เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 8656 "รุกสยามในนามพระเจ้า"
adithus
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ฟังเฟืองตัวเล็กที่ยังหมุนอยู่ คนจริงชื่อจริงไม่ปกปิดชื่อแซ่

เมื่อ 09 ต.ค. 06, 18:25

นิยายยั่วประวัติศาสตร์ เรื่องเป็นเรื่องราวใน รัชสมัยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช และ พระเจ้าหลุยส์ที่ 14 แห่งฝรั่งเศส ซึ่ง ได้ส่งคณะราชทูตมาเจริญสัมพันธไมตรีกับราชอาณาจักรสยามในสมัยสมเด็จพระนารายณ์ โดยใช้การเผยแพร่ศาสนาแฝงวัตถุประสงค์แสวงหาผลประโยชน์ทางการค้าและการทหาร ด้วยกลการเมืองที่ซ่อนอยู่เบื้องหลัง
กลการเมืองที่อยู่เบื้องหลังนโยบายทางการทูตของพระเจ้าหลุยส์ที่ 14 นั่นคือเจตนาที่จะเข้าไปยึดอำนาจในสยาม ด้วยการทำรัฐประหารเปลี่ยนตัวผู้ปกครอง โดยมีสยามเป็นก้าวแรก เป้าหมายที่แท้จริงอยู่ที่การยึดครองอเชีย โดยเฉพาะประเทศจีน ทั้งทางการเมืองและศาสนา

"เจตนาของคนยุคนั้นค่อนข้างสับสน ไม่รู้ว่าจะเอาผลประโชน์ทางการเมือง เศรษฐกิจ ศาสนา เงินทอง หรือสงครามกันแน่ หากเจตนาที่ชัดเจนของชาวฝรั่งเศสคือการเข้ามายกระดับจิตวิญญาณของชาวสยาม เพราะสยามขณะนั้นในสายตาพวกเขา คือพวกบูชาพระอิฐพระปูน พวกเขาจึงคิดจะเข้ามาขืนใจให้เข้าสู่อาณาจักรพระเจ้า ชาวคริสต์โดยมากในสมัยนั้นเชื่อกันจริงจังว่า เขาไม่นับถือศาสนาคริสต์จะตกนรก"

หากความพยายามของฝรั่งเศสนั้นล้มเหลว เหตุผลเพราะนักบวชเยซูอิสไม่รู้จักสยามดีพอ แต่เพื่อจุดประสงค์สำเร็จลุล่วง คอนสแตนติน ฟอลคอน จึงเป็นแผนการถัดมา

ฟอลคอนหรือเจ้าพระยาวิชาเยนตร์ได้รับความไว้วางพระทัยจากสมเด็จพระนารายณ์มหาราชให้เป็นสมุหนายก เขาจึงถูกอิจฉาริษยา และคบคิดกับบาทหลวงเดอ ลาแซส เพื่อเข้ายึดครองสยามประเทศ จากการเขียนสารภาษาโปรตุเกสเผยความนัย ซึ่งทุกวันนี้ สารฉบับนั้นก็ยังถูกเก็บไว้ที่หอจดหมายเหตุกรุงปารีส

