เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 18433 ผู้ชนะสิบทิศ ตอนกุสุมาเลือกใคร : ลิเกคณะวิชาการดอทคอม..มาแล้วจ้าาาา(ต่อจากกระทู้ ๑๘๔)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 10:24

อุ๊ยพระเอกหมายเลขหนึ่งมาถึงแล้ว
เชิญท่านเถรผู้แกล้วนั่งก่อนค่า
ลงนั่งตากพัดลมแล้วดมยา
พูดช้าๆเดี่ยวเป็นลมแบบสมวัย
เทียนท่านเอาไว้ทำรัยสงสัยค่ะ
ฟาดพี่สอหัวบะได้หรือไม่
หรือเอาไว้นั่งเทียนเขียนอะไร
ท่านเถรขวาดหลงไปหรือเปล่าเอย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 10:31

เฮ้อ กลุ้มกะหนุ่มๆจริง  ถึงคิวเราต้องการตัวก็ไม่รู้ไปไหนหมด
ลิเกโรงนี้ นางเอกต้องมาชกกะผู้ร้ายเองซะละม้างงงง
(NEW)เถรขวาด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 11:30

พี่มอบเทียนจุดส่องใต้ท้องนํ้า
ให้น้องดําสู่ละหานธารนํ้าไหล
จะพาน้องแหวกว่ายไปแดนไกล
แล้วครองคู่ครองใจกันสองคน
ปริศนาปลายเทียนอยู่ที่เทียน
พี่หมั่นเพียรเสกคาถาพาล่องหน
โอ๋น้องจ๋าอย่าชักช้าแม่หน้ามน
เดี๋ยวมีคนอิจฉาน่ารําคาญ
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 12:01

กำลังจะจับ เครื่องกลับไปหาแม่นกยูง แต่เห็นการกระทำของเจ้าสอพินยา พระนายก็แสนจะทนไม่ได้
เหม่ ๆ สอพินยา ทำไมท่านถึงทำเช่นนี้ อย่ากระนั้นเลย พระนายถึงจะถูกตัดสิทธิ แต่ก็ไม่ขอนิ่งดูดาย
จะมาช่วย ท่านสอ เอ้ยไม่ใช่
จะมาช่วยกุสุมา พาหนีไปเสียที่กรุงศรีกับพี่เถอะนะน้อง แม่นกยูงอะไรนั่น พี่เอาไปคืนเข้าแล้ว ทั้ง 25 ล้านบาท ก็ถือว่าเรื่องมันจบแล้วกันนะน้องยา
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 15:00

มีพระเอกมาเสนอตัว เป็นตัวช่วย ๒ รายแล้ว
กำลังรอรายอื่นๆจ้าาา

หึหึ  นึกอะไรได้อย่าง  หึหึ
แฟนลิเกเจ้าขา
พี่สอพินยาออกมากร่าง ขู่ว่าจะปล้ำแม่นมหนอน
เค้าเรียกว่า...ไม่รู้จักเสือ เอาเรือเข้าไปจอด นะคะพี่สอ
เดี๋ยวก็..รู่ซึก..หึหึ  จะว่ากุสุมาไม่เตือน
อ้อยขวั้น
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 15:10

