เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 16597 ขอความรู้ครับ วรรณกรรมร่วมสมัยคืออะไรครับ
เจ๊กไทย
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ว่างงาน

เมื่อ 09 ก.ย. 06, 14:48

ผมอยากทราบว่าอะไรคือ วรรณกรรมร่วมสมัย ต่างกับวรรณกรรมธรรมดาอย่างไร และหนังสืออะไรบ้างของไทยที่จัดว่าเป็นวรรณกรรมร่วมสมัยครับ

วรรณกรรมร่วมสมัยอะไรที่คนไทยสมควรอย่างยิ่งครับ

ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ก.ย. 06, 17:58

วรรณกรรมร่วมสมัย แปลจากคำว่า contemporary literature มี 2 ความหมาย
1) ถ้าหากว่าเอ่ยถึงงานประพันธ์ชิ้นหนึ่งเทียบกับอีกชิ้นหนึ่ง ว่าเป็นวรรณกรรมร่วมสมัยกัน   หมายความว่าแต่งในสมัยเดียวกัน
2) ถ้าเอ่ยถึงโดดๆ แปลว่าวรรณกรรมปัจจุบัน  เป็นงานประพันธ์ประเภทไหนก็ได้ แต่งในสมัยนี้

ถ้าไม่รู้ว่าจะเริ่มที่ไหน คุณลองเริ่มที่ "ความสุขของกะทิ" ที่ได้รางวัลซีไรต์ปีนี้ก่อนก็ได้ค่ะ
ประโยคสุดท้าย ตกไปคำหนึ่ง น่าจะเป็นคำว่า "อ่าน" หนังสือที่ได้รับรางวัล เป็นหนังสือควรอ่านค่ะ
เจ๊กไทย
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ว่างงาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ก.ย. 06, 12:39

ต้องไปหาหนังสือที่คุณเทาชมพูแนะนำมาอ่านก่อน อาจจะเข้าใจได้ดีกว่านี้

เดิมผมเข้าใจว่าเป็นหนังสือที่อ้างอิงสัจจะธรรมให้คนทั่วโลกในยุคเดียวกันเข้าใจได้

และต้องได้รับการยอมรับระดับโลกนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 10 ก.ย. 06, 12:55

เปล่าค่ะ คำว่าวรรณกรรมร่วมสมัยไม่ได้มีความหมายในการยกย่องเชิดชูเนื้อหา หรือบอกบ่งว่าเป็นงานประพันธ์วิเศษสุดอะไรทำนองนั้น
มันเป็นหัวข้อวิชาที่สอนกันในมหาวิทยาลัย ในคณะอักษรศาสตร์ หรือศิลปศาสตร์ หรือมนุษยศาสตร์  ให้นิสิตนักศึกษาเรียนถึงงานประพันธ์ที่ผลิตกันในยุคนี้  ไม่ได้เรียนกันเฉพาะวรรณคดีเก่า
เมื่อก่อนเขาเรียกกันว่าวรรณกรรมปัจจุบัน  แล้วมาเปลี่ยนให้ตรงกับชื่อในภาษาอังกฤษ

งานประเภทที่คุณถาม น่าจะเป็นวรรณกรรมปรัชญา หรือวรรณกรรมรางวัลโนเบล
แต่ไม่อธิบายต่อละนะคะ   มันจะออกนอกทางไปมาก  
คุณไปหาหนังสือที่บอกชื่อไว้ อ่านเสียก่อนดีกว่า  แต่อ่านเล่มเดียวก็เข้าใจเล่มเดียว   อยากเข้าใจมากขึ้นก็อ่านหลายๆเล่ม   ไม่รู้จะหาที่ไหนก็ลองไปที่ร้านหนังสือดู  เอาเล่มที่ได้รางวัลมาอ่านก่อนก็ได้
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 ก.ย. 06, 23:04

