เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4391 มาชวนไปดูเมฆม่านที่ผ่านดาวค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 10:00

วันนี้หลังตะวันตกดิน  
ลองชะเง้อออกนอกเรือนไปทิศตะวันออกค่อนมาทางใต้หน่อยนะคะ  
จะเห็นดาวพฤหัสสุกสว่างที่สุด  หาได้ง่ายมากเชียวค่ะ  
ดาวเสาร์ก็อยู่สูงขึ้นไปแต่ค่อนมาทางใต้นิดหน่อย  ระหว่างดาวเคราะห์ทั้งสองนี้  
ก็จะเห็น กลุ่มดาวลูกไก่ค่ะ  หาได้ง่ายแต่หัวคำ่เชียวค่ะ  
พอดีมีรูปสวยๆมาให้ดูด้วยค่ะ  เชิญไปอ่านที่ ข่าววิชาการ  นะคะ  
ไม่ค่อยเกี่ยวกับ เรือนไทย เท่าไหร่  แต่คนไทยเราชื่นชมชอบดูดาวกันมานาน  
เลยคิดว่าหลายๆคนคงชอบด้วยนะคะ

href='http://www.vcharkarn.com/vnews/show_each_news.php?number=91'
target='_blank'>http://www.vcharkarn.com/vnews/show_each_news.php?number=91
src='http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai209x00.jpg'>
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 07:07

เอา แผนที่ดาว มาประกอบ  จะได้หาง่ายขึ้นด้วยค่ะ
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai213x1.gif'>
โรสา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 09:29

รูปช่างเหมือนภูตพรายเริงระบำ
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 09:41

เข้ามาชมคุณพวงร้อย ที่ตั้งชื่อกระทู้ได้เพราะจังค่ะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 10:37

คุณโรสาตาดีจัง  ชื่อข่าวจากต้นเรื่องเค้าก็เรียกว่า เป็นเงาสะท้อนเหมือนผีพรายอะไรพวกนั้นน่ะค่ะ  ขอบคุณคุณโบว์สีชมพูมากค่ะ ชื่อน่ารักจัง
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 10:51

ขอบคุณค่ะ คุณพวงร้อย  ชื่อโบว์สีชมพูจะใช้คุยแต่ในเวปนี้เท่านั้นค่ะ วันก่อนอ่านกระทู้ที่web อื่น เห็นมีคนตั้งนามแฝงคล้ายๆกับเรา แต่เขาใช้โบชมพู ค่ะ   ไม่ทราบว่าใครตั้งก่อนใคร แต่เป็นละคนกันค่ะ  เลยไม่กล้าใช้ชื่อนี้ในweb อื่น เพราะเดี๋ยวคล้ายกันเกินไปค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 10:52

นึกถึงสองสามปีมาแล้ว  คนไทยทั้งประเทศตื่นเต้นไปดูฝนดาวตกกัน    
พูดกันว่าถ้าอยู่ในเมืองจะมองไม่เห็น  ต้องไปดูที่ไกลๆนอกเมือง
ดิฉันก็ไปกับเขามั่ง ถึงเมืองกาญจน์ หารีสอร์ตนอกเมืองห่างไป ๒๒ กิโล
ตื่นตีสอง  มานั่งบนสนามหญ้าดูดาวตก  มีคนนั่งกันเต็มไปหมด   พอหล่นลงมาสักดวงก็เฮกันลั่น
รอลุ้นกันว่าเมื่อไรฝนดาวจะเทลงมา
นั่งกันจนเกือบสว่าง  ดาวหล่นเปาะแปะ ไม่ยักเป็นสายฝน
หนาวก็หนาว ง่วงก็ง่วง เลยกลับเข้าไปนอน
ตอนเช้าถึงรู้ว่าคนที่ถ่างตาอยู่จนเช้า ก็ไม่ได้เห็นอยู่ดี...
แถมกลับมาบ้าน  เด็กบอกว่า..อยู่ที่บ้านก็เห็นเท่ากันละค่ะ
แต่ไม่เข็ดค่ะ
ค่ำนี้ ไม่ได้ไปไหน  แล้วจะออกไปดูที่คุณพวงร้อยบอกนะคะ  ช้าไปหรือยังก็ไม่รู้
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 23:10

คุณเทาชมพูอย่าลืมกลับมาเล่านะคะ ว่าออกไปดูแล้วมองเห็นอะไรบ้าง
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 08:08

ค่ะ มาเล่าให้ฟังกันบ้างนะคะ  เอ น่าจะมาเปรียบเทียบกันนะคะ  ว่าใครมองหาดาวอะไรได้บ้าง  เพราะบางที่แสงสว่างมากน้อยต่างกัน  อาจจะเห็นไม่เหมือนกัน  แถมยังอยู่ละติจูดต่างๆอีกด้วย  ตอนมาเมืองนอกใหม่ๆ  เคยรูกสึกว่า  จะเห็นดาวอยู่ใกล้ขึ้น  กลุ่มดาวก็ดูใหญ่ขึ้นกว่าที่อยู่เมืองไทยด้วยน่ะค่ะ
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 21:01

คืนนี้มองออกไปทางหน้าต่างห้อง ไม่เห็นดาวสักดวงเลยค่ะ คุณพวงร้อย  แต่สมัยเด็กๆเคยไปดูดาวค่ะ เห็นหลายดวงทีเดียว ที่ท้องฟ้าจําลองค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 21:50

เมฆครึ้มมาตั้งแต่เย็นค่ะ  ไม่เห็นดาว
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 21:55

คืนนี้ออกไปดูมาแล้วค่ะ  ที่บ้านนอกเมือง ถ้าอยู่ในกรุงเทพแสงไฟในเมืองสว่างมากมองไม่เห็น
พระจันทร์ ๑๕ ค่ำสวยมาก ฟ้าใสไม่มีเมฆ  เลยมองเห็นดาวหลายดวง  เห็นดาวไถด้วย
ส่วนดาวพฤหัสไม่แน่ใจว่าเป็นดวงเดียวกับที่เห็นหรือเปล่า      พรุ่งนี้ถ้าฟ้าใสแบบนี้จะออกไปดูอีกที
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 22:34

ดาวพฤหักก็อยู่ไม่ไกลกับพระจันทร์นักหรอกค่ะ  คงเป็นดวงเดียวที่พอจะแข่งรัศมีจันทร์ได้  รอไปอีกสามสี่คืนให้พระจันทร์คล้อยไปหน่อย  
ตอนหัวค่ำๆก่อนพระจันทร์ขึ้น  คงได้เห็นดาวเยอะอยู่ค่ะ  ถ้าฟ้าเปิดนะคะ  เอ ตอนนี้อากาศเมืองไทยเป็นอย่างไรคะ  ปีนี้ฝนล่ากว่าทุกปีรึไงคะ  
เห็นหลายคนว่าฟ้ายังไม่เปิดอยู่
หน้า: [1]
  พิมพ์