เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 11326 รายการทีวีและละครไทยสมัยยังเด็ก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 15:41

นึกต่อได้ว่าชอบบ้านทรายทอง เพราะมีเพลงเพราะมาก
"หากฉันรู้สักนิดว่าเธอรักฉัน...บอกกันวันนั้นให้รู้สักหน่อย..."
แต่ไม่ค่อยประทับใจเพลงไตเติ้ลที่ขึ้นว่า "เขตรั้วไพศาลแห่งบ้านทรายทองที่ฉันปองมาสู่..."
เพราะตอนที่ว่า " ..เดียวดายเพราะโง่ โอ้อนิจจา.."
สงสัยมาจนเดี๋ยวนี้ว่าทำไม เดียวดายเพราะโง่ด้วยล่ะคะ  

ใครจำเพลงในเรื่องปริศนา ของช่อง ๓ ได้บ้างคะ จำได้ว่าเพราะมากแต่นึกท่อนขึ้นต้นไม่ออก
ใครเป็นเด็กยุคหมิวบ้างเอ่ย    ช่วยร้องให้ฟังหน่อย
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 18:17

รู้สึกจะขึ้นด้วย
หากฉันเพ่งมองเธอให้ลึกหน่อย
อย่างน้อยก็คงทําให้เฉลียวใจ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 23:05

คุณเทาชมพูคะ
ดิฉันยังพอนึกภาพคุณฉลอง สิมะเสถียร ( คง จำไม่ผิดนะคะ ) คาบไปป์ ดีดเปียนโนได้ลางเลือนค่ะ  อยู่มาจนป่านนี้มีหลาย รอบจริงๆ
คู่กรรมก็ไม่แพ้กันะคะ ปริศนาก็อ่านมาตั้งแต่กระดาษที่พิมพ์ยังใข้กระดาษสีเหลืองๆอยู่เลยค่ะ ...ยังพอจำหนังฝรั่งได้บ้าง เรื่อง หนูน้อยบีเวอร์ มีอีกเรื่องเป็นสัตวแพทย์ มีลิงแสนรู้ สิงโตตาเหร่ ที่ชอบอีกเรื่อง คือ ทรามวัยกายสิทธิ์  อ้อ.. มีแม่ชีกายสิทธิ์ที่บินได้อีกค่ะ ..แม่มดเจ้าเสน่ห์ ก็สนุกนะคะ
olala
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 23:58

รุ่นรายการน้องหนูค่ะ นอกจากเพลงดื่มนมแล้วเนี่ย ยังมีเล่นลูกโป่งด้วยค่ะ
ลูกโป่งเค้าใหญ่มาก ร้อยยางเกี่ยวไว้กับน้ิวมือหรือข้อมือเนี่ยค่ะ แล้วก็ตีๆให้มันเด้งๆ
ชอบมากค่ะ ที่บ้านไม่มี ก็พยายามเอาเท่าที่ทำได้ เป็นลูกโป่งแต่เล็กๆค่ะ ตีๆได้เหมือนกัน
มีอยู่ช่วงนึงที่น้ำท่วมกรุงเทพฯ หนักมาก โรงเรียนก็ปิดเพราะน้ำท่วม ที่บ้านก็ท่วมค่ะ
ชั้นล่างท่วมหมดเลย ต้องใช้ชีวิตอยู่ชั้นบน มองทะเลหน้าบ้านทุกวัน เลยได้ดูรายการ
น้องหนูทุกวันค่ะ ติดกว่าเดิมอีก ยิ้ม
ยิ้ม ชอบ สิงหไกรภพ ด้วยค่ะ "สิงหไกรภพ เชิงรบ สะท้านไปทั่ว แต่ในเชิงรัก
ช่างหนักใจหมองมัว หมองหม่นใจระรัว แค้นในอกขื่นขม" แหะ แหะ ใช่เปล่าไม่รู้
(อาจเอาเพลงอื่นมามั่วด้วย แลบลิ้น)
ที่ชอบจริงๆน่ะ น้าผี ในเรื่องนี้ค่ะ แกน่ารักดี ยิ้ม
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 00:06

