เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 13198 ผญา ภูมิปัญญาไทยอีสาน
จิตแผ้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 169

เมื่อ 04 ต.ค. 06, 07:30

เจ้าผูม้มีความฮู้       เต็มพุงเพียงปาก ก็ดีถ้อน
สอนโตเองบ่ได้          ไผสิย้องหว่าดี
  คนผู้มีความฮู้         ซูซีเฮ็ดบ่แหม่น
ความฮู้ถ่อแผ่นฟ้า         เป็นข่าถ่อแผ่นดิน
  คำค่าล้น            ขดขอดเป็นแหวน
สีแดงสุก               ก็เพราะมีหัวแก้ว
คือคนฮู้                 วิชาดีหลายอย่าง
กิริยาส่อยยู้             ซูขึ้นจึ่งข่อยเฮือง
จิตแผ้ว
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 ต.ค. 06, 06:14

เป็นคนให้ ธรรมเนียมคือนกเจ่า บาดว่าบินเผนผ่าย ขาวแจ้งดังนกยาง
thawankesmala
อสุรผัด
*
ตอบ: 46

Khon Kaen University

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 18:31

คันได้กินปลาแล้วอย่าลืมปูปะปล่อย ลางเทือปลาขาดข้อง ยังสิได้ป่นปู เด้

ติดใจอ่านต่อที่นี่นะครับ
 http://board.dserver.org/i/isanboard/00000034.html  
จิตแผ้ว
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 ต.ค. 06, 17:29

ขอขอบคูณครับที่นำสิ่งดีๆมาไว้ให้ติดตามอ่านกัน

เป็นคนให้ ลักขณานามปลวก หากส่างหยู้ หากส่างอ้น คูนขึ้นให้ใหญ่สูง

สื่อหว่าเป็นคนให่ ธรรมเนียมนามเต่า มันหากเมี้ยนไข่ไว้ ดีแล้วจึ่งข่อยหนี
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ต.ค. 06, 22:04

ขอรบกวนนอกเรื่องนิดนะครับ

ช่วงนี้ต้องอ่านกฎหมายของ สปป.ลาว เจอคำว่า ตาหน่าง งงครับ ไม่ทราบว่าหมายถึงอะไรครับ รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
คำฝอย
มัจฉานุ
**
ตอบ: 64

เรียน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ต.ค. 06, 23:21

คันได้ขี่เฮือแล้ว อย่าลีทแพไม่ไผ่ คันยามเฮือหล่ม ยังซิได้ขี่แพ
จิตแผ้ว
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 11:01

คุณ อาชาผยอง ลองคัดลอก มาสักมาตรา โดยมีคำดังกล่าวติดมาด้วย หลายท่านอาจพอช่วยได้ ลองดูนะครับ

ให้ข่อยเอาโสมเพี้ยง ทุงไซว้องพะเนด  ลมบ่มาหล่วงต้อง  บ่มีเบื้องปิ่นหางดอกนา

ยามเหมื่อลีลาย้าย    แปงโสมให่มันข่อง   อย่าได้เป็นดังเชื้อ   ชะนีเต้นข่วงไป
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 11:31

อย่างนี้ครับ (หวังว่าจะอ่านไม่ผิดนะครับ เอกสารอักษรลาว)

ละบบโคงส้างตาหน่างเส้นทางปะกอบด้วย:
1./ละบบเส้นทางในตัวเมือง
 เส้นทางในตัวเมือง ได้แบ่งออกเป็นแต่ละปะเพด คื:
 - เส้นทาง สายเอก นับแต่ ....

แสดงว่าคำนี้ไม่มีใช้ในภาษาอีสานใช่ไหมครับ?

ผมอยากจะเดาว่าคือคำว่า ตำแหน่ง แต่ความหมายมันก็ไม่ได้ซะทีเดียวนะครับ

โดยรวมก็อ่านเข้าใจความได้ครับ แต่ก็ยังอยากรู้อยู่ดีว่าคำนี้แปลว่าอะไรกันแน่

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
จิตแผ้ว
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 12:06

น่าจะเป็นตำแหน่งอย่างที่เข้าใจนั่นหละครับ แต่ถ้าเป็นดังว่า จะต้องมี สระ แอ ซึ่งในภาษาลาวก็มีใช้เหมือนของเรา เมื่อไม่มีสระแอ เป็นไปได้ไหมว่า พิมพ์ผิด เพราะ
เท่าที่เกิดมา คำว่า ตาหน่าง ไม่น่าจะมีใช้ ในภาษาอีสาน และ ลาว จะมีก็แต่ คำว่า
ตาหน่าย ซึ่ง มักจะพูดว่า จั่งหว่าเป็นตาหน่ายเนาะ มีความหมาย ละม้ายคล้ายคลึงกับคำ
ว่า น่าเบื่อหน่าย วอนท่านผู้รู้กรุณาด้วยครับ
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 12:55

