เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 6739 เขตพระราชฐานชั้นใน พระบรมมหาราชวัง
เเก้วริมรั้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

เมื่อ 11 ก.ย. 06, 01:45

ขอให้ท่านผู้รู้กรุณาบอกเล่าด้วยค่ะ ว่าถ้าจะเข้าไปเยี่ยมชมในเขตพระราชฐานชั้นในจะต้องทำอย่างไรบ้างคะ เคยทราบมาว่ามีสถาบันการศึกษาจัดให้นิสิต นักศึกษา เข้าเยี่ยมชมเพื่อทำรายงาน ไม่ทราบว่าบุคคลภายนอกสามารถสมัครเข้าไปร่วมทริปได้หรือไม่อย่างไร ยิ่งได้อ่านเรื่องราวเเละชมภาพที่นำมาลงในสืบสานศิลป์เเห่งฝ่ายในของคุณ vun ก็ยิ่งรู้สึกชื่นชมในสถาปัตยกรรม เเม้บางตำหนักจะทรุดโทรมเเต่ก็ดูเหมือนได้รับรู้เรื่องราวความรุ่งเรืองในอดีต
รักไทย
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

มรภ.จันทรเกษม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 11 ก.ย. 06, 21:53

ผมเองสักครั้งในชีวิตก็อยากจะไปชมครับ แต่ก็ถ้าจะยากครับ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 12 ก.ย. 06, 16:55

ขอยกมือสมัครด้วยคนค่ะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 13 ก.ย. 06, 00:27

เขตพระราชฐานชั้นในยังเป็นเขตหวงห้ามตามธรรมเนียมวังแต่ไหนแต่ไรมาครับ ไม่ได้เปิดเป็นการทั่วไป บุคคลภายนอก โดยเฉพาะบุรุษ จะเข้าไปเดินเพ่นพ่านโดยไม่มีเจ้าหน้าที่กำกับไม่ได้  ฉะนั้น การขออนุญาตเข้าชมเขตพระราชฐานชั้นในนั้นไม่ง่ายเลยครับ เว้นแต่จะทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ เป็นกรณีพิเศษจริงๆ

สถาบันการศึกษาทั่วๆ ไปที่ขออนุญาตเข้าชม อย่างมากก็จะได้เข้าเพียงภายในอาคารต่างๆ ในเขตพระราชฐานชั้นกลางครับ

จะมีข้อยกเว้นก็แต่สถานศึกษาสำคัญบางแห่งที่เกี่ยวกับความมั่นคงของชาติ เช่น วิทยาลัยป้องกันราชอาณาจักร, โรงเรียนนายร้อยพระจุลจอมเกล้า เหล่านี้มักจะทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานพระบรมราชานุญาตให้เข้าชมถึงเขตพระราชฐานชั้นในได้

หากเป็นกรณีอื่นๆ ก็ค่อนข้างยากครับ

ภาพภายในเขตพระราชฐานชั้นในนั้นมีออกมาเผยแพร่อยู่ไม่น้อย ลองหาดูในหนังสือ สถาปัตยกรรมในพระบรมมหาราชวัง ที่หม่อมราชวงศ์แน่งน้อย ศักดิ์ศรี เรียบเรียง และ การบูรณปฏิสังขรณ์พระบรมมหาราชวัง ที่สำนักพระราชวังเรียบเรียง และพิมพ์เผยแพร่เมื่องานฉลองสิริราชสมบัติครบ ๖๐ ปี ครับ

แต่ถ้ายังปรารถนาจะเข้าไป ก็ลองสอบถามไปทาง สำนักพระราชวัง นะครับ โทร. ๐๒ ๒๘๑ ๗๙๙๙ ผลจะเป็นเช่นไร เจ้าหน้าที่ก็คงชี้แจงแก่คุณเอง
เเก้วริมรั้ว
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 29 ก.ย. 06, 13:25

ขอบคุณค่ะคุณ up
หน้า: [1]
  พิมพ์