เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 18437 ผู้ชนะสิบทิศ ตอนกุสุมาเลือกใคร : ลิเกคณะวิชาการดอทคอม..มาแล้วจ้าาาา(ต่อจากกระทู้ ๑๘๔)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 15 ม.ค. 01, 00:39

ทุงยาบ่าเล……เส่เหลเมา….

เป่าปี่ตีฆ้องลั่นกลองศึก
ให้คักคึกครานี้ถึงทีเท่
วิชาการดอทคอมเล่นลิเก
แถมกิ๊บเก๋ลำตัดซัดมาลัย

คุณคนใต้ย้ายตำแหน่งเป็นโต้โผ
งานใหญ่โตเลยต้องเผ่นเล่นไม่ไหว
คุณนิลกังขาตั้งท่ามาแต่ไกล
ตะบันหมากดักไว้เลยไม่มา

เชิญเจ้าค่ะพวกเราทั้งเก่าใหม่
มาช่วยรับบทไปได้ไหมหนา
จะจับตอนตะละแม่กุสุมา
บุเรงนอง/สอพินยา เลือกใครดี?

ช่วยกันหน่อยเถอะเจ้าค่ะแม่ยกพ่อยกทั้งหลาย   รวมทั้งคุณป้าหนอนที่โผล่เข้ามาให้ดีใจ
เหลือคนเฝ้าวิกลิเกยืนโรงอยู่คนเดียว  เล่นจะรอดมั้ยยังไม่รู้เลย
เอ้อระเหยลอยไป……….ลอยไม่ไกลไปแค่เมืองแปร
ประชาชนอยู่ไม่ค่อยเป็นสุข….จะว่าทุกข์ก็ไม่ถึงกับย่ำแย่
พระธิดามีอยู่คนเดียว……ถึงตอนนี้ใครๆก็เกี้ยวตะละแม่
เข้ารอบสุดท้ายกันหลายคน…..กุสุมาก็ชักสับสนดวงแด
ดอกเอ๋ยเจ้าดอกเขี้ยวกระแต….ใครจะแพ้รู้กันไม่กี่วันเอย
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 00:51

เจ็บใจคนรักโดนรังแก ข้าจะเผาเมืองแปรให้มันวอดวาย
อ้อเร็วไปยังไม่โดนรังแกนี่นา

กุสุมาหนอแม่คนงาม
 พี่จะตามมาขอบอก
อย่าชอบเลยจะเด็ดนั้นชอบหลอก
พี่รู้จริงหรอกจึงมาบอกน้องนาง
(ชักจะล่ม ไม่เคยแต่งเลยยังไงก็ขออภัย)
เจ้าสอพินยาก็ผู้ร้ายหมายจะฟัน
ไม่ระวังน้องจะต้องร้องคราง
(ติดเรทหรือเปล่า)
มีแต่พี่นี้ที่รักน้องนาง
ไม่มีจางและจากไกล
ขอบอกจากใจพระนายคนซื่อ
มาเสนอให้แม่นางกุสุมาเมียงมอง
พี่นั้นคนน้อยต้อยต่ำจากกรุงศรี
เป็นเพียงมหาดเล็กไม่มีทรัพย์
เพียงแต่หวังน้อจะมองมาบ้าง
(ไม่ไหวกัดฟันจนจบ ล่มมาเรื่อย ๆ )
ป้าหนอน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 04:37

เอ้อระเหยลอยไป  ตัวฉันลอยไปแล้วก็ลอยมา
(ซ้ำ  เอ้อ  ระเหยลอยไป  ตัวฉันลอยไปแล้วก็ลอยมา)

...ขอสวมบทลอยลม....เป็นนางพระนมตะละแม่กุสุมา
ตอนแรกจะเป็นไขลู....แต่พอดูๆแล้วไม่เอาดีกว่า
เป็นนางแม่นมจอมจุ้น...ชอบยุ่งชอบวุ่นกับเขาทุกท่า
เป็นนางชอบยุชอบแหย่...เป็นนางชอบแส่เรื่องตะละแม่กุสุมา
จะยุให้ทิ้งจะเด็ด....ก็มันชอบเด็ดแต่เหล่าบุบผา
จะยุให้หา ผ. ใหม่............ไม่ใกล้ไม่ไกลพ่อสอพินยา
จะยุให้ลองไปสบาย...........กะคุณพระนายที่แถวอยุธยา
จะบอกให้เป็น ส.ส. ...........เผื่อเป็น รมต. กะเขาดีหนา
แม่นมจะได้พลอยรุ่ง..........เผี่อได้หุ้นยุ่งมาเก็บสักครา

