เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5734 ในสมัยรัชกาลที่6 กองเสือป่า มียศไหมครับ
เสวกเอก พระยาสุคนธ์หอมหวาน
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

เมื่อ 10 ต.ค. 06, 10:47

พบไปเจอแต่ละเว็บส่วนใหย่จะมีเช่น พลเสือป่า อะไรแบบนี้นะครับ
อยากจะทราบจริงๆครับ พวกที่เป็นเสือป่า ลูกเสือ เมื่อก่อนเขามียศไหมครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 ต.ค. 06, 15:37

เสือป่าและลูกเสือในสมัยรัชกาลที่ ๖ มียศครับ
ยศของเสือป่าคล้ายยศทหาร  แต่มีชื่อเรียกต่างกัน  เรียงลำดีบจากสูงไปต่ำ ดังนี้
นายกองใหญ่
นายกองเอก
นายกองโท
นายกองตรี
นายหมวดเอก
นายหมวดโท
นายหมวดตรี
นายหมู่ใหญ่
นายหมู่เอก
นายหมู่โท
นายหมู่ตรี
นายเสือป่า

ยศนายกองใหญ่ เป็นยศเฉพาะพระองค์พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว  ต่อมาในปี พ.ศ. ๒๔๕๘ โปรดเกล้าฯ ให้ตั้งยศนายพลเสือป่าขึ้นแทน  และได้พระราชทานยศนายพลเสือป่าแก่ นายเสือป่าชั้นผู้ใหญ่หลายท่าน เช่น นายพลเสือป่า เจ้าพระยาธรรมาธิกรณาธิบดี (ม.ร.ว.ปุ้ม  มาลากุล)  เกียกกายเสือป่า  นายพลเสือป่า พระยาบุรุษรัตนราชพัลลภ (นพ  ไกรฤกษ์) ยกรบัตรเสือป่า

ยศนายเสือป่าตั้งแต่ชั้นยศนายหมู่ใหญ่ขึ้นไป  จัดเป็นยศชั้นสัญญาบัตร   ส่วนตั้งแต่นายหมู่เอกลงมาเป็นยศชั้นประทวน  ที่ผู้บังคับบัญชาเสือป่าได้รับพระราชทานพระบรมราชานุญาตให้ออกประทวนคั้งยศได้

ส่วนยศลูกเสือ  แบ่งเป็น
นายหมู่เอก
นายหมู่โท
นายหมู่ตรี

และนักเรียนเสือป่าหลวง  ซึ่งเรียกกันว่า นักเรียนนายร้อยเสือป่า  ก็โปรดพระราชทานยศเป็น นายหมู่นักเรียนเอก  นายหมู่นักเรียนโท  นายหมู่นักเรียนโท

ยศลูกเสือและนักเรียนเสือป่านี้มีลักษณะคล้ายกับยศนายสิบนักเรียนในโรงเรียนนายร้อยแซนด์เฮิร์ส ของอังกฤษ  และโรงเรียนนายร้อยดันทรูน ของออสเตรเลีย  ซึ่งเป็นตำแหน่งยศสำหรับนักเรียนผู้ทำหน้าที่ปกครองนักเรียนด้วยกัน
เซียงยอด
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 ต.ค. 06, 14:07

ดูเหมือนว่ายศของเสือป่าที่คุณ V_Mee ไล่มานี่จะนำมาปรับใช้
เป็นยศในกองอาสารักษาดินแดน (อส.) ด้วยครับ
แต่คนไม่ค่อยรู้จักกันเท่าไร
หน้า: [1]
  พิมพ์