เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 11325 รายการทีวีและละครไทยสมัยยังเด็ก
เบล (la-la-bell)
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 11 ธ.ค. 00, 10:00

เนื่องจากกระทู้ที่คุณเทาชมพูพูดถึงการ์ตูนไทยสมัยยังเด็ก เลยทำให้นึกถึงรายการทีวี และละครไทยที่ตัวเองชอบสมัยยังเด็กค่ะ

รายการที่เก่าที่สุดที่จำได้ อ่า จำชื่อรายการไม่ได้แล้วค่ะ แต่จะมีเพลงให้เด็กดื่มนม โดยทุกครั้งที่ดูรายการนี้จะต้องเตรียมนมไว้ด้วย จะได้ดื่มนมพร้อมกันเวลาที่เขาร้องเพลง
"ดื่มนมดื่มนมกันเถอะ
ดื่มเยอะๆร่างกายแข็งแรง
.....(ท่อนนี้จำไม่ได้ค่ะ)....
พวกเราแข็งแรงดื่มนมกันเถอะ"

ส่วนละครทีวีที่ชอบมากก็คือเรื่อง "เกาะมหัศจรรย์" เป็นเรื่องเกี่ยวกับเด็กกลุ่มหนึ่ง ที่ไปติดในเกาะลี้ลับเหมือนกับในอีกมิติหนึ่ง เพราะว่าคนภายนอกจะมองไม่เห็นเกาะนี้ เด็กๆ จะต้องใช้ชีวิตผจญภัยตื่นเต้นกันบนเกาะ

ละครทีวีอีกเรื่องจำชื่อไม่ได้อีกแล้วค่ะ แต่มีตัวละครชื่อ "ข้าวฟ่าง" กับ "คุณกระต่าย" เป็นเรื่องของมิตรภาพของเด็็กที่มาจากสังคมและฐานะที่ต่างกัน(ไม่แน่ใจว่ามีความรักขอหนุ่มสาวด้วยหรือเปล่า) ตอนโตข้าวฟ่างไปอยู่ในกลุ่มผิดกฏหมาย แต่สุดท้ายข้าวฟ่างช่วยคุณกระต่ายที่ถูกลักพาตัว

ส่วนละครจักรๆ วงศ์ ที่ชอบมี "ขวานฟ้าหน้าดำ" กับ "นางสิบสอง" ชอบมากค่ะตอนนั้น

ส่วนละครออกน่ากลัวๆ ที่ถึงกลัวก็อยากดูก็คือ "ตุ๊กตา" เรื่องของเด็กทำงานในโรงงานนรกสามารถส่งกระแสจิตผ่านตุ๊กตาเพื่อขอความช่วยเหลือจากเด็กที่เป็นเจ้าของตุ๊กตา ตุ๊กตาจะเคลื่อนไหวได้  มีเพลง "ตุ๊กตาจ๋า ข้ารักเจ้ายิ่ง ....." และมีประโยคฮิตคือ "หนูอยากกลับบ้าน"

แล้วไม่ทราบคนอื่นๆ มีรายการทีวี หรือละครโปรดสมัยเด็กๆ ที่อยากจะมาเล่าสู่กันฟังหรือเปล่าคะ
ปู่ของ นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 05:12

สมัยปู่ยังเด็ก ชอบรายการหนังทีวีชุดเจ้าต๋องจอมยุ่ง ยังจำได้ว่าฉายทุกวันพุธ ต๋องไม่ใช่คน เป็นสัตวประหลาดหน้าตาน่ารักดี เพลงของรายการก็ยังจำได้กระท่อนกระแท่น ว่า

...ต๋องๆๆๆๆๆ เจ้าต๋องนั้นมันจอมยุ่ง หัวมันโตเท่ากระบุง เด็กทั้งกรุงหัวเราะชอบใจ....
(แล้วอะไรก็ไม่รู้ ลืม)
ต๋องเป็นสัตว์ประหลาด ถือโอกาสออกมาจากไข่....
(ลืมอีก ปู่แก่แล้วนี่ หลานเอ๊ย)

