เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3272 รบกวนถามถึงชื่อ EDUARDUS VIIDG BRITT OMN REX FD IND IMP
NUT99
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 11 ก.ย. 06, 15:03

จากหีบของคุณทวดที่เสียไปแล้ว  ผมได้เหรียญมาหนึ่งอัน  ไม่ได้สนใจอะไรมาก  โยนไว้ในกรุพระ  แล้วเพิ่งกลับไปทำความสะอาด  เป็นเหรียญสีเงิน  เนื้อเหรียญคล้ายกับกระป๋องอลูมิเนียม  หน้าที่ 1 เป็นรูปชายหันข้างไว้หนวดเครา   มีอักษรรอบเหรียญว่า EDUARDUS VIIDG BRITT OMN REX FD IND IMP คงไม่ใช่ภาษาอังกฤษ  อีกหน้าหนึ่งของเหรียญเป็นรูปคล้ายอัศวินถือหอกอยู่บนหลังม้าที่ยกขา (เล่าจากความทรงจำนะครับ  ไม่น่าจะผิด)
พอจะมีใครทราบบ้างไหมครับ..ว่าคนบนเหรียญน่าจะเป็นใคร..ตอนเปิดหีบผู้ใหญ่เขาหยิบแหวนหยิบพลอยไป   ส่วนผม..เก็บเหรียญนี้ไว้เป็นที่ระลึก..อยากจะรู้ที่มา  แต่ญาติๆ ไม่มีใครทราบเลยครับ  
ขอบคุณครับ.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ก.ย. 06, 15:15

ต้องพิมพ์เว้นใหม่แบบนี้ค่ะ
Eduardus VII DG Britt Omn Rex FD Ind Imp
เจออยู่เว็บเดียว
 http://www.numizmat.net/art/hanover.html

ใช้วิชาเดาสุดแรงเกิด ว่าผู้ชายบนเหรียญคือพระเจ้าเอ็ดเวิร์ดที่ 7 แห่งอังกฤษ  
องค์นี้เคยรับเสด็จพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯเมื่อเสด็จยุโรป และเสด็จสวรรคตเมื่อดาวหางฮัลเลย์มาเยือนโลก
ในพ.ศ. ๒๔๕๓
รอคุณ Hoฯ หรือคุณนิลกังขามาให้เฉลยดีกว่า
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 11 ก.ย. 06, 22:19

น่าจะเป็นภาษาละตินครับ แต่น่าจะเป็นตัวย่อละตินไม่ใช่คำเต็มอันนี้ก็เดาอีกแหละ โธ่คุณครู.... ผมไม่ได้รู้จริงซักกะหน่อยครับ

เดาคล้ายๆ ที่คุณครูเทาชมพูเดา Rex น่ะแปลว่ากษัตริย์หรือราชาแน่ละนะ คำแรกก็น่าจะเป็นชื่อพระเจ้าเอ็ดเวิร์ด VII แปลว่า 7

DG เดาไม่ออก อาจจะเป็น By the Grace of God หรือแปลว่า โดยพระกรุณาแห่งสวรรค์ทรงโปรดให้ลงมาเป็น... (DG อาจเป็น Deus Gratia หรืออะไรเทือกนั้นที่แปลว่า By the Grace of God โธ่.. อีกหน ก้ผมไม่รู้ละตินนี่ครับ)

Britt. Omn. Rex น่าจะเดาได้ทำนองว่า King of All Britain

FD ไม่รู้ครับ

Ind. Imp. ควรจะแปลว่า พระจักรพรรดิราชแห่งอินเดีย อย่าถามผมว่าคำเต็มว่าไง จะเป็น Indus Imperatus หรือเปล่าก็ไม่รู้ ผมผันละตินไม่ได้ ไม่รู้ไวยากรณ์ภาษาเขาครับ รู้แต่ว่าต้องผัน แต่ผันยังไงไม่เคยเรียนครับ

สรุปการเดาทั้งหมด รวมความ (เดา) ได้ดังนี้

"เอ็ดเวิร์ดที่ 7 ผู้ที่ โดยพระกรุณาแห่งพระผู้เป็นเจ้าทรงโปรดให้มาเป็น กษัตริย์แห่งบริเตนทั้งปวง และจักรพรรดิแห่งอินเดีย"
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ก.ย. 06, 22:23

ปล. สมัยนั้นอินเดียเป็นเมืองขึ้นอังกฤษครับ พระราชาแห่งอังกฤษจึงทรงมีตำแหน่งเป็นจักรพรรดิแห่งอินเดียด้วย
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 12 ก.ย. 06, 01:07

"Edwardus VII Dei Gratiâ Britanniarum Rex,

Fidei Defensor,

Indiae Imperator"

ไปเจอพระปรมาภิไธยพระเจ้าเอ็ดเวิร์ดที่ 7 ที่อื่น ไม่ได้อยุ่บนเหรียญ แต่ความคล้ายกันครับ (ไม่เหมือนเป๊ะ)
เขาผันตามไวยากรณ์ละตินไว้แล้ว ผมเลยรอดตัวไป ไม่ต้องผัน ผิดๆ ถูกๆ อย่างข้างบน

ตกลง FD ก็แปลได้แล้ว ว่า Defender of the Faith คือทรงเป็นองค์อัครศาสนูปถัมภกผู้ปกป้องคริสตศาสนา
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 12 ก.ย. 06, 01:12

ตำแหน่งสมเด็จพระราชินีอังกฤษปัจจุบันไม่ทรงมีพระราชสถานะเป็นจักรพรรดินีแห่งอินเดียอีกแล้ว ไม่มีมานานแล้วด้วย แต่ยังเป็น Defender of the Faith อยู่

ไทยเราก็มี ตามโบราณราชประเพณีมาจนถึงรัฐธรรมนูญปัจจุบัน ถือว่าพระมหากษัตริย์ไทยทรงเป็นเอกอัครศาสนูปถัมภก ผู้คุ้มครองและอุปถัมภ์บำรุงศาสนาต่างๆ ทุกศาสนาของประชาชนในดินแดนของพระองค์ ถึงแม้ตัวพระองค์เองจะเป็นพุทธก็ตาม เวลาแปลรัฐธรรมนูญเป็นภาษาฝรั่งดูเหมือนเขาแปลพระราชสถานะตรงนี้ว่า Defender of All the Faiths ครับ
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 12 ก.ย. 06, 02:14

นำคำแปลมาฝากครับ

"D:G:BR:OMN:REX F:D:IND:IMP" = เป็นตัวย่อละติน

"Dei Gratia Britanniae omnis Rex, Fidei Defensor, Indiae Imperator,"
คำแปล "By the Grace of God, King of all Britain, Defender of the Faith, Emperor of India."

"Dei Gratia....." = By the grace of God

"Fidei Defensor" = Defender of the Faith
หน้า: [1]
  พิมพ์