เอ้ะระเหยลอยไป  ลอยไปแล้วก็ลอยมา
ตัวฉันนี้ไม่ใช่ใคร  นางเอกอิเหนาไซร้แม่บุษบา
ฉันเดินผ่านมาแถวนี้  เอ๊ะ ใครๆ มาทำอะไรกันนี่  ไหงวุ่นวายกันนักหนา
ทั้งเปิดวิกทั้งตำส้มกันใหญ่  อ้อ นี่ไงแม่ตัวการกุสุมา
หล่อนมีอะไรดีเหรอยะ  ถึงจะมีคนมาให้เลือกนักน่ะ
ทั่นขุนแผนแอบอู้งานหรือไง  งานการมีทำถมไป  เดี๋ยวจะฟ้องพระพันวษา
อีตาจะเด็ดหลายใจ  เที่ยวจีบคนโน้นคนนี้เรื่อยไป  ไปไป๊กลับไปหาตะละแม่จันทรา
นั่นพ่อพระนายตัวดี  รีบหลบหน้าเร็วรี่  ก้อแม่นกยูงเธอตามมา
ทั่นเนงบาออกจากป่ามาเมื่อไหร่  ทำไมไม่ไปตามหากันทิมา
เพชรกล้าพระเอกนิยาย  หลงมาได้ไงล่ะพ่อคนเซ่อซ่า
แล้วพระเอกจอมยุทธจักร  พ่อชอเรือหักมาป้วนเปี้ยนอะไรล่ะยะ
นั่นแน่อาจารย์เถรขวาด  คิดจะหัวงูระวังหัวขาดนะทั่นขรัวตา
ป้านมหนอนคิดจะทำอะไร  เปิดสำนักคอรัปชั่นใหญ่  ระวังเถอะ กกต. มา
เปิดฉากก็ทำหัวไม้  เอะอะโวยวายใหญ่  ประเดี๋ยวสวยหรอกนายสอพินยา
ตัวเต็งพรรค เอ๊ย พระเอกทั้งหลาย  อย่าหวังมากเกินไปจะบอกให้นะยะ
นึกหรือจะได้เป็นรัฐบาล  มาคอยดูกันวันที่หกมกรา
หลับหูหลับตากัดกันไป  พรรคน้อยพรรคใหญ่ เอ๊ย พระเอกน้อยพระเอกใหญ่  โธ่เอ๋ย พวกตาอินกะตานา
ไม่รู้จักคอยระวังหลัง  ตาอยู่คอยนั่งเชียร์อยู่ล่ะจ้า
พวงเจ้าเอ๋ยกัญชา  มารักชาติพัฒนา เอ๊ย บุษบาคนนี้ดีกว่าเอย
(บทเจรจา)
ชั้นเองมีนามกรว่าบุษบา  พอดีวันนี้สุดที่รักอิเหนาไปออกรอบ  เก๊าะเลยกะจะไปช็อปปิ้งซะหน่อย  ให้บังเอิญผ่านมาแถวนี้  แหม ผู้คนสับสนอลหม่านไปหมด  (ป้องปาก) มีคนนินทาว่ายังก๊ะอุณรุทร้อยเรื่องแน่ะ  ชั้นละอดสงสารหัวหน้าพรรค เอ๊ย พระเอกทั้งหลายนี่ซะเหลือเกิน  คิดแต่จะแย่งกันเป็นที่หนึ่ง  เป็นไปเทอะที่หนึ่งนั่นน่ะ  ชั้นหาสลลลไม่  นั่งบนภูดูหมูกัดกันไปมันดีออก  พอกัดกันตายหมด  ชั้นเก๊าะฉวยโอกาสเป็นแกนนำจัดตั้งรัดถะบานซะเลย  เสียบเพื่อชาติน่ะสมญาของใครจำไม่ได้รึไงกัน ฮึ
แม่ค้าคนดุไปด้วย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 15:26

อุ๊ยส์ มันหยดติ๋งๆ  แม่ค้าตำผิดครกไปเลย  เอ๊ ตะละแม่ชานเรือน  ว่าจะมาเปิดแฟรนช้ายส์ขายจับฉ่าย  ทำไมยังไม่มาซักกะที  
อิฉันตำต้มจนครกจะแตกอยู่แล้วเจ้าค่ะ  แถมเผลอเฝี้ยงสากใส่อีตาสอฯหน้ามืดไปแล้วอีกด้วย   จะทำส้มตำขยำด้วยมือจะมีใครซื้อมั้ยเนี่ย  
คิดแล้วกลุ้ม  ดูลิเกอินไปหน่อย
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 16:42

@ นมหนอนแสนแค้นใจ...................ทำปากปะงาบๆใหญ่ใส่สอพินยา
เอ็งจะปล้ำก็รีบมาปล้ำ......................เดี๋ยวพอตกค่ำคิวไม่ว่างนา
หนอนยอมตายแทนตะละแม่............ตอนนี้นอนแผ่รอคอยท่า
สอพินยาเข้ามาใกล้...........................หนอนแหกปากร้องใหญ่  อย่าค่ะ  อย่าช้า
ถ้าปล้ำแล้วต้องรับผิดชอบ................. ยกขันหมากมาปลอบนมหนอนหนา
เป็นชายมาดละม้ายโจร......................เช่นนี้หรือจะโดนใจตะละแม่กุสุมา
แต่นมหนอนชอบเถื่อนๆ.................... ใช่ว่าจะมีเกลื่อนทั้งพารา
เนง (ฟรี)บาร์  และขุนแผน................อีกพระนายมาดแมนลว้นไม่ถูกใจป้า
อ้าว !!! ยังมิทันไร............................... สอพินยาเผ่นไปไกลแล้วหรือขา
กลับมา  กลับมาก่อน........................โถ..มาเป็นของหนอนเถิดพ่อสอพินยา...
คัมแบ๊คคคคคคคคค  สอพินยาขา...