ขอพูดหน่อยนะครับ เรื่องคำว่าร่วมสมัยเนี่ย หลังจากมีการแสดง ร็อครามเกียรติ์ ตอนนางลอย ที่เป็นเรื่องเป็นราวที่เมืองอเมริกา แล้วออกมาบอกว่าเป็นการแสดงร่วมสมัย ทำให้ผมแปลกใจระคนกับกริ่งเกรงว่า วัฒนธรรมที่งดงามของไทยจะพินาศไป ขนาดโขนซึ่งครั้งหนึ่งถือได้ว่าเป็น เครื่องราชูปโภค แสดงถวายเฉพาะพระมหากษัตริย์ ยังกลับมาป่นปี้ได้เสียขนาดนี้ ผมคิดว่าเราควรจะแยกสิ่งที่เป็นศิลปวัฒนธรรมแบบดั้งเดิม หรือจะให้เรียกออกแนวฝรั่งว่า Classic ให้คงอยู่งดงาม และใครจะทำงานด้านศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัยไม่ว่าด้านใดๆ ก็ให้คำนึง+สำนึก ถึงศิลปวัฒนธรรมดั้งเดิมให้มากๆ
ศิลปวัฒนธรรมแบบร่วมสมัย ถ้ามีความเป็นชาตินิยมอยู่บ้างก็จะงามนะครับผม ผมไปญี่ปุ่นผมทึ่งกับเทคโนโลยี และการพัฒนาเรื่องแฟชั่น ฯลฯ อย่างมาก แต่ผมเองก็ยังสามารถหาละครโนะ หรือการแสดงแบบญี่ปุ่นแท้ๆ ได้อย่างไม่ยาก และคนญี่ปุ่นเองถึงแม้ประเทศจะก้าวหน้าไปขนาดไหน เค้าก็ยังหวงแหนและรักษาศิลปวัฒนธรรมของตนเอง อันแสดงถึงรากเหง้าความเป็นมาของชาติ ของเผ่าพันธุ์ได้อย่างดีเยี่ยม
"อยากให้คนไทยรักศิลปวัฒนธรรมไทยมากกว่านี้ อย่าเห็นว่าของที่ปู่ย่าตายายสร้างสรรค์มาเป็นของไร้ค่าควรที่จะเก็บไว้ใต้ตู้ หรือทิ้งลงถังขยะอย่างไร้แยแส"
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 10 ก.ย. 06, 23:45

ทีหลังก่อนโพส ข้อความที่พิมพ์แล้วควร Preview ข้อความดูก่อนนะครับคุณลำดวนฯ  หมูฯขอร้อง..

อ้ายพิมพ์ผิดล่ะไม่เท่าไหร่ แต่ความหมายที่ผิดไปด้วยนี่สิ พอโพสออกมาผมอ่านแล้วแทบหงายตกเก้าอี้

นึกว่าด่าใครรุนแรงปานนั้น    
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 ก.ย. 06, 08:40

คุณลิตเติ้ลซันเธอเคยเล่าไว้ในกระทู้หนึ่ง ว่าเว็บวิชาการเป็นเว็บที่ผู้พิการทางสายตาเข้ามาอ่านเนื้อหากันอยู่  
ดิฉันไปถามเพื่อนที่ทำงานทางด้านการศึกษาพิเศษว่าเขาทำได้ยังไง  เธอตอบว่ามีโปรแกรมพิเศษ  อ่านข้อความให้เป็นเสียงได้  โดยอ่านไปตามตัวสะกด
ถ้าสะกดผิด โปรแกรมมันก็อ่านผิด ไปตามคำสะกดผิดนั้นๆ

จึงขอถือโอกาสที่คุณหมูน้อยหงายหลังตกเก้าอี้ไปนี้  ขอร้องท่านทั้งหลายกรุณาตรวจสอบตัวสะกดของท่านด้วย  ช่วย preview คำตอบตัวเองเสียก่อนจะขอบคุณมาก
หากว่าตัวฟ้อนท์ในเครื่องท่านเล็กนิดเดียวจนท่านนักวิชาการที่สวมแว่นสายตา มองไม่ถนัด  อาจจะลองขยาย text size  จาก view ดู  
หรือเลือก tools เข้าไปที่ Internet Options เลือก Font   เอาชนิดตัวใหญ่สุด อย่าง Tomaha
อาจจะช่วยได้บ้าง

ว่าแล้วก็ขอตัวไปแก้คำที่คุณลำดวนสะกดผิดโดยด่วน   บางคำพอรับไหว แม้จะค่อนข้างหนัก   แต่บางคำนี่ยันไว้ไม่อยู่  ดิฉันพลัดตกเก้าอี้ไปแบบเดียวกับคุณหมูน้อยฯเลยเชียว
ลำดวนเอ๋ยพี่จะด่วนไปก่อนแล้ว
ชมพูพาน
ตอบ: 175

ความสุขที่แท้อยู่ที่ใจ

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 11 ก.ย. 06, 20:51

ขออภัยด้วยครับ ไม่มีข้อแก้ตัวใดๆทั้งสิ้น
ขอน้อมรับผิดด้วยความยินดี  
บุรีฉัตร@เทวาพาคู่ฝัน
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เรียนชั้นมัธยมปีที่5 โรงเรียนศึกานารีวิทยา

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 04 ต.ค. 06, 21:22

วรรณกรรมร่วมสมัยมีกี่สาขาคะ  อยากฝากถามพี่ๆค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์