เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 46908 เรื่องหนักหัว
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 13 ก.ย. 06, 22:11

จดจดจ้องจ้องอยู่นานกว่าจะคลิ๊กเข้ามา  
เพราะกลัวชื่อกระทู้ เกรงว่าจะต้องเครียด
พอคลิ๊กเข้ามาถึงได้ทราบว่าถึงหนักหัวก็ไม่ต้องเครียด  
ไหน ๆ เข้ามาแล้วก็เลยขอแจมหน่อยนะครับ

#58 ;
สมมติว่าหมวกสองใบนี้หนักเท่ากันจริง
แต่#59 มีเสถียรภาพมากกว่า จะยักย้ายส่ายก้มก็ล้มยาก
เพราะจุดศูนย์ถ่วงของหมวกต่ำกว่า #58 แยะเลย
แบบฟอร์มูล่าวันที่เลี้ยวอย่างไรก็ไม่คว่ำ    
นิลกังขา
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1012

ทำงานราชการ

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 14 ก.ย. 06, 17:01

คห. อ. นิรันดร์ สมเป็นอาจารย์ฟิสิกส์จริงๆ อิอิอิ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 15 ก.ย. 06, 15:43

เมื่อสิ้นสุดจักรวรรดิโรมัน  สายตาของนักประวัติศาสตร์ก็ย้ายไปโฟคัสที่ยุโรปตะวันตก แทน  
ยุคสมัยหลายร้อยปีจากนั้น  อยู่ในยุคกลาง  (Medieval Period หรือ Middle Ages)  เป็นยุคที่ริบหรี่ทางด้านศิลปวิทยาการ
หนังที่สะท้อนบรรยากาศยุคกลางก็อย่างพวกโรบินฮู้ด   ไอแวนโฮ พวกนี้
ความแตกต่างระหว่างชนชั้นต่างๆเป็นที่เห็นชัด   ระดับล่างสุดคือชาวนา   พวกนี้แต่งตัวกันง่ายๆ  เสื้อผ้าทอเอง   มีเอาไว้กันหนาวมากกว่าจะคำนึงถึงสวยงาม
หมวกก็สวมตามหน้าที่ของมัน คือทำให้อุ่นหัว อย่าง Conical hat
ที่ชาวบ้านชาวไร่ชาวนา สวมกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 15 ก.ย. 06, 15:52

ส่วนผู้หญิงชาวบ้านมีผ้าคลุมศีรษะที่ตวัดชายไว้บนบ่า เรียกว่า wimple อย่างในภาพ
ถ้าหากว่าใครจำเครื่องแต่งกายของแม่ชีคาทอลิคได้ จะพบว่ามี wimple คลุมศีรษะอยู่อย่างมิดชิด  อย่างในหนังเรื่อง Sister Act
มาเปลี่ยนเมื่อไม่ถึง ๕๐ ปีมานี้เอง
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 15 ก.ย. 06, 16:12

กระบังรอบศีรษะแบบนี้เรียกว่า crespine เป็นที่นิยมกันมาจนถึงประมาณศตวรรษที่ 14
.
นิรันดร์
องคต
ตอบ: 522

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 16 ก.ย. 06, 22:46

เห็นหนักหัวมานานแล้ว
ลองเรื่องเบาหัวบ้างนะครับ

"ภาระทั้งหลายเป็นของหนักเน้อ
ก็คนนั่นแหละ คือผู้แบกของหนักพาไป"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 18 ก.ย. 06, 08:59

เคยสงสัยมานานแล้วว่า ทำไมพระแม่มารี หรือ The Virgin Mary ถึงต้องมีผ้าคลุมผมยาวๆคลุมศีรษะอยู่เสมอ
ทีแรกนึกว่าเป็นการแต่งกายสมัยคริสตกาล  เพราะดูในหนังเกี่ยวกับพระเยซูคริสต์ ก็แต่งแบบนั้น
มาดูอีกทีในเน็ต รู้สึกว่าผ้าคลุมผมของเวอร์จิ้นแมรี่  เหมือนแฟชั่นยุคกลางมากๆ
อ่านประกอบได้ที่นี่ค่ะ
kyaracaledonii.tripod.com/id104.htm
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 18 ก.ย. 06, 09:00

.
อีกรูปหนึ่ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 26 ก.ย. 06, 21:24

เมื่อศิลปวิทยาการรุ่งเรืองขึ้นในยุโรป   นักประวัติศาสตร์ก็นับว่ายุคกลางสิ้นสุดลง  เข้าสู่ยุคใหม่ประมาณคริสตศตวรรษที่ ๑๖
หมวกแบบต่างๆก็ยังเชื่อมต่อกับยุคกลาง   ในที่นี้จะไม่บรรยายละเอียด เดี๋ยวกระทู้ไม่จบ
ขอนำรูปมาให้ดูแต่เฉพาะแบบแปลกๆที่ไม่เห็นกันอีกแล้วในสมัยนี้

อย่างแรกคือ snood สำหรับผู้หญิงผมยาว  ถักเปีย หรือขมวดปลายผมเข้าไปเก็บไว้ในถุงไหมถักยืดหยุ่นได้  ไม่ให้ผมกระจายรุงรัง
อย่างในรูปนี้ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 26 ก.ย. 06, 21:28

.
หมวกแบเรต์แบบเรอเนสซองส์ค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 26 ก.ย. 06, 21:38

พระราชินีทั้ง ๖ องค์ของพระเจ้าเฮนรี่ที่ ๘ แห่งอังกฤษ ขอให้สังเกตว่าทุกองค์สวมพระมาลาแบบคล้ายๆกัน
เป็นผ้าแนบศีรษะ ไม่มีปีกหมวก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 26 ก.ย. 06, 21:42

พระมาลาของพระเจ้าเฮนรี่ที่ ๘  เป็นแบบเดียวกับในค.ห. ๗๐
แต่ว่าประดับประดาหรูหรากว่า และปักขนนก
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 27 ก.ย. 06, 20:27

.
สาวน้อยคนนี้คือเจ้าหญิงเอลิซาเบธ พระธิดาของพระเจ้าเฮนรี่ที่ ๘
ต่อมาคือนางพญาผู้ยิ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์อังกฤษ
พระราชินีนาถเอลิซาเบธที่ ๑

ในพระรูปนี้ทรงพระมาลาแบบกระบัง ประดับไข่มุก ตามแฟชั่นที่นิยมกันมาตั้งแต่สมัยพระมารดา พระนางแอนน์ โบลีน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 27 ก.ย. 06, 20:29

พอขึ้นครองราชย์  ฉลองพระองค์เต็มยศแสนจะหรูหรา  
และพระมงกุฎมาลาในพระรูปนี้ น่าจะหนักพระเศียรไม่ใช่เล่น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 27 ก.ย. 06, 20:31

.
ส่วนพระรูปนี้ ทรงมงกุฎ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์