เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5207 พระสัญลักษณ์
ราชวงศ์โลก
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

เซนต์คาเบรียล

เมื่อ 08 ต.ค. 06, 08:21

ใครพอจะมีรูปเกี่ยวกับพระสัญลักษณ์ในพระองค์ต่างๆมั้ยครับ เช่น ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พระราชินี พระเจ้าลูกเธอ พระเจ้าหลานเธอ พระราชินีในรัชการก่อนๆ พระเจ้าอยู่หัวในรัชการก่อนๆ ใครมีก็อยากให้เอามาแบ่งๆกันนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 12 ต.ค. 06, 09:04

.
หมายถึงพระราชลัญจกร หรือเปล่าคะ

พระราชลัญจกรประจำรัชกาลที่ ๑
เป็นรูปปทุมอุณาโลม มีอักขระ "อุ" อยู่กลาง ล้อมรอบด้วยกลีบบัวอันเป็น พฤกษชาติที่เป็นสิริมงคลในพุทธศาสนา ตราอุณาโลมมีรูปร่างคล้ายสังข์เวียนขวา อยู่ในกรอบลายกนก เริ่มใช้คราวพระราช พิธีบรมราชาภิเษก เมื่อ พ.ศ. ๒๓๒๘

http://www.siam2.com/museum/rama1.php3  
เซียงยอด
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ต.ค. 06, 10:53

แต่ผมว่า จขกท น่าจะหมายถึงสัญญลักษณ์ประจำบุคคลมากกว่า
(ขอใช้คำธรรมดาซึ่งจะให้ความหมายที่ชัดเจนกว่าครับ)
ซึ่งอาจเป็นได้ในทุกรูปแบบ
อย่างที่ อ.เทาชมพูให้มาก็เป็นสัญญลักษณ์ประจำบุคคลรูปแบบหนึ่งของรัชกาลที่ 1
เพราะสัญญลักษณ์ที่แทนความหมายถึงรัชกาลที่ 1 ที่มีผู้คิดถวายในชั้นหลังก็ยังมีพระปรมาภิไธยย่อ ป.ร.ร.4 หรือ จ.ป.ร.1 ด้วยครับ
สำหรับในปัจจุบันนี้ ถ้าเราจะนึกถึงสัญญลักษณ์ประจำบุคคลของเจ้านายในพระราชวงศ์แล้ว
เรามักจะนึกถึงอักษรพระปรมภิไธยย่อและพระนามาภิไธยย่อมากกว่า
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 12 ต.ค. 06, 17:35

พระราชลัญจกรมหาอุณาโลมที่ท่านอาจารย์เทาชมพู นำมาลงไว้ในความเหฌนที่ ๑ นั้น  สมัยก่อนเปลี่ยนแปลงการปกครองใช้เป็นคราหน้าหมวกนายทหารบกด้วยครับ  สูงประมาณ ๑ นิ้ว  เพราะได้รับอิทธิพลมาจากเครื่องแบบนายทหารอังกฤษ
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 ต.ค. 06, 21:51

ที่มาของตราอุณาโลมหน้าหมวกนายทหารนั้น ถ้าจำไม่ผิด ผมเคยอ่านเจอมาว่า เมื่อคราวที่ไทยยังมีสงครามติดพันกับพม่านั้น(ต้นรัตนโกสินทร์) กองทัพไทยอันประกอบด้วยทหารเกิดความระสั่งระสาย ด้วยเหตุว่า ทหารแต่ละนายต่างอ้วยอ้างคุณวิเศษของเครื่องรางที่ตนเองได้มา โอ้อวดอาจารย์ของตนกันจนเกิดการทะเลาะในกองทัพ จนแม่ทัพในคราวนั้น (เข้าใจว่าเป็นสมเด็จพระราชบวร มหาสุรสิงหนาท)จึงทรงริบเครื่องรางต้นเรื่องทั้งหมดแล้ว พระราชทานผ้าประเจียดซึ่งเขียนยันต์อุณาโลม ให้ทหารไทยโพกศรีษะเป็นเครื่องราง ด้วยหมายให้ทหารที่แตกเป็นก๊กเหล่านั้น ต่างสำนึกร่วมกันว่า ทุกคนเป็นทหารของพระเจ้าอยู่หัว และมีพระพุทธเจ้าเป็นอาจารย์เดียวกัน....

หากข้อมูลผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ

เขียนแล้วนึกถึงปัจจุบัน ขอให้สามัคคีธรรมจงกลับมาสู่ชาวไทย เหมือนกับคำขวัญวันแม่ประจำปี พ.ศ. 2549 ที่สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ พระราชทาน

"รักในหลวงพร้อมใจใส่เสื้อเหลือง
รักบ้านเมืองจงน้อมใจให้สร้างสรรค์
ใส่สีเดียวแล้วใจเดียวกลมเกลียวกัน
รักเช่นนั้นชาติของตนจึงพ้นภัย"
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 ต.ค. 06, 21:51

ที่มาของตราอุณาโลมหน้าหมวกนายทหารนั้น ถ้าจำไม่ผิด ผมเคยอ่านเจอมาว่า เมื่อคราวที่ไทยยังมีสงครามติดพันกับพม่านั้น(ต้นรัตนโกสินทร์) กองทัพไทยอันประกอบด้วยทหารเกิดความระสั่งระสาย ด้วยเหตุว่า ทหารแต่ละนายต่างอ้วยอ้างคุณวิเศษของเครื่องรางที่ตนเองได้มา โอ้อวดอาจารย์ของตนกันจนเกิดการทะเลาะในกองทัพ จนแม่ทัพในคราวนั้น (เข้าใจว่าเป็นสมเด็จพระราชบวร มหาสุรสิงหนาท)จึงทรงริบเครื่องรางต้นเรื่องทั้งหมดแล้ว พระราชทานผ้าประเจียดซึ่งเขียนยันต์อุณาโลม ให้ทหารไทยโพกศรีษะเป็นเครื่องราง ด้วยหมายให้ทหารที่แตกเป็นก๊กเหล่านั้น ต่างสำนึกร่วมกันว่า ทุกคนเป็นทหารของพระเจ้าอยู่หัว และมีพระพุทธเจ้าเป็นอาจารย์เดียวกัน....

หากข้อมูลผิดพลาดขออภัยด้วยนะครับ

เขียนแล้วนึกถึงปัจจุบัน ขอให้สามัคคีธรรมจงกลับมาสู่ชาวไทย เหมือนกับคำขวัญวันแม่ประจำปี พ.ศ. 2549 ที่สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถ พระราชทาน

"รักในหลวงพร้อมใจใส่เสื้อเหลือง
รักบ้านเมืองจงน้อมใจให้สร้างสรรค์
ใส่สีเดียวแล้วใจเดียวกลมเกลียวกัน
รักเช่นนั้นชาติของตนจึงพ้นภัย"
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 23 ต.ค. 06, 19:32

ลองดูอักษรพระปรมาภิไธย อักษรพระนามาภิไธย และอักษรพระนาม ในกระทู้นี้นะครับ

http://topicstock.pantip.com/library/topicstock/K3422625/K3422625.html  
หน้า: [1]
  พิมพ์