เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 31706 ชื่อในวรรณคดีหรือชื่อพระราชทานโบราณ สามารถหาได้จากเวปไหนคะ หรือใครพอนึกชื่อไทยโบราณเพร
นกกระจิ๊บ
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

เมื่อ 13 ต.ค. 06, 22:26

คือต้องการเปลี่ยนชื่อค่ะ (ไม่เกี่ยวกับเรื่องดวงอะไรนะคะ ไม่ค่อยชอบชื่อตัวเองมาตั้งแต่เด็กแล้ว เลยคิดอยากเปลี่ยนอะค่ะ )

เคยลองหาชื่อดูตามเวปหมอดูตั้งชื่อทั้งหลายแล้ว มีแต่ชื่อสมัยใหม่ยาวๆซ้ำๆ
ชอบชื่อโบราณเพราะๆดูเชยนิดๆแต่เก๋มากกว่าอะค่ะ อย่าง จินตรา พัชรศรี
อยากได้ชื่อแค่2-3พยางค์ เป็นชื่อไทยๆโบราณๆเพราะๆมีความหมายดีอะค่ะ
เป็นชื่อในวรรณคดีก็ได้ แต่ไม่มีความรู้เร่ืองภาษาเลย
เห็นชื่อหลายๆท่านในนี้เพราะจังเลย เลยจะมาขอรบกวนทุกท่านให้ช่วยนึกชื่อเพราะๆให้หน่อยอะค่ะ ยิ้ม

และอยากทราบว่า ถ้าจะนำชื่อเจ้าขุนมูลนายสมัยโบราณ(ที่ไม่ใช่พระราชวงศ์ )มาใช้ได้ไม๊คะ (อาจนำบางส่วนมาใช้ เพราะคาดว่าชื่อเต็มๆคงจะยาว)

แล้วจะหาชื่อในวรรณคดี และชื่อเจ้าขุนมูลนายโบราณเหล่านี้ได้จากเวปไหนบ้างคะ
หรือใครพอจะนึกชื่ออะไรออกรบกวนด้วยนะคะ

ขึ้นต้นด้วย ด ต ถ ท ธ น บ ป ผ ฝ พ ฟ ภ ม ไม่เอาคำว่า พร, รัตน์ อยู่ในชื่อนะคะ

ขอบพระคุณผู้เชี่ยวชาญทางภาษาทุกๆท่านค่ะ ยิ้ม
นกกระจิ๊บ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ต.ค. 06, 22:45

หงะ  ขอแก้ข้อความนะคะ  ตัวอักษรขึ้นต้นดันลอกมาหมดเลย จริงๆต้องการแค่

ด ธ น ป พ ฟ ภ ม อะค่ะ ^^'  

ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าค่ะ ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 ต.ค. 06, 07:24

ลองอ่านหลักการตั้งชื่อก่อนนะคะ
ถ้าเชื่อเรื่องนี้ ก็ต้องพิจารณาตัวอักษรกาลกิณีด้วยค่ะ

http://vcharkarn.com/reurnthai/thai_names.php  
นกกระจิ๊บ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ต.ค. 06, 02:19

ขอบคุณคุณเทาชมพูค่ะ ยิ้ม
ส่วนตัวไม่ได้ซีเรียสว่าต้องตั้งตามหลักรึเปล่าอะค่ะ  แค่อยากได้ชื่อใหม่ที่รู้สึกถูกใจเท่านั้นเอง
(เหมือนเจอคนที่ไม่รู้จักกันมาก่อนแต่รู้สึกถูกชะตาน่ะค่ะ)  
แต่ที่ต้องตามตัวอักษรตามหลักทักษาเพราะคุณแม่ขอมา  ก็เลยต้องหาชื่อที่นำหน้าอักษรดังกล่าวเพื่อความสบายใจของผู้ใหญ่ด้วยค่ะ ยิ้ม

ส่วนตัวกาลกิณี คือตัว  ก ข ค ฆ ง ไม่มีก็ดี  แค้ถ้ามีอยู่ในชื่อที่ถูกใจก็ไม่ได้ซีเรียสอะไรค่ะ

แต่ที่สำคัญคือ...ไม่ทราบจะไปหาชื่อที่ถูกใจ( คือชื่อไทยไพเราะๆแบบโบราณๆ ) ได้ที่ไหนนี่สิคะ  
เพราะความรู้ด้านภาษาไทยมีอยู่น้อยนิดเหลือเกิน  หาจากพวกหนังสือตั้งชื่อหรือพวกเวปตั้งชื่อก็มีแต่ชื่อสมัยใหม่ ไม่ถูกใจ
เผอิญผ่านมา เห็นห้องนี้รวมเหล่าเซียนภาษาวรรณคดี  และนามแฝงแต่ละท่านเพราะๆทั้งงั้นเลย
เลยมาขอรบกวนพี่ป้าน้าอาห้องนี้ให้ช่วยนึกชื่อไพเราะๆให้หนูหน่อยน่ะค่ะ _/l\_
หรือจะกรุณาบอกเวปที่มีรวมชื่อไทยสมัยโบราณ หรือชื่อในวรรณคดี หรือเวปอะไรก็ได้ที่ใกล้เคียงประมาณนี้ก็ได้ค่ะ  