พวกเจ้าเอ๊ย...มาลา  ตะละแม่กุสุมา  จะว่าไงเอย
พวกเจ้าเอ๋ยมาลา  ตะละแม่กุสุมาจะว่ากระไรเอย...
คุนดู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 04:54

เย้ๆๆ  เปิดวิกใหม่  แม่ยกขอตามมาดู  วิกนี้มีป้าหนอนศรีมาเป็นไซด์คิกด้วย   แถมพระเอกหน้าปิ๊งมาร่วมวงอีกคน  
พ่อจะเด็ดเลยไม่กล้าออกมาเด็ดแล้วมั้ง  ขอเป็นกองเชียร์ร่วมโจ้ส้มตำอีกคนค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 09:04

อุ๊ยตายว้ายกรี๊ด!!! ดีใจได้ตัวเลือกหลงมาคนนึงแล้ว หน้าใสปิ๊งซะด้วย
คุณพระนายเจ้าขา....เดี๋ยวจะมาตอบ  อย่าเพิ่งหนีกลับอยุธยา ไปหาแม่นกยูงซะก่อนนะเจ้าคะ
แม่นมหนอนจ๋า(ชื่อฟังแหม่งๆแฮะ)  ยังไงแม่นมก็ตั้งบริษัทคอนซัลแตนท์     จะได้ค่าหุ้นเป็นกอบเป็นกำ  ไม่ต้องไปให้ปากคำไงล่ะจ๊ะ
คุณคนดู ยกร้านส้มตำมาเชียร์ถึงหน้าวิก   ไม่เล่นไม่ได้แล้ว
พ่อสอพินยากะพ่อจะเด็ดยังเดินทางมาไม่ถึง    ชักช้านักจะลงมติไม่ไว้วางใจขอยุบตำแหน่งพระเอกผู้ร้าย...
ก็อย่างว่าละนะคะ  จะเด็ด..ก็จะ..จะ..จะ..ไม่เด็ดซักที แล้วจะมัวร้องเพลง...เหตุไฉนข้าเศร้าวิญญาณ์ อยู่ทำมั้ย
คนที่อยากไม่มาน่ะ    เผาเกรียมแล้วนะ..ทำบาร์บิคิวแกล้มส้มตำกันค่ะ

ขอไปคิดบทก่อนค่ะ   แล้วจะกลับมาอีก
ตอนนี้รถหาเสียงผ่านหน้าบ้าน  คิดอะไรไม่ออกค่ะเสียงดังจัง
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 11:40

ตามมาดูฟรีด้วยคนนะคะ   แต่งลิเกไม่เป็น แถมยังจําเนื้อเรื่องไม่ค่อยแม่นเสียอีก
ขออาสาเป็นคนดูค่ะ ดูไม่ดูเปล่า ขอนั่งทานส้มตําด้วยค่ะ ตําไทยนะคะไม่ใส่ปู อย่าให้เผ็ดมากนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แม่บัว (แม่ยกอาชีพ)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 12:27

แม่ยกปีสองพันอย่างอิฉันโดดข้ามรั้ว รปภ. สบายมากเข้ามาปูเสื่อรออยู่หน้าเวทีแล้ว
พระเอกทำไมช้านัก.
หรือยังใช้ดีเซลอยู่ วอร์ม นานจังนะค้า..าา
แสนสะเทือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 13:44

พี่มิได้เลือดกษัตริย์ขัตติยา หรือขี้ข้าเจ้าชู้แต่ตองอู
หวังแม่หญิงดอกฟ้ามาเคียงคู่ ขอเจ้ารู้เพียงว่าพี่มาจริง
เสียงรำ่ลือล่องไปถึงแดนพี่ ถึงกวีขับเพลงเพราะเสนาะยิ่ง
พี่ขุนแผนรีบมามิประวิง เพื่อยอดหญิงคนนี้ท่ีพี่ปอง
มีวิชาเหมือนมีทรัพย์อยู่นับแสน พี่ขุนแผนมีทรัพย์นับพันล้าน
แล้วอีกหุ้นชื่อบ่าวเหลือประมาณ ขอกุสุมาอย่าได้รอลังเล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 15:01

