เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์  
อ่าน: 18436 ผู้ชนะสิบทิศ ตอนกุสุมาเลือกใคร : ลิเกคณะวิชาการดอทคอม..มาแล้วจ้าาาา(ต่อจากกระทู้ ๑๘๔)
ตะละแม่ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 75  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 21:43

บทเจรจา
กะจะเชียร์ร้อยตรี เนงบา อยู่เชียว
เพราะเป็นพวกชอบสีเขียว
ท่านชวนปลูกต้นไม้ก็สีเขียวเขียว
เครื่องแบบทหารบกก็สีเขียว
ชอบนักเชียวสีเขียวนี่

เพิ่งรู้ว่าตัวเองได้เลขเด็ด เด็ดค่า ไม่ได้ตั้งใจนะค้าา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 76  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 21:50

(นอกบทอีกที)
อ้าว   ถือว่ามีกรรมเหรอที่มาจีบกุสุมาเนี่ย
พูดงี้...สวยอีกแล้ว
ไม่ต้องรอเจอที่ทอรัส....อย่าข้ามจากสวิสมาฝั่งธนละกัน
พ่อใครอยู่รู้มั้ย???
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 77  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 22:08

(ตะลุงซาลซ่าค่ะ)
โน้งเนง...โน้งแกระ...
โนงเน้ง..โน้งแกระ...
กุสุมาแค้นใจเอย....แค้นใจเป็นนักน้า...(โปรดออกเสียงแบบใต้)
ต่ำพรื้อ..ต่ำพรื้อพี่เนงบ๊าร์....มาว่า..ให้เจ็บใจเอ้ย...
ต่อให้อ้อนวอน...อ้อนวอนก็ไม่แล้...
อยากคืนดี     ก่อมีข้อแม้......ข้อแม้
ต้องหาพาน....เอาพานทองแท้......มาแลกเอ้ย...
โน้งเนง...โน้งแกระ...
โนงเน้ง..โน้งแกระ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 78  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 22:41

๑มาจะกล่าวบทไป
ถึงท้าวไทมาลีวราชนาถา
เที่ยงตรงโปร่งใสธรรมา
สถิตยังแดนฟ้าสุราลัยฯ
๑วันนี้เห็นทีจะมีเหตุ
อาเพศพัลวันกันยกใหญ่
จำเราจะต้องลงไป
ตัดสินชี้ให้ประจักษ์ธรรมฯ
๑ครั้งก่อนว่าความสามฝ่ายฟ้า
ทศพักตร์ลักสีดางามขำ
อีกฝ่ายหนึ่งพระรามตามประจำ
ยังร่ำร่ำปวดเศียรเวียนเต็มทีฯ
๑ครั้งนี้ ให้ลงไปเป็น ปปช.
ทั้ง กกต.ก็เชิญมาอีกนะนี่
หลากฝ่ายหลายหน้าประดามี
เห็นทีปู่เป็นลมถึงดมยาฯ
๑เบิกตะละแม่คนกลางสะอางโฉม
หรือจะโลมริบเสียกระมังหวา
แล้วหักจิตตามระบอบชอบสุภา
อุเบกขาข่มไว้ - เชิญให้การ...

