เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 22
  พิมพ์  
อ่าน: 84977 สัมผัสจินต์ สัมผัสใจ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 165  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 08:38

ชอบการแต่งรูปในค.ห. ๑๖๙ ของคุณกุ้งแห้งเยอรมันมากค่ะ  
เดี๋ยวเอาโฟโต้ฉ้อปทำเล่นบ้างดีกว่า

คุณ OBORO เข้ามาร่วมวงตามคำชวนของคุณอาชาผยองเถอะค่ะ

ดิฉันตั้งเป้าว่ากระทู้นี้ครบ ๒๐๐ เสียก่อน แล้วตัวเองค่อยวางมือ
ชักหาบทเพลงกับบทโคลงยากเข้าทุกทีแล้ว

คุณอาชา  ดิฉันไปค้นกูเกิ้ลด้วยคำต่างๆ เช่น beauty
แล้วลงท้ายว่า painting   ได้รูปวาดสวยๆมาอีกหลายรูป
อย่างรูปสาวจีน (แต่งกายน่าจะเป็นนางในวังสมัยราชวงศ์ชิง)
ดูไม่ออกว่าเธอถืออะไรในมือ กระจกเงา?  เครื่องดนตรี?  โคม?
ได้มาจากเว็บนี้ค่ะ
 http://www.winterthurgifts.com/shop/view_large.cfm?im=H4308
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 166  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 09:19

ไปเจอคำคมที่แปลจากกวีเปอร์เชีย  ก็เลยไปค้นหาภาพสาวงามที่แต่งกายออกแนวเปอร์เชียมาประกอบ
เจองานของ William Clarke Wontner เข้าค่ะ
เลยเอารูปสาวงามมาให้ดูกัน ก่อนจะถึงบทแปล
.
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 167  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 09:21

(ภาพ An Elegant Beauty ฝีมือ  William Clarke Wontner)

A wise man among the ignorant
is as a beautiful girl in the company of blind men.  

by Saadi (Persian poet 1210 - 1290)

จอมปราชญ์ในหมู่ล้อม...........คนเขลา
เหมือนดั่งหญิงงามเพรา.............พิลาสถ้วน
อยู่กลางกลุ่มคนเนา.............เนตรบอด มืดแฮ
ใครเล่าจักเห็นล้วน..............ค่าล้ำอันมี

แปลโดย เทาชมพู  
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 168  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 10:51

ได้คลังรูปใหม่อีกแล้วครับ

http://www.comstock.com

ต้อง register แล้วจะได้รูป (เฉพาะกลุ่ม royalty-free) ที่ไม่มี watermark ครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
OBORO
ชมพูพาน
ตอบ: 158

มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เมเจอร์ฟิสิกส์

ความคิดเห็นที่ 169  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 11:39

โถ่ผมไม่ได้ว่าคุณเลยครับ
ตรงกันข้ามกลับชื่นชมและชอบบทกวีที่คุณเทาชมพูกับคุณอาชาผยองแปลออกมามาครับ เดี๋ยวขอลองฝีมือบ้างแล้วกันครับ ตอนนี้ขอไปลับฝีมือก่อน

อิอิ
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 170  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 13:32

จะไปreproduceเป็นอะไรคะคุณม้าคลั่ง(อาชาผยอง)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 171  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 14:27

เข้าไปดูตามที่คุณม้าคลั่งบอกแล้วค่ะ  
ไม่ได้ register รูปเลยออกมาแบบมียี่ห้อประทับตรงกลาง
แบบนี้ละค่ะ  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 172  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 14:50

พอ register ไปแล้ว  ภาพออกมาแจ๋ว
ไม่มียี่ห้อประทับตรงกลาง
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 173  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 15:27

