เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5274 ไหว้พระจันทร์
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

เมื่อ 01 ต.ค. 06, 10:20

ลองๆค้นดูใน วิชาการ.คอม ดูเหมือนว่ายังไม่ได้มีใครพูดถึง วันไหว้พระจันทร์กันเป็นเรื่องเป็นรวว มีบ้างที่ปี 44 พูดนิดนึงในกระทู้วันสาร์ทจีน เลยอยากชวนคุยเรื่องนี้ซักหน่อยครับ

ตัวผมเอง ถ้าพูดถึงเรื่องไหว้พระจันทร์ สิ่งที่จำได้อย่างเดียว มาตั้งแต่เด็กๆคือ ขนมไหว้พระจันทร์ไส้โหงวยิ้ง ที่สุดแสนอร่อย โหงวแปลว่า 5 บอกถึงไส้ที่ประกอบด้วยเมล็ดห้าชนิด เป็นไส้ที่มีความกรอบ หวาน มัน แปลกกว่าไส้อื่นๆ  เป็นขนมไหว้พระจันทร์ไส้ที่ผมชอบเป็นพิเศษ เพราะทุกปีพ่อผมซื้อมาไหว้พระจันทร์ กินไปเรื่อยๆทุกปีจนรู้สึกว่าขาดไม่ได้ พ่อผมก็ชอบ พ่อเล่าว่า เพราะอาก๋ง ซื้อมาไหว้ทุกปี และได้กินทุกปีเลยขาดไม่ได้เหมือนกัน  

ส่วนเรื่องไหว้พระจันทร์เป็นมาเป็นไปยังไง นี่ขอปูเสื่อรอนั่งฟังผู้รู้นะครับ
นทีสีทันดร
ชมพูพาน
ตอบ: 165

นสพ. จุฬาฯ ปี 6 (extern) แล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ต.ค. 06, 14:53

ไส้โหยวยิ้งสำหรับผมแล้ว จะเป็นไส้สุดท้ายที่เลือกกินเลยล่ะครับ ผมว่ากลิ่นมันแปลกๆยังไงก็ไม่รู้ครับ ผมชอบกินไส้เม็ดบัวมากกว่า ส่วนเรื่องไหว้พระจันทร์ก็รู้งูๆปลาๆ รอผู้เชี่ยวชาญมาเล่าให้ฟังเหมือนกันครับ
ภูมิ
แขกเรือน
ชมพูพาน
ตอบ: 196

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 04:16

ชอบกินแต่แป้งไม่ชอบใส้
ทั้งขนมเปี๊ยะและขนมไหว้พระจันทร์
ถ้ากินเองที่บ้านจะต้องบิแจกคนอื่นทุกที
น้ำใส
อสุรผัด
*
ตอบ: 47

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 08:52

.
ชอบไส้ทุเรียน ไข่แดง + เม็ดกวยจี้  อ่ะครับ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 13:46

เท่าที่ความรู้ของตัวเองมี คนจีนมีการไหว้พระจันทร์เพื่อบูชาเทพธิดาฉางเอ๋อแห่งดวงจันทร์กันมานานแล้ว แต่มีเหตุการณ์ในสมัยหนึ่งที่ทำให้การไหว้พระจันทร์และขนมไหว้พระจันทร์เป็นสิ่งสำคัญสำหรับชาวจีนขึ้นมา นั่นคือการลักลอบส่งสารลับต้านมองโกลผ่านไส้ขนมไหว้พระจันทร์ในวันไหว้พระจันทร์ค่ะ ทำให้คนจีนสามารถกู้ชาติปลดแอกตนเองเป็นไทจากต่างชาติได้ ก็จำได้ราวๆนี้นะคะ รายละเอียดรอท่านอื่นมาต่อแล้วกันค่ะ ประวัตินางฟ้าฉางเอ๋อก็สนุกดี ใครจำเรื่องไซอิ๋วที่ฉายทางช่อง 3 ได้บ้างค่ะ เขาบอกว่านางฟ้าฉางเอ่อเป็นต้นเหตุให้ท่านยอดขุนพลสวรรค์ตกสวรรค์ลงมาเกิดเป็นตือโป๊ยก่าย แต่ดิฉันจำประวัตินางฟ้าองค์นี้ไม่ได้แล้วล่ะค่ะ เคยอ่านเมื่อนานมาแล้ว

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 ต.ค. 06, 16:44

ชอบทานเหมือนกันค่ะ...มาเข้าห้องรอฟังประวัติด้วย

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
อมตะ
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 03 ต.ค. 06, 20:31

ไส้โหงวยิ้ง  มีความหมายมากที่สุดของขนมไหว้พระจันทร์
      โหงว  แปลว่า ๕  คือ 5 ธาตุของจีน ( มาจากเมล็ดพันธุ์พืช 5 ชนิด )  
       ยิ้ง   หมายถึง หญิง และชาย ร่วมมือกัน ( แยกจากตัวอักษรจีน)

เพราะฉะนั้น โหงวยิ้ง หมายถึง พลังธรรมชาติอันยิ่งใหญ่ทั้ง 5 รวมกับพลังของมวลมนุษย์ทั้งหญิงชาย

ซึ่งตรงกับเหตุการณ์ตอนที่ชาวฮั่นร่วมแรงร่วมใจกันต่อต้านราชวงศ์มองโกลที่ปกครองจีนมานานนับ 70-80 ปี
อ๊อฟ
ชมพูพาน
ตอบ: 167

SIIT, TU

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 15:03

ขอบคุณครับคุณอมตะ
มีความหมายมากมายกว่าความอร่อยอีกเยอะเลยครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์