นกข. เป็นร้อยตำรวจเอกปลอมตัวมา จริงๆ แหละครับ แต่ดูดูไปเรื่องนี้ชักจะยุ่งกันใหญ่ ยิ่งสาวยิ่งยุ่ง มีข่าวลือเรื่องหัวคะแนนรับทรัพย์ เรื่องคดีหมิ่นประมาท ชายบอกว่าได้เสียหญิงเป็นเมียแล้วหญิงบอกยังไม่ได้เป็น คดีปลุกปล้ำกระทำอนาจาร คดีแม่นมปล้ำผู้สมัครตัวโกง คดีปลอม สด. 3 ตามคำกล่าวหาของแม่นม แถมมีการกล่าวหาว่าผู้สมัครบางคนมีเมียแล้ว บางทีก็หาว่าผู้สมัครมีมากกว่าใจเดียว ขาดคุณสมบัติ... แถมมีคนต่างด้าวปลอมตัวมาให้เงิน 25 ล้าน เอ๊ย ปลอมตัวมาลงสมัครจากตงง้วนอีก ... สารพัดเรื่อง
นกข. เลยต้องเชิญท่านปู่มาว่าความครับ ปู่ผมชื่อ ท้าวมาลีวราช เคยว่าความคดีเขาพระวิหาร เอ๊ย คดีทศพักตร์ลักพระรามจนสีดาต้องตามหา อะไรนี่แหละมันหลายร้อยปีมาแล้ว ผมเด็กรุ่นใหม่ ขี้เกียจจำ แต่สรุปว่าคดีดังสมัยนั้นแล้วกัน ตอนแรกท่านปู่จะไม่ยอมมานะเนี่ย บอกว่ากำลังช่วยเขาว่าความกรณีบัตรเลือกตั้งที่ฟลอริดาอยู่ ผมอ้อนวอนตั้งนานกว่าจะยอมมาเป็นประธานการเลือกตั้งคู่คราวนี้
ท่านปู่ก็ขึ้นบัลลังก์แล้ว เชิญพยานคนกลาง คือแม่นางกุสุมา ให้ปากคำครับ จะเอายังไงก็ว่ามา ปู้ผมใจดีนะ ไม่ตัดสินความส่งเดชเหมือพระพันวษาหรอกน่ะ...
อ้อ ข้าแต่ศาลที่เคารพ โปรดเก็บหัวงูบนศีรษะใต้เท้าไปก่อนครับ เชิญกุสุมาให้การ...
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 79  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 23:12

สงสัยคืนนี้ ตะละแม่กุสุมา เธอทานจับฉ่ายของตะละแม่ชานเรือนเสร็จแล้วก็คงเข้านอนไปแล้วล่ะค่ะ คุณปู่ นกข พรุ่งนี้ปู่ค่อยมาปลุกตะละแม่กุสุมาใหม่นะเจ้าคะ

ตะละแม่ชานเรือนคะ เชิญตะละแม่ไปรับบทในวิกลิเกนี้สักบทนะคะ ข้าพเจ้าจะเฝ้าหม้อจับฉ่ายให้ท่านเอง
งวดนี้หวยออก 69 หรือคะ เห็นตะละแม่ชานเรือน กับ ปู่เนงบาร์ บอกใบ้กันนัก
เนงบา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 80  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 23:55

โน้งเนงโน้งแกระโน้งเนงโน้งแกระ... เอ่อเฮอเออเงย (โน้งเน้งโนงแกระ)
พ่อปู่เจ้าเอย - ข้าจะขอให้การ
แก้ข่อกล่าวข้านเอย - ดวงมาลย์กุสุมา
เป็นไหรมาโกรธ - โท้ษข้าเนงบา
ฟังหน่อยเถิดหล่อนจ้า - เนงบาจะชี้แจง- เฮย