หลังจากแผนการยึดเมืองโดยให้บาทหลวงเยซูอิสไม่ได้ผล ฝรั่งเศสได้ส่งเรือรบ 5 ลำ และทหารกว่า 700 นาย พร้อมปืนใหญ่เต็มสูบ มาขอพระราชทานยึดพื้นที่บริเวณป้อมบางกอกเพราะเป็นจุดยุทธศาสตร์ที่สำคัญ หากนายทหารเหล่านี้ไม่ได้รับสวัสดิการที่ดีจากประเทศแม่ พวกเขาจึงทำการออกปล้นสะดม ฉุดคร่าสตรี แก้ผ้าอาบน้ำเป็นที่อุจาดนัยตาชาวสยามผู้เคร่งศีลธรรม จึงทำให้เป็นที่เกลียดชังไปทั่ว
ชาวสยามแสนเจ้าเล่ห์พวกบูชาพระอิฐพระปูนในสมัยนั้นไม่ได้ยินยอมให้ถูกบังคับข่มเหง ชาวสยามสามารถหลีกหนีภัยคริสต์ศาสนา ภัยอิสลาม ภัยจากลัทธิล่าเมืองขึ้น จากการที่บรรดาขุนนางชั้นผู้ใหญ่ในองค์พระเจ้าหลุยส์ที่ 14 แต่งองค์ทรงเครื่องพร้อมใส่รองเท้าบู๊ต สวมวิกใส่หมวกปักขนนก เหงื่อออกโซมกายท่ามกลางความร้อนระอุของเมืองสยาม ขณะที่สองเท้าต้องติดเหนอะอยู่กับโคลนริมฝั่งแม่น้ำ

ขณะเดียวกันชาวฝรั่งเศสก็น่าสงสารไม่แพ้กัน พวกเขาจะต้องเดินทางรอนแรมทางเรือมากว่า 7 เดือน เพื่อมาพบกับสภาพอากาศร้อนชื้น ต้องตกอยู่ในวงล้อมของฝูงยุงที่รุมตอม และโรคร้ายในเขตร้อนไม่ว่าจะเป็นมาลาเรีย โรคลักปิดลักเปิด โรคท้องเสีย

ฝ่ายชาวสยามก็ได้มียุทธ-วิธีการต่างๆ ในการรักษาอธิปไตยไว้ ซึ่งบุคคลผู้มีบมบาทโดดเด่น ในการรักษาอธิปไตยในครั้งนี้ก็คือพระเพทราชา ซึ่งได้วางกุศโลบาย และกลศึกในชั้นบรมครู เลยทีเดียว

ซึ่งในความเข้าใจเดิมเดิมที่คิดว่า สมัยสมเด็จพระนารายณ์กับพระเจ้าหลุยส์ที่ 14 มีความรุ่งเรืองด้านทูตและจริงใจต่อกัน แต่หนังสือเล่มนี้ได้เปิดประเด็น มุมมองใหม่ที่สะท้อน สภาวะของกิเลส ตันหาจริต โมหะจริต โลภะจริต อีกทั้งมิจฉาทิฐฐิ ที่เกิดขึ้น

จึงเกิดเป็นสงครามหักเหลี่ยมเฉือนคมระหว่างเจ้าของผลประโยชน์หลายฝ่าย ที่สุดท้ายชาวตะวันตกทั้งหมดกลับต้องแพ้พ่ายให้กับวัฒนธรรมชาติที่เป็นแบบ
เฉพาะของชาวสยาม  
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ต.ค. 06, 22:17

ไม่นานมานี้คุณ adithus ก็เคยตั้งกระทู้เรื่องนี้มา 2 ครั้งแล้วนี่ครับ ไม่น่าตั้งซ้ำซากแบบนี้ เนื้อหาก็เหมือนเดิมทุกประการ ถึงไม่ได้มีเจตนาแอบแฝงก็ยังคงรกบอร์ดอยู่ดี