นี่เป็นรูปต้นฉบับ ที่ถ่ายมาจริงๆค่ะ อาจารย์เทาชมพู
เป็นอีกความรู้สึกหนึ่ง
....
ขออนุญาตอธิบายที่มาสักเล็กน้อยนะคะเผื่อท่านอื่นที่อยากทำบ้าง
เมื่อเข้าphotoshop ย่อภาพให้ได้imageประมาณ300 x 400 pixelsแล้ว
คลิคไปที่layer ทำ drop shadow เสร็จแล้ว
คลิคไปที่filter เลือกผลของภาพartistic
แล้วเลือกเป็นdry brush
saveให้เหลือแค่50 kbตามกำหนดของเว็บนี้
จึงได้ภาพออกมาเป็นสไตล์169ค่ะ
..  
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 174  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 16:02

มอบภาพนี้ให้คุณกุ้งแห้งค่ะ
ลองใช้ dry brush ดูอย่างที่แนะนำ
*
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 175  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 16:22

จะกุมมือเกี่ยวกันไว้
ผ่านทางยาวไกล
ลำบากเพียงใดไม่หวั่นหวาด
ทุ่งดอกหญ้าดั่งภาพวาด
บนทางธรรมชาติ
บ่ายหน้าสู่สุดแสงตะวัน  

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 176  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 16:30

เขียนเล่นๆไว้หลายเวอร์ชันครับคุณกุ้งฯ ทั้งกาพย์ ทั้งโคลง แต่ยังไม่ถูกใจ ของดีๆไม่กล้าเอามาทำเสียครับ

ได้แต่หวังว่าจะไม่ได้กลายเป็น The Unfinished อีกชิ้นหนึ่ง  

อาจารย์เทาฯครับ ของในมือสาวจีน #172 ทำไมดูคุ้นๆ คล้ายๆกับว่าจะเคยเห็นเครื่องดนตรีพม่าที่เขาเอามาขายเป็นของที่ระลึกหน้าตาแบบนี้นะครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 177  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 17:19

เคยเห็นพิณพม่าจำลอง รูปร่างคล้ายพระจันทร์เสี้ยวค่ะ  แบบในภาพ ไม่เคยเห็น
เธอประคองของไว้ด้วยอุ้งมือ  ไม่มีกิริยาว่าใช้ของนั้นทำอะไร
เลยเดาไม่ออกจากอิริยาบถ ว่าเธอถือมันไว้ให้เมื่อยมือทำไม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 178  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 17:29

ดิฉันมี Unfinished เข้าไป ๓ ชิ้นแล้วค่ะ  คุณอาชา
Memory, the Twelfth of Never และ the Way We Were
สงสัยว่าจะไม่จบทั้งสามเพลง
The Twelfth of Never ฟังภาษาอังกฤษก็เพราะดี  แต่พอแปลออกมา ฟังแล้วหลอนเลยเก็บลงลิ้นชัก
เชิญฟังเพลงทางเว็บนี้ดีกว่าค่ะ

http://www.romanticgals.net/wboard/viewthread.php?tid=10159  
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 179  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 19:37

http://www.psych.upenn.edu/~andrewbg/images/Bluebell-carpet-480.jpg

ลองดูเวอร์ชันนี้นะครับ ว่าจะหลอนกว่าไหม  

ถามว่าฉันโหยหาเธอเพียงใด
จะตอบอย่างไรได้
เพียงดอกไม้กระหายฝนฉันนั้น

ถามว่าฉันจะรักเธอสักกี่วัน
ขอตอบจากใจฉัน
ตราบนิรันดร์ไม่ร้างจางใจ

กอดฉันเเถิดโปรดกอดฉันไว้
ให้ใจฉันใกล้
จนละลายคล้ายหิมะยามวสันต์

ตราบดอกไม้หยุดบานพลัน
สิ้นกลิ่นหอมจรุงฝัน
แลกวีนั้นหยุดร่ายรสบทกลอน

และนั่นคือตราบนิรันดร
ตราบนิรันดร
ที่ฉันนั้นจะรักเธอ

จาก The Twelfth of Never โดย Donny & Marie Osmond

CrazyHOrse แปล  

หน้า: 1 ... 10 11 [12] 13 14 ... 22
  พิมพ์