ข้าแต่ศาลที่เคารพ กระผมเนงบาขอประทานบารมีศาลเป็นที่พึง ด้วยตามที่ตะละแม่กุสุมาเธอแค้นอกแค้นใจกระผมนั้น กระผมขอให้การต่อศาล ฝากไปชี้แจงถึงตะละแม่ในคอกพยานด้วยว่า กระผมผิดไปแล้ว อันที่กระผมกล่าว คล้ายๆ จะตีความว่ารักแม่กุสุมาเหมือนเป็นกรรมนั้น เป็นแต่พลั้งปากโดยจะได้มีความตั้งใจฉะนั้นหามิได้ ตามประมวลกฏหมายอาญามาตรา 12345 ท่านว่า ถ้าแลมันผู้ใดกระทำความผิดโดยพลาดพลั้งไม่ตั้งใจ และมันผู้นั้นก็รู้สึกสำนึกผิดแล้ว หากความผิดนั้นประนีประนอมยอมความกันได้ก็ให้ยกความผิดนั้นเสียสถานหนึ่ง มอบตัวผู้ผิดจำเลยไปให้โจทก์สั่งสอนอบรมเลี้ยงดูจนกว่าจะหลาบจำสถานหนึ่ง หรือปรับสินไหมทดแทน ในกรณีจำเลยเข็ญใจไร้ทรัพย์อยู่หลังเขา หาพานทองแท้มาทำขวัญโจทก์มิได้ ให้เอาตัวจำเลยลงเป็นเจ้าบ่าว เอ๊ยบ่าวรับใช้โจทก์สืบไปสถานหนึ่ง เป็นสามสถานดังนี้ สุดแต่ศาลจะกรุณาพิพากษาขอรับ...
อนึ่งกระผมขอแถลงว่า เรื่องนี้เป็นเพียงเพราะกลอนพาไป คือกระผมเชิญพระราชนิพนธ์อิเหนามาได้แค่ 2 บาท ก็ลืม เลยต้องอวดขี้เท่อแต่งต่ออีก 2 บาท เป็นความสัตย์ไม่ได้ตั้งใจให้แม่นางกุสุมาแค้นใจเล้ย กลอนพาไปเองแท้ๆ พยานหลักฐานยังมีอยู่ในคำกลอนที่กระผมแต่ง - ว่า - "ชาตินี้พี่มีกรรมต้องจำลา ไปจีบแม่กุสุมาต่อไปเอยฯ"  ซึ่งตะละแม่เก็บไปคิดแค้นใจนี้ ศาลที่เคารพก็พึงพิจารณาเห็นได้ชัดว่า ไม่ได้แปลว่าการมาจีบกุสุมานั้นเป็นกรรมเลย แต่การที่ต้องไปจีบ "แม่" กุสุมาต่างหากที่เป็นกรรม คำว่าแม่กุสุมาในที่นี้ ศาลที่เคารพคงจะเห็นด้วยกับกระผมว่าต้องมิใช่หมายถึงแม่จริง เพราะตั้งแต่ต้นพระอัครเทวีเมืองแปรไม่มีบทออกมาแสดงในลิเกเรื่องนี้เลย "แม่กุสุมา"  ที่มีบทบาทในลิเกเรื่องนี้ตั้งแต่ต้น ก็มีแต่แม่นมหนอนเท่านั้น...
ข้าแต่ศาลที่เคารพ วิญญูชนย่อมเห็นด้วยกับกระผมว่า การจำเป็นต้องจีบแม่นมหนอน ก่อน เพื่อเข้าไปหากุสุมาต่อไปนั้น เป็นกรรมจริงๆ  กระผมสามารถอ้างพยาน คือ เจ้าชายสอพินยาเมืองหงสาวดีมาเบิกความยืนยันได้ในข้อนี้ แต่การได้รักกุสุมานั้น เป็นบุญต่างหากมิใช่กรรม เมื่อกระผมได้กราบเรียนศาลที่เคารพจนกระจ่างแล้ว ก็หวังว่าศาลจะมีคำสั่งให้ตะละแม่กุสุมาหายแค้นใจ รับกระผมเข้าร่วมการสมัครรับเลือกคู่ต่อไป กระผมขอบารมีศาลเป็นที่พึ่งฯ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 81  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 04:40

