวียง » บันทึกการเข้า

ศรีปิงเวียง
องคต

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 26 ต.ค. 06, 11:07

สวัสดีครับ
ประโชติ=ประ+โชติ=เจริญยิ่ง ๆ ขึ้นไป
ศิราณี = ศิระ+ราณี (สันนิษฐาน)
ศิระ= หัว,ยอด
ราณี เข้าใจว่าหมายถึงผู้หญิง ครับ

สุริยงค์
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 มี.ค. 12, 06:46

ขอความหมายของชื่อนี้หน่อยครับ
โสภิตา
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 มี.ค. 12, 10:39

บาลี ว่า งาม, ดี

สันสกฤต เขียนว่า โศภิต, โศภิตา  शोभित  แปลอย่างเดียวกัน

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์