หากจะแสดงความเห็นเพิ่มเติมก็ทำที่กระทู้เก่าได้นะครับ กระทู้จะถูกดันขึ้นมาเอง

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
adithus
อสุรผัด
*

ฟังเฟืองตัวเล็กที่ยังหมุนอยู่ คนจริงชื่อจริงไม่ปกปิดชื่อแซ่

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 08:47

ปัญหาคือว่ากระทู้เก่าผู้เข้าอ่านไม่สามารถออกความเห็นได้ จึงเปิดกระทู้ใหม่ให้ผู้ที่เข้ามาอ่านออกความเห็นได้ครับไม่ได้มีเจตนาอะไรแอบแฝง อย่างที่ท่านติงมา (มีสมาชิกที่อยากจะออกความเห็นส่ง SMS มาหาผมว่ากระทู้เป็นกระทู้ปิดออกความเห็นไม้ได้นะครับ) ถ้าบังเอิญไปขวางลูกตาใครก็ขออภัยไว้ด้วยเพียงเพื่ออยากจะให้คนไทย ได้อ่านมุมมองสยามในสายตาคนต่างชาติ ต่างวัฒนธรรม เพื่อที่จะขอดีข้อด้อยมาปรับปรุงตนเองเท่านนั้นนะครับ
สุดท้ายนี้ ก็ขอขอบคุณเพื่อนๆที่ส่ง SMS มาแจ้งเรื่องกระทู้คราวที่แล้ว และขอขอบคุณคุณ คห1 ที่ช่วยชี้มุมมองด้านอื่นๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 09:02

คุณอาชาผยองท้วงถูกต้องแล้วค่ะ
ครั้งแรก คุณ adithus ไปตั้งไว้ในกระทู้นี้
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=130&Pid=60282&PHPSESSID=71eda6120d2e8ee065a4e3dd2c9e6ae6
กระทู้นี้ไม่ได้ปิด จนบัดนี้ก็ยังเปิดอยู่  แต่ไม่มีใครเข้าไปตอบนอกจากดิฉันซึ่งตอบว่าไม่ได้อ่านหนังสือเรื่องนี้

ครั้งต่อมา คุณ adithus ก็เอาข้อความในกระทู้แรก ลอกไปลงกระทู้ในห้องงานเขียน
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=134&Pid=60280
ห้องงานเขียนเขามีเอาไว้ลงเรื่องสั้นที่เจ้าตัวแต่งเอง   เพิ่มเติมความเห็นได้เฉพาะผู้แต่ง

เมื่อคุณ Adithus ส่ง sms มาขอให้ดิฉันออกความเห็น  ดิฉันก็บอกว่าเข้าไปออกไม่ได้เพราะโปรแกรมตั้งไว้ให้เฉพาะคนเขียนเท่านั้นที่โพสต์ได้

ผลคือคุณ Adithus ก็ย้อนกลับมาตั้งกระทู้ใหม่ ซ้ำซ้อนความเดิมในห้องเรือนไทย

ในเมื่อดิฉันไม่ได้อ่านหนังสือเล่มนี้    คุณบอกเรื่องย่อมากี่หน  ดิฉันก็ออกความเห็นไม่ได้อยู่ดี  ขอย้ำอีกทีค่ะ
adithus
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 10:33

ด้วยความเคารพครับอาจารย์ เทาชมพู
กระทู้แรก เป็นหัวข้อทีี่ผมตั้งขึ้นมาถามอาจารย์โดยเฉพราะโปรดสังเกต หัวข้อนะครับ
กระทู้ที่ 2 ด้วยความด้อยประสบการณ์ จึงตั้งกระทู้ิผิดประเภท มีเพื่อนท่านนึง SMS                มาให้ผม ว่าออกความเห็นไม่ได้ดังนั้นจึงเขียนไปขอคำปรึกษาจากทีมงาน ซึ่งก็ไม่ได้รับคำตอบ
กระทู้ที่ 3 ผมเปิดขึ้นมาเพื่อให้เพื่อนๆที่อยากจะออกความเห็นได้ออกความเห็น (ไม่รู้จะแก้ปัญหากระทู้ที่ 2 ไม่สามารถออกความเห็นได้อย่างไร จึงใช้วิธีการนี้เพราะรู้น้อยด้อยประสบการณ์)
ที่อธิบายมานี้ คงจะพอเข้าใจเหตุผลนะครับ อาจารย์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 10:44

เพิ่งเข้าใจค่ะ  ขอทวนอีกที
ว่ากระทู้แรก ถามดิฉันคนเดียว  คนอื่นไม่มีสิทธิ์ตอบ  
กระทู้ที่สองตั้งผิด
กระทู้ที่สาม เปิดกว้างให้ใครตอบก็ได้