กระผมมาขอชี้แจงต่อศาลขอรับ
ตามที่ท่านเนงบา กล่าวชี้แจง กระผมเห็นว่า รับฟังไม่ได้ เลยขอรับท่านศาลที่เคารพ ตัวเองกล่าวเอง แต่ไปโทษว่าเป็นความผิดของกลอน ที่พาไป หยั่งงี้ใช้ไม่ได้ ช่างเหมือนกับไปโทษว่า ตัวเองไม่ได้โอนหุ้น แต่เป็นเลขาที่เป็นคนโอน ดังนั้นไม่ผิด ไม่โปร่งใสครับ ไม่เหมาะกับตะละแม่กุสุมาเด็ดขาดครับ
ส่วนขุนแผน นั้นผมได้ข่าวว่า มีคดีติดตัวอยู่หลายคดี เจ้าชู้ก็ปานนั้น ได้ทราบมาว่า รับลูกแต่ไม่รับเมีย ก็หลายคนอยู่ จะอ้างแต่ความซื่อสัตย์ ว่ามีคนยัดหุ้นให้ ก็ดูไม่แน่ใจนะขอรับ จึงเห็นว่าควรตัดสินไปอีกเช่นกัน
เถรขวาด นั้นแหม แจกเทียน เนี่ยก็เห็น ๆ ว่าคิดจะซื้อเสียงกันจะจะ คิดจะเข้าทางลัดแบบนี้ ไม่มีทาง ควรจะส่งกลับไปเดินทางอีกหลายแสนไมล์กว่าจะถึงตัวกุสุมา ได้หรอก
ท่านชอ นั้นตัดสินได้เลย เนื่องจากโกงสัญชาติบิดามา แน่นอน เป็นชาวต่างชาติ คงไม่มีสิทธิล่ะครับงานนี้ ผมได้ข่าวลับ ๆ ว่าแม้แต่ใบประกาศว่าสำเร็จวิชาตัวเบา ก็ไปจ้างเค้าตัดแปะมาด้วยนะเนี่ย
เจ้า สอพินยา เนี่ยก็คงเป็นลูกนักเลงแถวฝั่งธน มาถึงก็จะเที่ยวตบนี่คงเข้าใจว่าแม่นมหนอนเป็นเด็กเอแบคล่ะสิ เจอฤทธิแม่นมเข้าก็ต้องเผ่นไปแล้ว จึงต้องหมดสิทธิไป
มาถึงตัวกระผมเอง คุณพระนายไวยวงษา
นั้น มีแต่ความซื่อ ถือความบริสุทธิ์ ไม่เคยคดโกงใคร ไม่รับสินบาทคาดสินบน อะไรที่เค้ากล่าวหามา เป็นแต่การยัดเยียดข้อกล่าวหา จากฝ่ายตรงข้ามทั้งสิ้น กระผมจึงเป็นคนใสซื่อมือสะอาด อย่างแท้จริง คู่ควรกับตะละแม่กุสุมา อย่างถ่องแท้ ตัดสินให้ผมชนะรับรองครับ กุสุมาจะมีแต่ความสุข เมืองแปรจะเจริญรุ่งเรือง
ผมขอสัญญา ถ้าแก้ปัญหาไม่ได้ภายใน 6 เดือน ผมจะขอลาไปโดดแม่น้ำสาละวินตาย
ถึงเวลากินดีอยู่ดีกันแล้วจ้ากุสุมาจ๋า
ชอ ถูกปรักปรำ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 82  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 04:46

ข้าพเจ้าถูกใส่ร้ายปรักปรำ ท่านเปาฯ อ้อท่านเท้าฯ ไม่ใช่ ท่านท้าวฯ
อันที่จริงข้าพเจ้ามิได้เป็นคนต่างด้าว มารดาข้าพเจ้าเป็นคนเมืองแปร
แต่ไปแต่งกับบิดาที่ตงง้วน ถึงข้าพเจ้าจะตีคลีไม่เป็นเหมือน ไทเกอร์ วูด ตีกอล์ฟ
ก็สมควรได้สัญชาติแปร ปริญญาจากม.แปรสาขาการกีฬาไม่ได้ก็ไม่เป็นไร
และขอให้ท่านท้าวฯช่วยลงทัณฑ์สอพินยาฐานผู้บงการที่ว่าจ้างนักฆ่ามาจัดการกับข้าพเจ้าเพื่อมิให้ข้าพเจ้าไปช่วยแม่นางกุสุมา
ทำให้ข้าพเจ้าต้องพักฟื้นแถมยังถูกกล่าวหาว่าติดสินบนกับทางการ กรมการเมืองของเมืองแปรไม่ได้กระทำเช่นที่กรมการเมืองของเซียมกง
แสนสะท้อน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 83  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 06:01