คุณชานเรือนต้องอายุ มากกว่าดิฉันแหงๆ เพราะดิฉันนึกถึงบ้านทรายทอง ยุคคุณฉลองเล่นไม่ออกค่ะ แสดงว่าดิฉันคงยังเล็กอยู่หรือเกิดไม่ทัน
แต่ก็ทันดู หนูน้อยบีเวอร์ , ทหารเรือมาแล้ว,
คุณอัศว์,ทรามวัยกายสิทธิ์,แม่ชีกายสิทธิ์,
แม่มดเจ้าเสน่ห์,โลกพิศวง,คนผี .......ที่มีมือออกมาจากกล่อง น่ะค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 09:14

คนผี...คงเป็น Addams Family  เจ้ามือนั่นชื่อ Thing ค่ะ  เขาทำใหม่ เมื่อหลายปีก่อน  เอามาฉายทาง UBC เพิ่งดูเลยจำได้
พัดโบก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 14:30

คุณ CrazyHOrse คุ้นๆว่าน่าจะใช่นะครับ
เพลงมันเป็นอย่างงี้อ่ะครับ

(พูด) ฮัลโหล ผมพลคมสันต์ รับสายครับ (ตอนนั้นโฆษณา 191 ดังมาก)
มาเร็วมา นี่หนึ่งเก้าหนึ่ง กำลังรับฟัง
พูดดังๆ ชัดๆทุกคำ ขอรับฟังเหตุร้าย
เกิดอะไร เกิดที่ไหน เรารีบไปไม่ช้า....พร้อมทุกเวลา...

ประมาณนี้แหละครับ

ส่วนละครขอผ่านครับ
ตอนนั้นดูแต่การ์ตูน กับหนังเด็ก

คุณ olala คิดว่าใช่นะครับ
เพลง สิงหไกรภพ จำได้แค่นี้เหมือนกัน

พวกละครจักรๆวงศ์ๆ บอย เนติลักษณ์ เล่นเป็นพระเอกทุกเรื่องเลยเนาะ
โฆษณา คอริฟินซี ด้วย ตอนหลังๆได้ข่าวว่าติดยา
ไม่รู้ตอนนี้เป็นไง...
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 09 ธ.ค. 00, 23:03

คุณโบว์สีชมพูคะ อายุดิฉันก็ยังไม่ขึ้นเลข 4 เหมือนกันนะคะ ดิฉันรู้สึกว่าเคยคุยกันคุณมาก่อนค่ะ
ms-x
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 10:23

เพลงที่คุณเทาชมพูถามชื่อ เพลงความในใจค่ะ ดูเหมือนจะร้องโดย ฉัตรชัย เปล่งพานิช
หาเนื้อมาได้แค่นี้เองค่ะ

หากฉัน เพ่งมองตาเธอให้ลึกหน่อย
อย่างน้อย อาจทำให้ต้องเฉลียวใจ
ว่ามีความหมายใด ซ่อนในดวงฤทัย
บ่งบอกความในใจ ที่ดวงตา
หากรู้ ว่ารักเจ้ายังหลีกเร้นหลบ
ถ้าพบ จะพาดวงใจเปี่ยมรักมา ....
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 11:13

คุณชานเรือนคะ  เป็นไปได้ค่ะที่เราอาจจะเคยคุยกันมาก่อน  ดิฉันทราบว่ามีหลายท่านที่อาจจะใช้ชื่ออื่น ที่web อื่น แต่พอเข้ามาที่เรือนไทย จะสวมสร้อยของผู้หญิงเฟย์ แปลงร่างกันไปหมดค่ะ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 10 ธ.ค. 00, 18:59

ดิฉันก็ขอยืมสร้อยของผู้หญิงเฟย์มาสวมแปลงร่างเหมือนกันค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 13:56

