เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 6627 แบบเรียนประวัติศาสตร์ตอนคุณเรียน สอนอะไรกันบ้างครับ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 20 ธ.ค. 00, 01:00

เห็นว่ามีคนตั้งกระทู้เรื่องการ์ตูน และรายการทีวีมาแล้ว จะลองตำราเรียนดูสักหนบ้าง
สมัยผมสอนว่าคนไทยอพยพมาจากเทือกเขาอัลไตครับ ไม่รู้ยังสอนแบบนี้อยู่หรือเปล่าเอ่ย
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 11:57

สมัยผมเรียน แบ่งเป็นหลายทฤษฎีครับ ทั้งมา
จากเทือกเขาอัลไต
มาจากตอนใต้ของจีน
อยู่ที่นี่อยู่แล้ว แล้วอพยพขึ้นไปตอนใต้ของจีนกมี
โรสา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 12:00

จำได้ว่ามี ๔ สมมุติฐานในแบบเรียน หนึ่งในนั้นเสนอว่ามาจากอัลไต(สมัยประถม) แต่ที่เชื่อกันสมัยมัธยม คนไทยอยู่ที่เอเชียอาคเนย์แต่อพยพไปมาในถิ่นนี้และผสมกลมกลืน(ชาติ)กับละว้า อีกสองสมมุติฐานจำไม่ได้แล้ว
พัดโบก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 14:35

ภาษาไทย ก็ดรุณศึกษา ตามด้วย ซีรี่ส์ มานะมานี
พอมัธยม ก็ทักษสัมพันธ์ เรื่องแรก คือ สมเด็จเจ้าแตงโม
พอม.ปลาย ก็วรรณวิจักษ์
ไม่รู้ตอนนี้เปลี่ยนไปยัง

วิชาอื่นจำไม่ได้เลยอ่ะครับ
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 20:48

คุณพัดโบก ต้องเป็นคนละรุ่นกับดิฉันแน่ๆ เพราะเรื่องที่คุณเรียนดิฉันไม่คุ้นเลยค่ะ
ตอนเด็กๆเคยอ่านเรื่อง สุดาคาวีดอกสร้อยสุภาษืต,นกกางเขน,
รําพึงในป่าช้า และอื่นๆอีกมากมายค่ะ
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 20:53

พิมพ์ผิดอีกแล้วค่ะ ดอกสร้อยสุภาษิต ค่ะ ที่มีแมวเอ๋ยแมวเหมียวน่ะค่ะ

แต่เรื่องประวัติศาสตร์ ตอนที่เรียนอยู่ชั้นประถม จําได้ว่าได้ดูทีวี ที่มีมนุษย์อวกาศไปเหยียบดวงจันทร์ครั้งแรกค่ะ รู้สึกว่าจะเป็นยานอพอลโล 11ค่ะ
พออยู่มศ.ปลาย ตอนนั้นจะอยู่ในยุคสงครามเย็นค่ะ
ลุงแก่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 01:21

ตอนอยู่ ม.ปลาย ผมกลับได้ดูการถ่ายทอดสด การชกมวยของ
มูฮัมมัด อาลี(แคสเซียส เคลย์) กับ โจ ฟราเซีย ที่โรงอาหารของโรงเรียนแฮะ
ต้องเรียกคุณโบว์สีชมพูว่าพี่แล้วละมั้ง ?
พัดโบก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 02:46

แหะๆ สงสัยจะคนละรุ่นจริงๆนะครับ พี่โบว์ฯ
เพราะรุ่นผมไม่ได้เรียก มศ. แล้วครับ

เอ.. หรือต้องเรียกว่า น้าดีล่ะเนี่ย?
ยิ้ม))
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 11:00

เรียกพี่ก็ได้ค่ะ เพราะขืนเรียกน้า แสดงว่าในweb นี้ยังมีรุ่น คุณปู่ คุณย่า เผลอๆจะคุณทวดอีกเยอะ ค่ะ เพราะข้าพเจ้าอายุแค่ 30 กว่าๆเท่านั้นค่ะ
หนุงหนิง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 02:13

จำได้แต่ว่าเคยเรียนกลอนกลบทค่ะ ไม่ทราบว่าถูกต้องรึเปล่านะคะ กลอนที่อ่านได้ทั้งแบบไปข้างหน้าและที่อ่านกลับมาข้างหลังน่ะค่ะ ประทับใจมาก พยายามหาซื้อแบบที่รวมเล่ม ไม่ยังงั้นต้องไปเดินอ่านที่วัดโพธิ์ ใครพอทราบบ้างคะว่ามีขายที่ไหน
พัดโบก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 04:59

กลอนกลบท มีหลายแบบครับ
แบบที่คุณหนุงหนิงว่า ผมคิดว่าเป็น
กลบท ถอยหลังเข้าคลอง

ผมมีอยู่เล่มนึงแต่เป็นของ คมทวน คันธนู แต่ง
ชื่อ กฎบน กลบท
ลองหาอ่านดูนะครับ รับรองไม่ผิดหวัง
เค้าเอากลบทมาใช้กับทั้ง โคลง ฉันท์ กาพย์ กลอน
ทึ่งในฝืมือเค้าจริงๆ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 16:52

สมัยผมยังเรียนเรื่องคนไทยอพยพมาจากจีนอยู่ ใครจำน่านเจ้าที่หนองแสได้มั่งครับ มีชื่อพระเจ้าสีนุโล พีล่อโก๊ะ โก๊ะล่อฝง ด้วย แต่ไม่ทราบว่าแล้วฝงไปล่อใคร
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 22:41

ตอนผมเรียนมัธยมก็รู้สึกว่าแบ่งเป็น๔อย่างเหมือนกัน

เคยมีนิยายอิงประวัติศาสตร์  (แต่เป็นนิยายซะ๙๐กว่าเปอร์เซนต์)
ของ ล.  ลพบุรี   ไม่ทราบเคยอ่านกันไหมครับที่เกี่ยวกับเจ้าสิงหนวัตน์
(ไม่รู้สะกดถูกรึเปล่า)
อักกา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 12 ธ.ค. 00, 02:55

คิดเล่นๆ
สีนุโล  สินนำ้ไหล  
พีล่อโก๊ะ พ่อหลวงกล้า
โก๊ะล่อฝง กล้าหลวงฟ้า
ตระกูลต้วน  ถ้วน เหมือนแม่ถ้วนแม่นายชวน
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 12 ธ.ค. 00, 10:14

กรมพระยาดำรงฯท่านว่า โก๊ะ น่าจะเป็นขุนครับ
ไม่รู้เดี๋ยวนี้เรื่องน่างเจียวนี้เขาสรุปว่าไงแล้ว สงสัยต้องรบกวนคุณเทาชมพูช่วยแถลงไขอีกตามเคย
ว่าแต่ว่าพงศาวดารจีนที่เราไปค้นคว้ามาในยุคหลังๆนี้ น่าจะมีการตรวจสอบดูด้วยว่าในสมัยที่บันทึกกันนั้น ผู้บันทึกเขาพูดภาษาจีนสำเนียงใด เพราะน่าจะเป็นประโยชน์อย่างมากในการเปรียบเทียบการออกเสียงครับ ใครจะรู้ว่าพีล่อโก๊ะ โก๊ะล่อฝง (สำเนียงไหหลำหรือเปล่าเอ่ย) ถ้าออกเสียงด้วยสำเนียงที่ถูกต้องอาจจะร้อง อ๋อออออออ กันเป็นแถวเลยก็ได้ครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์