ืท่านท้าวมาลีวราชผู้ทรงธรรม  โปรดฟังคำขุนแผนแสนสะท้อน
มิได้หนีราชการแค่พักร้อน  มีเชื้อมอญหวังจะผูกกับเชื้อแปร
สอพินยาโจรชั่วส่งผีผาด หวังพิฆาตว่าที่ของตะละแม่
บุญยังมีผีล้มยมมาแก้  แต่ที่แย่ถูกใส่ความตามคำเท็จ
ลูกที่มีที่เลี้ยงดูเพราะแม่ตาย หริือแม่หายหนีตามนายจะเด็ด
นั้นกล่าวหาว่าเจ้าชู้เป็นความเท็จ ทั้งคดีก็เสร็จหมดสิ้นความ
เลี้ยงลูกเมียไม่อดตายด้วยมีสิน  ทั้งที่ดินดินดีปลูกงดงาม
ของเก่ามีก็ไม่ขายให้เสียนาม ทุกเขตคามล้วนรู้ว่าไม่โกง
คุณสมบัติครบถ้วนไม่กวนเมือง ไม่มีเริื่องซื้อเสียงไม่แจกโลง
หวังว่าท่านวินิจฉัยด้วยใสโปร่ง เพื่อให้โรงศาลนี้มีความธรรม
    เมียมีก็ถูกริบถูกประหาร หวังว่าจะมีผู้เห็นใจบ้าง กับหัวใจที่ยังว่าง ดวงนี้
ขุนช้าง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 84  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 08:47

ขุนช้างแอบดูอยู่นาน เห็นท่าไม่ได้การรีบออกมา
ขืนชักช้าประเดี๋ยวพลาด
อดเด็ดสวาทแม่กุสุมา
ถึงพี่นี้รูปไม่หล่อ
แต่พ่อพี่นี้รวยนะจะบอกนา
นโยบายพี่แสนดี
แจกเงินเต็มที่ไม่น้อยหน้า
ตาเถรขวาดกลับบ้านเถอะ
อย่ามาเลอะเทอะจะขายหน้า
ป้าจุไรฝากมาตาม
ตาอย่าวู่วามรีบกลับอยุธยา
เอาเทียนคืนมาด้วย
ประเดี๋ยวจะพลอยซวยกันใหญ่หนา
แก้วเก้าไม่อนุญาต
ตาเถรขวาดระวังพลาดถูกถีบมา
โอ้แม่เอ๋ย  แม่นางฟ้า
เลือกพี่ดีกว่านะน้องจ๋ากุสุมา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 85  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 09:30

กราบเรียนท่านปู่ศาลมาลีที่เคารพ
กุสุมาขอสงวนคำให้การเป็นพยานกะทุกฝ่ายนะคะ เพราะตอนนี้อยู่ในฐานะของกลาง  เอ๊ย คนกลาง
ไม่ฝักใฝ่ฝ่ายใดค่ะ  เข้าข้างใครไม่ได้ไม่ว่าจะเป็นพี่เนง พี่นาย พี่แผน หรือพี่ชอ
อุ๊ย เพิ่งเหลือบเห็นท่านขุนช้างใจเดียวมาเกี้ยวอีกคนแล้ว  แหมดีใจได้ตัวเลขมาเพิ่มยอด
มาช้ายังดีกว่าไม่มา...มาช้ายังดีว่าไม่มา...ค่ะท่านขุน
เอาเถรขวาดกลับไปเถอะค่ะ  หน้าที่การงานยังไม่เสร็จแอบมาหาลำไพ่เแถวนี้ได้งัย

ท่านปู่ขา  เชิญโจทย์จำเลยพยานผู้ต้องหาไปให้การต่อที่กระทู้ ๒๒๕ นะคะ  
ง่า....ว่าแต่ที่ท่านปู่พลั้งปากว่าจะริบของกลางซะเองน่ะ...พูดจริงให้หนูดีใจป่าวคะ  
หนูจะได้รีบไปร่างพินัยกรรม เตรียมไว้ให้ท่านปู่เซ็นมอบมรดกให้หนูแทนหลานชายท่านปู่ไงคะ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 86  เมื่อ 16 ธ.ค. 00, 03:56

ชอบดูลิเกสมัครเล่นวงนี้ เลยเอารูปอาหารมายั่วน้ำลาย
VMaster
อสุรผัด
*
ตอบ: 20

คณะผู้บริหารวิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 87  เมื่อ 15 ม.ค. 01, 12:39

คุณ ด.เด็ก โพสต์รูปไม่ได้หรือปล่าวคะ
เพราะจากข้อความดูเหมือนจะเป็นอย่างนั้น รูปอาจจะใหญ่ไป ถ้ายังไงส่งรูปมาให้ทางทีมงานจัดการใส่ให้ก็ได้นะคะ
หน้า: 1 ... 4 5 [6]
  พิมพ์