เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 8657 "รุกสยามในนามพระเจ้า"
adithus
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ฟังเฟืองตัวเล็กที่ยังหมุนอยู่ คนจริงชื่อจริงไม่ปกปิดชื่อแซ่

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 15:50

ถ้าผมพูดอะไรที่ทำให้อาจารย์ ระคายเคืองก็ขออภัยด้วยแล้วกันนะครับ
1) ผมไม่ได้ติดใจเรื่องที่อาจารย์ ไม่ได้อ่าน เลยไม่ได้อ่านเลยไม่ได้ออกความเห้นสักนิดเีดียว ข้อนั้นผมทราบและเข้าใจดี
2) ในส่วนที่อาจารย์จะลบกระทู้ ผมก็ยินดีเพราะ
 2.1 กระทู้แรกก็บบรลุวัตถุประสงค์แล้ว คืออาจารย์ตอบมาแล้ว
 2.2 กระทู้ที่ 2เป็นความผิดพลาดจากการด้อยประสบการของผมเอง จึง Post กระทู้ผิดประเภท
 2.3 กระทู้ปัจจุบันก็กำลังทำหน้าที่ของมันต่อไป
3) ศัพท์ที่ผมใช้เป็นศัพท์ธรรมดาครับอาจารย์ ไม่ได้ใหญ่ดตน่าเกรงขาม แต่มันเป็นความรู้สึกที่คนตัวเล็กๆคนนึง มีความตั้งใจจะแสดงออก ด้านเสรีภาพทางความคิด
  สิ่งที่ผมอยากจะบอกอาจารย์ คงจะมีดังนี้ครับ
* เห็นด้วยกับการลบ 2 กระทู้ที่ไม่ได้ใช้ออกไป แต่ขอกระทู้นี้ไว้เปิดโอกาสให้คนที่สนใจแสดงความคิดเห็น
* ขออภัยถ้าความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ในคำพูด ไปกระทบกระเทือน หรือทำให้ผู้ฟังรู้สึกไม่ดี
* ขอขอบคุณ อาจารย์ เทาชมพู และ คุณCrazyHOrse ที่เป็นกระจกสะท้อนภาพ ให้ผมได้ปรับปรุงการ Postในโอกาสต่อไป(ถ้ามี)
* ขอให้ผู้ที่เข้ามาอ่านกระทู้นี้เข้าใจว่า สิ่งที่เกิดขึ้นอยู่นี้ ไม่ใช้เป็นการวิวาทะ แต่อย่างใดแต่เป็นการปรับความเข้าใจในการสื่อสารให้ถูกต้องตรงกัน
adithus
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ฟังเฟืองตัวเล็กที่ยังหมุนอยู่ คนจริงชื่อจริงไม่ปกปิดชื่อแซ่

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 11 ต.ค. 06, 10:45

เห็นว่าเข้ากันดีกลับ เนื้อเรื่องนี้ เลยหยิบ บทประพันธ์ของ ท่านพุทธทาสมาเตือนใจ

ดนตรีชีพ รื่นสำราญ ชื่อบานนัก
แล้วก็มัก ถูกทำลาย ให้หายสูญ
เพราะโทสะ สุมเผา เป็นเค้ามูล
ต้องอาดูร ชีพรส หมดดนตรีฯ

ที่มา
 http://www.buddhadasa.com/  
GOBULK
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 28 พ.ย. 06, 11:26

...Hmmmmm....
กลับมาแล้วคนดี
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 28 พ.ย. 06, 16:49

ยังไม่เคยอ่านเลยครับ กะว่าจะอ่าน แต่แพงจัง รอให้หอสมุดซื้อมาไว้ก่อน จะเช่าอ่านดูครับ ว่าแต่เถียงกันเสร็จแล้วนะครับ อิอิ  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์