ขอบพระคุณล่วงหน้าเจ้าค่ะ ยิ้ม

อ้อ...ท่านใดนึกชื่อโบราณเพราะๆชื่อไหนออก ไม่ต้องตามตัวอักษรที่ระบุก็ได้นะคะ  ขอเชิญโพสได้เลยค่ะ  ถือว่าเป็นการแชร์ชื่อเพราะๆสมัยโบราณกันดีกว่า  จะได้เป็นประโยชน์กับท่านอื่นๆด้วยค่ะ ยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ต.ค. 06, 09:26

ชื่อนางเอกในพระราชนิพนธ์
อิเหนา พระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๒
บุษบา
จินตะหรา
สะการะวาตี  หรือสะการะ
วิยะดา
เกนหลง

จากพระอภัยมณี
ละเวง  วัลลา (ในหนังสือสะกดว่า วัณฬา)
ยุพาผกา
สุลาลีวัลย์
รัมภาส่าหรี
อรุณรัศมี

พระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๖
ศกุนตลา
สาวิตรี
มัทนา
อุษา
ทมยันตี

แค่นี้ก่อนนะคะ เยอะแล้ว ส่วนเว็บนั้นลองใช้กูเกิ้ลค้นคำว่า วรรณคดีไทย  หรือ วรรณคดี  มีอยู่หลายเว็บ
นกกระจิ๊บ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 17 ต.ค. 06, 17:21

ขอบพระคุณมากค่ะคุณเทาชมพู ยิ้ม
ท่านใดนึกชื่ออะไรเพราะๆฟังดูไทยๆอีกก็ขอเชิญนะคะ
ไม่ต้องในวรรณคดีก็ได้  จะเป็นชื่อเจ้าขุนมูลนายสมัยโบราณ ชื่อในบทกวี หรืออะไรก็ได้ที่ฟังดูไพเราะแบบไทยๆ
ขอบพระคุณค่ะ ยิ้ม
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 19 ต.ค. 06, 20:30

ในรพ.จุฬาฯ มีชื่อตึกซึ่งตั้งจากนามและพระนามที่เพราะๆ
อย่างเช่น
ตึก อาทร
ตึก อภันตรีปชา
ตึก จงกลนี
ตึก พันธุ์ทิพย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 19 ต.ค. 06, 21:03

"ถ้าจะนำชื่อเจ้าขุนมูลนายสมัยโบราณ(ที่ไม่ใช่พระราชวงศ์ )มาใช้ได้ไม๊คะ "
( ไม๊ = ม.ม้า อักษรต่ำ ผันด้วยไม้โท เสียงออกเป็นตรีแล้วค่ะ  ไม่ต้องใช้ไม้ตรี   อักษรต่ำไม่มีไม้ตรี นะคะ)

คำว่าเจ้าขุนมูลนาย  หมายถึงผู้บังคับบัญชา หรือ เจ้านาย   เจ้านายในที่นี้ไม่ได้แปลว่า "เจ้า " แต่หมายถึงผู้ใหญ่ที่เป็นนาย
เจ้าขุนมูลนายสมัยโบราณ  ก็อย่างเจ้าพระยา พระยา  เป็นผู้ชายทั้งนั้นละค่ะ  คุณนกกระจิ๊บอยากชื่ออย่างนั้นหรือคะ

ตึก อภันตรีปชา น่าจะเป็น "อัพภันตรีปชา" นำมาจากพระนามพระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าอัพภันตรีปชา  พระเจ้าลูกเธอในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
อย่าไปตั้งชื่อตัวเองซ้ำกับพระราชธิดาของพระเจ้าแผ่นดินเลยค่ะ ไม่เหมาะสม
ส่วนอีก ๓ ชื่อ  น่าจะได้
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 23 ต.ค. 06, 04:30

จันทร์งาม
สิริเยศ
ชื่นจิต
ดวงหยก
ช่อปะการัง
พวงไข่มุก
ดาวพระศุกร์
ศุกร์ดารา
แสงจันทร์
จงอรุณ
สร้อยจิต

จาก
ลิลิตนิทราชาคริต
นกกระจิ๊บ
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 28 ต.ค. 06, 23:31

ขอบพระคุณคุณนทีสีทันดร คุณเทาชมพู คุณลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว มากค่ะ ยิ้ม

ขอบคุณคุณเทาชมพูที่ช่วยแก้คำผิดค่ะ ติดภาษาแชทจนเผลอไปน่ะค่ะ ทีหลังจะระวังกว่านี้ค่ะ br />
ส่วนคำว่า เจ้าขุนมูลนาย เข้าใจผิดมาตลอดว่าเป็นคำใช้เรียกรวมบรรดา"เจ้า" ทั้งชายและหญิงน่ะค่ะ อย่างนี้จะใช้คำไหนแทนจึงจะเหมาะสมคะ ใช้ว่าลูกท่านหลานเธอจะได้ไหมคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์