เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3644 ลายราชหัตถ์ สยามมินทร์
Back to the past
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 12 ต.ค. 06, 23:18

ผมเห็นเคยลายราชหัตถ์ สยามินทร์ ในหนังสือสารคดีบางเล่ม ไม่แน่ใจว่าจริงๆแล้วเป็นลายราชหัตถ์ของ รัชกาลที่ 5 หรือ 6 กันแน่ครับ ใครทราบช่วยตอบที
เซียงยอด
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ต.ค. 06, 14:05

รัชกาลที่ 5 ครับ 110%
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 ต.ค. 06, 02:42

เมื่อเสด็จเถลิงถวัลยราชสมบัติใหม่ๆ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ทรงลงพระบรมนามาภิไธยในเอกสารราชการว่า "สยามินทร์" เหมือนพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัวครับ

ดังนั้นคงต้องดูจากวันที่ เนื้อหาและบริบทในเอกสารว่าระบุวันที่ หรือระบุเหตุการณ์ไว้ว่าก่อนหรือพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว สวรรคต
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 ต.ค. 06, 02:44

แก้ไขข้อความในความเห็นเพิ่มเติมที่ ๒ บรรทัดสุดท้ายครับ

ก่อนหรือหลังพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว สวรรคต
หน้า: [1]
  พิมพ์