คงไม่ใช่พิมพ์ผิดครับ เพราะปรากฏหลายที่ เขียนเหมือนกันทั้งหมด และเป็นกฎหมายของเขาด้วยครับ น่าจะมีการตรวจทานมาดีแล้ว

อีกที่หนึ่งเขียนว่า

..ละบบโคงล่าง ตาหน่างเต็กนิก

เข้าใจว่า เต็กนิก คือ เทคนิก

ส่วน ตาหน่าง ยังคงเป็นปริศนาต่อไป

CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 10 ต.ค. 06, 16:52

ได้ความจากคุณ np ครับ หลงไปอยู่อีกกระทู้หนึ่ง

>>ขอทะลุนอกเรื่อง

>>พบข้อสงสัยของ คุณ crazyHorse ที่ไหนก็ไม่ทราบ ลืมแล้ว (เพราะความแก่)

>>เกี่ยวกับคำว่า "ตาหน่าง"

>>หน่าง คือ ตาข่ายสำหรับดักสัตว์ป่า เช่น เก้งกวาง กระต่าย เห็น
>>เป็นผืนยาวๆคล้ายๆกับอวน แต่ไม่ใช้ลาก
>>คล้ายตาข่ายดักปลา แต่ตาห่างและเส้นใหญ่กว่า
>>กางไว้ในป่า แทนที่จะกางไว้ในน้ำ
>>เมื่อกางไว้แล้ว จะไม่มีสัตว์มาติดตาข่าย(ไม่เหมือนตาข่ายดักปลา)
>>ต้องส่งเสียงไล่ต้อน ตีเกราะเคาะไม้ให้สัตว์วิ่งมาชนอย่างแรงและติดหน่าง แล้วคนก็ใช้ค้อนทุบตี(เพราะไม่มีปืน)

>>ตาหน่าง ก็คือตาของหน่าง ก็เหมือนกับตาตองตาข่าย ตาของแห หรือตาของอวน >>ทำนองนั้นแหละครับ

สรุปว่าตาหน่างคือ ตาข่าย หรือพอจะแปลว่า โครงข่าย ได้

ขอบคุณคุณ np ครับ

thawankesmala
อสุรผัด
*
ตอบ: 46

Khon Kaen University

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 ต.ค. 06, 12:52

เข้าเค้าครับ มันคงเกี่ยวกับโครงสร้างร่างแหของถนนหนทาง เห้นว่ามีเส้นโน้นเส้นนี้ด้วย คงเกี่ยวกับแผนที่ล่ะครับ น้อง ๆ นักศึกษาลาวที่นี่เขาก็จบกันหมดแล้วเลยถามใครไม่ได้
จิตแผ้ว
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 ต.ค. 06, 22:40

ถ้าเป็นดั่งว่าก็พอจะ ให้ความหมายได้ว่าเครือข่ายหรือโครงสร้าง ซึ่งก็สามารถเข้าใจได้
ขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างทำให้มีความรู้เพิ่มขึ้นมาอีก เป็นมนต์เสน่ห์ของ วิชาการ.คอม ที่แบ่งปันความรู้กัน ด้วยมิตรไมตรี ครับ

ชาติที่ภาษาเชื้อ     แนวเสืออย่าได้แอบเอาเน้อ   ให้เจ้าแอบเอาแต่เชื้อลูกช้าง

มาสร้่างสืบเฮือน
จิตแผ้ว
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 13 ต.ค. 06, 13:25

ความคิดให้ถึงถองพื้น  เสมอบัวฮากหยั่ง   ใจให้อ่อนสิ่งฝ้าย  หลายล้อยืดยาว

อย่าได้ทำตนเพี้ยง    หัวเพียงเสมออึ่ง    มันหากเหลือแต่ฮ้อง    ตายย้อนปากโต
กงกง
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 16 ต.ค. 06, 00:14

เข้ามาอ่านอีกคนครับ ดีครับ ที่มีแบบนี้มาให้อ่าน แถวๆบ้านผมเลยครับ เดี๋ยวจะลองหาหนังสือที่บ้านดู มาแบ่งปันกันครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์