งั้นดิฉันขอลบให้เหลือกระทู้เดียวนะคะ คือกระทู้นี้
adithus
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 10:57

ตามสะดวกครับอาจารย์ ถ้าเห็นว่าเหมาะสมดำเนินการเลยครับ
เพราะตอนแรกขอคำปรึกษา ไปที่ผู็ดูแล แต่ไม่มีใครตอบให้ความช่วยเหลือกลับมา จึงต้องหาวิธีการแก้ปัญหาด้วยตัวเอง
ถ้้าทางทีมงานจะมีการปรับปรุงเสนอให้ปรับปรุงตรงนี้ครับ คือมีพี่เลี้ยงให้มือใหม่อย่างพวกผม
แต่ที่อาจารย์ว่า กระทู้แรก คนอื่นไม่มีสิทธิ ในการตอบ ขอออกความเห็นแย้งครับ คนอื่นนะตอบได้ แต่เมื่อหัวข้อเป็นเช่นนั้น (ซึ่งผมผิดเอง ไม่น่าไปตั้วหัวข้ที่แคบขนาดนั้น) คนอื่นเขาคงไม่กล้าตอบ (อันนี้คิดเอาเองนะครับ)
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 11:04

เข้าใจแล้วครับ

หากมีปัญหาอีก ใช้วิธีถามในกระทู้เดิมก็ได้ครับ เมื่อกระทู้ถูกดันขึ้นมา มีเพื่อนสมาชิกเห็น ก็จะเข้าไปช่วยตอบให้ได้ครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
adithus
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 11:07

เรียนคุณ CrazyHOrse
ผมขอความช่วยเหลือไปที่ ทีมงานด้วยซ้ำ แต่ไม่มีใครตอบกลับมาช่วยเลยครับ
บัวอื่น
อสุรผัด
*
ตอบ: 39

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 11:15

ต้องขอโทษด้วยนะคะที่ทีมงานไม่ได้ตอบเมลล์ของคุณ ความผิดที่หลงหูหลงตาไปบ้าง
กระทู้คุณเเสดงความเห็นได้ปกติเเล้วนะคะ
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=130&Pid=60282&PHPSESSID=71eda6120d2e8ee065a4e3dd2c9e6ae6

ส่วน
 http://www.vcharkarn.com/include/vcafe/showkratoo.php?Cid=134&Pid=60280
ก็เปิดเป็นปกติให้เเล้วนะคะ

แต่ยังไง เรามาคุยที่กระทู้นี้ดีมั๊ยค่ะ เดี๋ญวจะสับสน
adithus
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 11:16

ขอบคุณครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 11:51

เข้าใจว่า vcharkarn.com เป็นเว็บอาสาสมัคร คนทำงานส่วนมากจะเป็น part-time น่าจะมีคนทำ full-time เพียง 1-2 คน

งานก็จะมากเป็นธรรมดา

ดังนั้นเรื่องที่เป็นกติกาพื้นฐาน ถามเพื่อนสมาชิกก็พอจะช่วยกันได้ครับ

คนละไม้คนละมือ ไม่อย่างนั้นคนทำงานมากแค่ไหนก็ไม่พอครับ

ว่าแต่ว่าจะมีใครมาคุยเรื่องกระทู้คุณ adithus หรือเปล่าหนอ? เล่มนี้ผมก็ไม่เคยอ่านเหมือนกันครับ เข้าใจว่าเป็นนิยายใช่ไหมครับ?