ขอบคุณค่ะคุณ ms-x  

วันนี้ไปเจอเนื้อเต็มๆมา พร้อมกับเว็บเพลงด้วย เลยเอามาฝากกันค่ะ

หากฉันเพ่งมองตาเธอให้ลึกหน่อย

อย่างน้อย   อาจทำให้ต้องเฉลียวใจ

ว่ามีความหมายใด  ซ่อนในดวงฤทัย

บ่งบอกความในใจที่ดวงตา

หากรู้ว่ารักเจ้ายังหลีกเร้นหลบ

ถ้าพบจะพาดวงใจเปี่ยมรักมา

แอบอารมณ์ละมุน   อุ่นไอรักชักพา

ให้วิญญาสองเรารื่นสราญ

โอ้ความรักนั่นอยู่ไหน  ไยจึงไม่เห็น

มองหาเช้าเย็นมิพบพาน

ใจเอ๋ยใจเรา  ชอบเขาหรือนั่น

ปล่อยรักนั้นให้เดินผ่านไป

หากฉันเพ่งมองตาเธอให้ลึกหน่อย

อย่างน้อยอาจทำให้ต้องเฉลียวใจ

ว่ามีความรักซ้อน ซ่อนในดวงฤทัย

อาบอุ่นใจสองเรา เรื่อยมา

ฟังได้ที่

http://www.thaitv3.com/drama/s-puzzle.ram' target='_blank'>http://www.thaitv3.com/drama/s-puzzle.ram
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 21:58

ผมขอยืนยันเป็นครั้งที่เท่าไหร่ไม่ทราบว่า ตัวผมยังเด็กครับ ไม่รู้จักอะไรที่ว่าๆ มานี้เลย ผมรู้จักแต่อะไรนะ - เซเล่อร์มูน ครับ ผมเพิ่งอายุสิบสองขวบปีนี้ครับ
แต่ปู่ผมข้างบนนั่น แกรู้จักตั้งแต่รุ่นเจ้าต๋องจอมยุ่ง หนูน้อยบีเวอร์ก็ทัน หุ่นญี่ปุ่นผมทองที่แปลงร่างเป็นจรวดได้ อาศัยอยู่ในปล่องภูเขาไฟฟูจีก็ทันได้ดู ดูเหมือนชื่อโกลด้า แต่ไม่ทราบว่านามสกุล แมร์ หรือเปล่า
ปู่ของ นกข.แกบอกว่า เพลงบ้านทรายทองท่อนนั้น เนื้อว่า ตัวเดียวดาย อาจตายเพราะโง่ โอ้อนิจจา ครับ ไม่ใช่เดียวดายเพราะโง่ แต่อาจจะตายได้เพราะ "โง่"  ที่จริงนางเอกไม่โง่เลยนะครับ แต่ที่พูดถึงตัวเองอย่างนั้นก็ไม่ได้เป็นเพราะเห็นว่าตัวเองโง่ แต่เห็นว่าตัวเองไม่รู้เรื่องลึกๆ ลับลมคมนัยของบ้านทรายทอง มากกว่าโง่คือไม่ฉลาด
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 22:05

ไปถามชายกลางมาให้แล้ว เนื้อร้องฉากแรกตอนพจมานถือกระเป๋าจะเข้าบ้านทรายทอง จากความทรงจำ ว่า (คล้ายๆ) ดังนี้
นี่คือสถานแห่งบ้านทรายทองที่ฉันปองมาสู่
ฉันยังไม่รู้ เขาจะต้อนรับขับสู้เพียงไหน
อาจมียิ้มอาบ ฉาบบนสีหน้า ว่ามีน้ำใจ
สิ่งที่แฝงไว้ ในด้วยจิต คือความริษยา...
เขตรั้วไพศาล โอบบ้านทรายทอง เหมือนแขนของพระเจ้า
(ขอจงโอบเรา...?) - - - ที่ผ่านเข้ามา
ตัวเดียวดาย อาจตายเพราะโง่ โอ้อนิจจา
โปรดอย่าอิจฉา สมาชิกใหม่ ของบ้านทรายทอง...

เผอิญชายกลางก็ลืมเหมือนกัน...
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 22:35

ขอบคุณเจ้าค่ะคุณปู่   หลานจำไม่ได้เลยเจ้าค่ะ
รู้จักแต่คุณหน้ากากทักซีโด พระเอกเซเลอร์มูน  
คงรุ่นเดียวกะหลานคุณปู่น่ะเจ้าค่ะ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์