เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4582 นิทานร้อยบรรทัด
เเก้วริมรั้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เมื่อ 13 ก.ย. 06, 16:25

คิดถึงเเบบเรียนสมัยเป็นเด็กค่ะ เช่น นิทานร้อยบรรทัด เเต่จำได้
ไม่เเม่นมาก เนื้อหา เช่น พ่อหลีพี่หนูหล่อ พ่อเขาชื่อหมอหลำ เเม่ชื่อเเม่หยา อยู่เเพที่สำเหร่........เเล้วในเล่มจะมีรูปภาพประกอบที่สวยงาม ไม่เเน่ใจว่าเป็นของครูเหม เวชกร หรือเปล่าค่ะ ขอถามท่านผู้รู้อีกเเล้วค่ะว่าตอนนี้พอจะหาเเบบเรียนนี้ได้ที่ไหนคะ
thawankesmala
อสุรผัด
*
ตอบ: 46

Khon Kaen University

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ก.ย. 06, 17:11

ผมจำได้คลับคล้ายคลับคลา การ์ตูนลายเส้นแบบไทย ๆ สวยมาก พอมีความทรงจำอยู่บ้าง แม้จะลางเลือน เพราะเวลาไม่ใช่น้อย ๆ
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 13 ก.ย. 06, 17:12

เจ้านกน้อยน่ารักร้องทักว่า
ไปใหนมาหนูเล็กเด็กชายหญิง
ทั้งรูปร่างหน้าตาน่ารักจริง
ข้ายิ่งดูก็ยิ่งจำเริญตา

สองพี่น้องเห็นวิหคนกพูดได้
ก็พอใจอยากจะรักเป็นหนักหนา
ต่างนึกชอบชิงกันตอบสกุณา
ทั้งสองข้าไปโรงเรียนเพียรประจำ

.....
.....

สองพี่น้องทันใดก็ไปถึง
เห็นแม่นิ่งหน้าบึ้งรีบลงนั่ง
ยกมือไหว้อภัยโทษลูกสักครั้ง
ที่ไม่ทำตามคำสั่งอย่างที่เคย

เพราะเจ้านกตัวนี้ที่บนบ่า
มันชวนหยุดสนทนาถ้าลูกเฉย
มันคงนึกเสียใจไม่น้อยเลย
ว่าเราสองเฉยเมยไม่คบมัน

....

เรียนนานมากแล้ว เกือบ 50 ปีเห็นจะได้
ใครจำได้ช่วยกันต่อให้จบทีเถอะ    
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ก.ย. 06, 21:14

นั่งเกาหัวแก๊กๆ...เอ   เราเคยเรียนมั้ยเนี่ยะ...

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 13 ก.ย. 06, 22:21

ถ้าเคยก็ต้องรุ่นไล่ ๆ กับผมล่ะ    
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 ก.ย. 06, 08:35

อาจารย์นิรันด์ใช่รุ่น มศ 5 หลักสูตรเก่าไหมครับ (ผมค่อนข้างจะแน่ใจ) ผม มศ 5 หลักสูตรใหม่ (กว่าหน่อย) ก่อนที่จะเป็น  ม 6
นิรันดร์
องคต

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 14 ก.ย. 06, 10:12

ผมสอน ม.ศ. 5 หลักสูตรใหม่รุ่นแรกครับ ตั้งแต่ยังเป็นหลักสูตรทดลอง
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 14 ก.ย. 06, 10:58

อ้ายหยา ปีผมเรียนพอดีเลยครับ
จูล่งแห่งราชนาวี
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ทหารเรือ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 08 ธ.ค. 06, 08:59

เมื่อสักปลายเดือนที่แล้ว ผมได้หนังสือนิทานร้อยบรรทัดมา 2 - 3 เล่ม จากร้านหนังสือเก่าขาประจำ ขอเวลาทวงคืนจากเพื่อนก่อนแล้วเดี๋ยวจะทยอยโพสต์ลงมาให้ดูกันครับ  
ม่านแพร
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

รับราชการครู โรงเรียนบ้านพุม่วงราษฎรบำรุง อ.จอมบึง จ.ราชบุรี 70150

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 ธ.ค. 06, 19:22

ม่าน อยากได้เหมือนกันค่ะ  เพราะจะได้นำไปสอนนักเรียนบ้าง จะรอนะคะ คุณจูล่ง
หน้า: [1]
  พิมพ์