โห  พระเอกมาอีกคนแล้ว
แม่ยกโดดข้ามรั้วมานั่งตาแป๋ว รอสวมพวงมาลัยแทนคนเก่าที่เครื่องยังไม่ติด

ขับเสภาหน้าม่านต้อนรับนะเจ้าคะ

จะกล่าวถึงเรื่องเมืองสุพรรณบรรหารเก่ง
มีหนุ่มเจ๋งหาใครไม่มีเหมือน
ชื่อว่าท่านขุนแผนแสนสะเทือน
ทรัพย์สินเรือนพันล้านประมาณดู

พูดซะหวานว่าหมายปองน้องดอกฟ้า
มองเห็นหน้าก็หล่อเหลาเอาการอยู่
กุสุมาตรองตรึกนึกเอ็นดู
รู้ก็รู้ไม่มีหุ้นให้วุ่นใจ

ก่อนเลือกพี่ ยังสงสัยใคร่ขอถาม
ว่าน้องแบมโฉมงามไปถึงไหน
แล้วคุณแม่กับหนูนาว่ายังไง
ลงสมัครกันหมดมั้ยช่วยบอกที
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 18:53

ตามมาขิดูยี่เกวิกนี้ด้วยคนนะคะ มาลองส้มตำด้วยค่ะ ขอยำมะม่วงเพิ่มอีกอย่างนะคะ สั่งเผื่อนักแสดงด้วยค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 19:05

เปิดฉาก  กุสุมาออกโรง

กุสุมา...เอ๋ย..แสนจะระทึก...ใจเต้นตึกตึกอยู่ที่นี่
ฟังหนุ่มๆเล่าประวัติ ...ไม่รู้จะลงบัตรเลือกใครดี
คุณพระนายหนุ่มไทย...หล่อใช้ได้แต่ไม่มีกะตังค์
แต่งแล้วอยู่แถวๆซอยหมอเหล็ง...นึกแล้วก็ชักเซ็งขึ้นมาจัง
ส่วนพ่อขุนแผนแดนสุพรรณ....ทรัพย์สินพันล้านยิ่งกว่าฝรั่ง
แต่แจ้งบัญชีหมดรึเปล่าหนอ....เสี่ยงมาลัยคล้องคอ ก็กลัวจะพัง
เตร๊งเตร็งเตร่งเตร๊ง....
แม่นมจ๋าปรึกษาหน่อย....นะ
เพชร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 21:22

อ้าว...แม่ยกข้ามวิกตามแม่นมหนอนมาด้วย
ย้ายมารับจ็อบที่นี่ ก็ยังติดตามหอบพวงมาลัยมาฝากอีกอยู่ดี...อิอิ

ที่นี่มีแม่ยกมืออาชีพด้วยเหรอ ยังเป็นแค่มือสมัครเล่นค่ะ

แต่วงส้มตำกันโน่น  ขอร่วมวงด้วยคน...นะคะ
แล้วสั่งไก่ย่างเพิ่มด้วยน่าจะดี ...แลบลิ้น
เพชร(ไม่)กล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 22:03

เห็นขุนแผนมาเล่นอยู่วิกนี้
สุดแสนยินดีเป็นนักหนา
เชียร์ขุนแผนเคียงตู่กุสุมา
เผื่อเพชรกล้าจะได้รอดปลอดภัยพาล
เพชร(ไม่)กล้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 22:05

แก้คําผิด ค่ะ เคียงคู่ ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 22:35

เดี๋ยวจะงงกันใหญ่ใคร "เพชรกล้า?"
ขอตอบว่าเป็นนิยายหนุ่มใจหาญ
มีแม่ยกสาวสาวขาวสคราญ
ติดตามอ่านคนละเว็บเก็บมาแซว(ค่ะ)
หน้า: [1] 2 3 ... 6
  พิมพ์