ถ้าสนใจประวัติศาสตร์ช่วงนี้ มีหนังสือชื่อ "การเมืองไทยสมัยพระนารายณ์" โดยอ.นิธิ เอียวศรีวงศ์ น่าสนใจมากครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 12:13

คุณบัวอื่น
อีกสองกระทู้ที่คุณไปขุดขึ้นมาน่ะค่ะ  ฝังไว้อย่างเดิมดีแล้ว  ดิฉันเป็นคนลบเองแหละ

เพราะกระทู้แรก ดิฉันตอบไปแล้ว
กระทู้ที่สอง เจ้าของกระทู้เขาตั้งผิด
เหลือกระทู้นี้กระทู้เดียวพอ  

มีตั้ง ๓ เกินจำเป็นค่ะ

คำแนะนำของคุณอาชาผยอง ดิฉันเห็นด้วยค่ะ   เว็บนี้ คนทำงานเป็นอาสาสมัครกันเกือบทั้งหมด ว่างบ้างไม่ว่างบ้าง
ถ้าสงสัยอะไรในเรือนไทยก็ถามนี้   ดิฉันตอบไม่ได้ก็อาจจะมีสมาชิกอื่นช่วยตอบเองค่ะ
adithus
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 12:27

ผมก็ทำตามกติกานั้นครับ จะสังเกตว่า ผมทั้งส่ง SMS และ Postในนี้เพื่อให้อาจารย์ช่วยตอบ
Ref: CrazyHOrse คห 11
ว่าแต่ว่าจะมีใครมาคุยเรื่องกระทู้คุณ adithus หรือเปล่าหนอ?

ไม่เป็นไรครับ ในส่วนนี้ผมเข้าใจ ว่าในคนมากมาย จะให้สนใจเรื่องเดียวกันก็ขาดความหลากหลาย แต่เปิดประเด็นไว้ เพื่อรอผู้กล้าเข้ามาแรกเปลี่ยนมุมมองกัน เพื่อให้สังคมไทยโดยองค์รวมดีขึ้น ก็ไม่ผิดอะไรใช่ไหมครับ
ความคิดความเห็นผม อาจจะไร้ค่าในผู้ทรงภูมิบางท่าน แต่อาจจะมีความหมายบ้างเพียงเศษธุลี ที่ติดอยู่บน สาราณุกรมเล่มโตนี้
แต่สิ่งนี้ก็จะเป้นหลักฐาน ของสิทธิเสรีภาพ ทางการรับรู้ และการศึกษาตามสิทธิที่ ประชาชนควรจะมี
ขออย่าให้ท่านผู้รู้ทั้งหลาย ปิดโอกาสอยู่เลย พลังแห่งจินตนาการสำคัญมากกว่าความรู้(ไอร์สไตน์)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 13:27

โอยตายแล้ว  ดิฉันไม่เข้าใจอะไรซับซ้อนระดับที่คุณบอกหรอกค่ะ
ดิฉันมองตรงๆว่า
๑) เรื่องอะไรที่ดิฉันไม่ได้อ่าน ดิฉันก็ออกความเห็นไม่ได้  ไม่ว่าจะเป็นวรรณคดีระดับโลก ลงมาถึงหนังสือแบบเรียน ก ไก่
ถ้าไม่ได้อ่านแล้ว ออกความเห็นไม่ได้เท่ากัน
แต่ถ้ามีใครในที่นี้  อ่านแล้ว  จะออกความเห็น  หรือไม่ได้อ่านหนังสือ  แต่สามารถออกความเห็นได้  ก็เชิญตามสบาย

๒) เห็นคุณไปโพสต์ซ้ำตั้ง ๓ กระทู้ในเรื่องเดียวกัน  จุดมุ่งหมายเดียวกัน ก็เลยรวบมันเสียให้เหลือ ๑  ประหยัดเนื้อที่

๓) ทั้งหมดนี้ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับศัพท์อะไรๆ ฟังใหญ่โตน่าเกรงขามอย่างที่พูดมาจนนิดเดียวค่ะ
อ่านแล้วน่ากลัวมากๆ ว่าคุณกำลังพูดอะไรกับดิฉันอยู่ละนี่
หน้า: [1] 2
  พิมพ์