นมหนอนทำหน้าที่ต่อ.................... ตรวจสอบใป ร.ด. ของพ่อชอฯกะพ่อ เนง (ฟรี)บาร์
เอ๊ะ ส.ด.  43 ...................................คล้ายๆปลอมๆ ดูฟ่ามๆนะคะคุณขา
ต่อมาตรวจหลักฐาน.....................ว่ามาตรฐานพ่อผ่านด้านการศึกษา
คราวที่แล้วงานเลือกตั้งส.ว. ..........ถ้าไม่ไปละก็ตัดสิทธิ์จ้า
พอผ่านแล้วก็เชิญนั่ง................... เอาเบียร์ให้ท่าน เนงฯ สักลัง  ส่วนท่านชอฯรับน้ำชา
เชิญประลองสงครามน้ำลาย...... ระวังฝอยกระเด็นกระจายโดนหน้าป้า
เชิญท่านกล่าวเรื่องความรัก........อันยิ่งใหญ่ยักษ์ต่อตะละแม่กุสุมา
ส่วนตอนนี้แม่นมหนอน................ จะขอตัวไปก่อนตามพ่อสอพินยา

ว่าแล้วเอย....  นมหนอนขึ้นควบม้า  ออกตามล่าตัวพ่อสอฯ
เดี๋ยวจะค่ำแล้วนะพ่อ   นมหนอนรออยู่นะค้า...เตร๊ง  เตรง  เตร่ง  เตร๊ง....
สอพินยา....
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 19:52

โอย.. สะบักสะบอม.. ท่านไขลู ประคองข้าพเจ้าไปหน่อย เดี๋ยวนางผีเสื้อสมุทรจะตามมาอีก ... กลับเมืองมอญหงสาวดีของเราเถอะท่านไขลู เอ๊ะนั่นเสียงใครแว่วๆ หา ป้าหนอนเรอะ จ๊ากกกก.... เผ่นโว้ย ตัวใครตัวมัน ข้าพเจ้าอยู่ไม่ไหวแล้ว เชิญท่านไขลูอยู่รับศึกป้าไปคนเดียวเหอะ - มอญหงอย เอ๊ย มอญถอยโว้ย..
ตะละแม่ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 20:19

มาแล้วค่ะ ต้มจับฉ่ายมิอใหม่ ยกมาเสริฟ นักแสดงและคนดู ...ร้อนๆค้าา อร่อยถูกใจสั่งใหม่ได้ค่ะ
รต. เนงบา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 20:30

ไหน ป้าหนอนไล่เจ้าลูกมอญน้อย เสธ.พินยา  เอ๊ยสอพินยาไปซะแล้วเรอะ ฮึ่มๆกรอดๆ บ๊ะเสียดาย อุตส่าห์วิ่งมากะจะชกหน้ามันเสียหน่อย มีคดีแค้นกันตั้งแต่สมัยอยู่ตองอู หนีหน้าไปซะได้นะเจ้าสอพินยา ฮี่ธ่อ - ไม่แน่จริงนี่หว่า...

ป้านมดูหลักฐานใหม่ หาว่าใบ ส.ด. ผมปลอมเหรอป้า
โธ่ผมต้องมี ส.ด. เสียที่ไหน เป็นทหารชาญชัยประจำการเก่งกล้า
เมื่ออยู่ตองอูเป็นนายกอง ทหารราบทั้งผองต้องสยบตัวข้า
ยังไม่ใช่กองหนุนกองเกิน ป้าหนอนมองเจ้า สอ. เพลินไปหน่อยล่ะซิท่า
พอย้ายไปอยู่เมืองไทย ผมก็เรียนจนได้ร้อยตรีนั่นแน่ะจ้า
รด.เพื่อนเรียนแค่สามปี ตัวผมนะซี-เก๋กดเรียนเข้าไปห้า
เป็นผู้หมวดอวดเก่งสุดใจ แล้วยังงี้มีได้ไง สด.สามล่ะเจ้าขา
กุสุมาว่ายังไงจ๊ะสาว อยากควงนายร้อยสอยดาวก็รีบก้าวเข้ามา... (ถึงจะเป็นดาวเทียมก็เหอะ)...
เพิ่งสังเกต เลขที่ความคิดเห็นดี มีชัยไปกว่าครึ่ง หึหึ
เนงบาร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 20:31

จ๊ากกก... ช้านิดเดียว เลขเด็ดถูกแย่งเอาไปใส่ต้มจับฉ่ายเสียแล้ว...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 20:53

กุสุมาสุดแสนจะแปลกใจ........เอ๋พี่สอไฉนถึงได้หมดน้ำยา
แม่นมหนอนควบไล่อุตลุด....ยังไงแม่นมก็ไม่ยอมหยุดนะคะพี่ขา
ยอมให้จับเถอะอย่ากร่าง.....คอตกเข้าตะรางน้องกว่าดีกว่า
แล้วค่อยแหกคุกหนี....จับยามอุบากองให้ดีค่ะพี่สอพินยา
นมหนอนจัดหน่วยสวาท.....ไล่ตามใจขาดนะจ๊ะนมจ๋า
รับรองเรียบวุธ......ไม่ได้กลับมาผุดในวิกอีกนา..
เตร๊งเตร็งเตร่งเตร๊ง....ถึงคิวค่ะพี่เหน่ง..เอ๋ย...บาร์...
(เจรจา)
ตะละแม่ชานเรือนขา  มาได้เวลาดินเนอร์พอดีค่ะ
ส้มตำเจ้าโน้นยังไม่ขาย   แม่ค้าบอกว่าสากยังหาไม่เจอ  เขวี้ยงแรงไปหน่อย
งั้นกุสุมาขอจับฉ่ายหนึ่งที่นะคะ
แล้วขอน้ำใบบัวบกให้อดีตสามี อีกหนึ่งตุ่มใหญ่ๆค่ะ..
(รำพึง)อะหนะบุษบาขึ้นเวทีมาแล้ว....
ชักวิตก  พี่เนงเห็นแกว่าแกคล้ายจรกาอยู่ซะด้วย
เผื่อแกเปลี่ยนใจไปทางบุษบา  ตัวเลือกของกุสุมาน้อยลง
จะได้อะไรไปช่วยในเกมเศรษฐีล่ะเนี่ย
คุณพระนายก็จ๊นจน   ถูก ก.ก.ต. บังคับให้คืน ๒๕ ล้านให้แม่นกยูง  จะเหลืออะไรมาสู่ขอกะท่านพ่อ
ท่านชอรึก็มีแต่น้ำหอม...กะตังค์ไม่มี
เหลือพี่แผนแสนสะเทือนคนเดียว...จะได้รับเลือกรึเปล่าไม่รู้คราวนี้
 อออกทีวีเห็นปฏิเสธว่าไม่รู้ๆๆๆลูกเดียว...แย่  ทำมั้ย คนอื่นรู้กันโม้ดแล้วล่ะคะพี่แผน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 21:07

(นอกบท)
อ้าว ไม่ทันเห็นว่าพี่เนงบาร์มาแล้ว
เรียนรด.ตั้ง ๕ ปีเชียวเรอะ  สงสัยจะตกซ้ำซาก...
นมหนอนจ๋าช่วยเช็คประวัติแทนก.ก.ต. ที
 ตอนแรกพี่เนงเป็นนายพลอยู่ดีๆ ทำไมดิ่งลงมาถึงรต.ล่ะคะ
ทำยังกะดัชนีฮั่งเส็งดาวโจนส์กะตลาดหลักทรัพย์ไทยงั้นละ
เลขเด็ดของพี่เนง...อย่าทำเป็นเก่ง   แม่นมหนอนกำลังเหล่อยู่ ค่ะ
เนงบา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 21:19

ยศทหารเดิมที่เมืองตองอูเอามาใช้ตอนกลับชาติมาเกิดใหม่ที่เมืองไทยไม่ได้จ้ะ ชาตินี้พี่พูดเท่าไหร่ก็ไม่มีใครเชื่อว่าชาติก่อนเคยเป็นผู้บัญชาการ หรือนายกอง ทัพพลเดินเท้า เขาเลยไม่ยอมให้พี่เป็นนายพล พี่เลยต้องทนเรียนเป็นนักศึกษาวิชาทหารของกองทัพไทยใหม่ ตั้ง 5 ปีกว่าเขาจะให้เป็นนายทหารขั้นสัญญาบัตร
เอ... ดูหน้าตาบุษบาก็จิ้มลิ้มดีเหมือนกันแฮะ... รึจะเปลี่ยนใจไปจีบอะหนะบุษบาดี... แต่อย่าดีกว่า เนงบาไม่ใช่วงศ์เทวัญ  ขนาดเจ้านายระดับระตูเธอยังไม่มอง พรานป่าอย่างเนงบาคงไม่มีหวัง.. แล้วเราก็มา commit ตัวเข้าประลองทางฟากตะละแม่กุสุมาเสียแล้วนี่- -
ฉุกใจได้คิดสิการแล้ว
ดังดวงแก้วตกต้องแผ่นผา
ชาตินี้พี่มีกรรมจะจำลา
ไปจีบแม่กุสุมาต่อไปเอยฯ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์