จะเอายังไงมากกับคนแก่คนเฒ่าล่ะ หลาน ลาลาเบล อยากคบกับหนุ่มๆ ก็ต้องคบกับหลานชายปู่ซิ เจ้า นกข. น่ะ รายนั้นยังหนุ่มยังแน่น หนังรุ่นนี้มันไม่รู้จักหรอกมั้ง... ดูเหมือนถามมันครั้งสุดท้าย มันว่ามันอายุสิบห้า หรือไงนี่แหละ - โอย - ปู่พูดมากแล้วเหนื่อย...
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 06:32

เกิดอะไรขึ้นถึงมีรายการถามอายุทางอ้อมกันอยู่
ผึ้งน้อยเป็นรายการหนึ่งที่ดูอยู่
การ์ตูนโดเรม่อนชอบมาก (ถึงแม้จะไม่ไทยแต่ชอบจริงๆ แล้วก็มีสาระพอควรด้วย)
รายการดื่มนมนั่นที่ตอนหลัง มีพี่นิด (ถูกเปล่าหว่า) มาส่องกระจกวิเศษคุยกับน้อง ๆ ด้วยเปล่าครับ
ละครเกาะมหัศจรรย์ ชอบมากเหมือนกัน
แล้วก็ละครอีกเรื่องหนึ่งที่เกี่ยวกับเด็ก คนหนึ่งสามารถ เข้าไปผจญภัยในป่าหิมพานต์ได้ ก็สนุก สิงหไกรภพ ผมก็ชอบ
สี่ยอดกุมารก็สนุกดี
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 08:06

พี่นิด นี่รายการตอนเย็นช่อง๓ใช่ไหม ที่มี หุ่นเล่น กายบริหารด้วย
เอ ชื่อรายการอะไรหว่า  ?
ละครจักรๆวงค์ๆ ก็ชอบน้าผี มาก  ออกมาหลายเรื่องเลย
ละครเกาะมหัศจรรย์  ก็ชอบมากด้วย

นอกจากนั้นก็ดูพวกหนังจีน
พอโตหน่อยก็เริ่มดูหนังฝรังserieได้  (หนังฝรั่งมาดึก ๔ทุ่ม)
ตอนเด็กๆถูกบังคับให้นอนเร็ว
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 09:15

รายการเด็กที่คุณเบล พูดถึงนั้น ดิฉันจําได้ค่ะ เป็นรายการทางช่อง 3 พิธีกร รายแรกคือพี่สุน แต่เธอทําพักหนึ่งก็ไปเรียนต่อ แล้วก็มีพี่ปู มาจัดต่อ  พี่ปู น่าจะเป็น คุณ ยาดา ยมกานนท์ ค่ะ มีอีกหลายเพลงในรายการนี้ที่ดิฉันเคยดูและยังร้องได้  แต่ตอนนั้นดิฉันโตเกินกว่าถือแก้วนมมาดื่มตามแล้วค่ะ แต่ยังเรียนหนังสืออยู่

เรื่องที่มีตัวละครเรื่อง ข้าวฟ่าง กับ ตุ๊กตาก็เคยดู น่าจะเป็นบทประพันธ์ของคุณ วาณิช จรุงกิจอนันต์นะคะ
เรื่องตุ๊กตา น่ากลัวเล็กน้อยค่ะ โดยเฉพาะประโยคที่ว่า หนูอยากกลับบ้าน

สมัยด็กไปกว่านั้น จะดูรายการของพันเอกการุณ เก่ง ระดมยิง ค่ะ พวก 20 คําถาม ม POP TOP บันไดดารา ค่ะ
รู้สึกว่าป้านิด ที่จัดรายการสโมสรผึ้งน้อย เธอเคยออกรายการบันไดดารา สมัยเธอเป็นเด็กด้วยนะคะ
เคยดูรายการสุขสันต์วันเสาร์ ที่จัดโดย คุณ ดํารง พุดตาน ค่ะ สมัยแรกๆมีพิธีกร หญิงคู่กับคุณ ดํารง แต่จอนหลังเธอไปบวชชี
และปัจจุบันก็เป็นแม่ชีที่มีชื่อเสียงมาก มีสถานปกิบัติธรรมด้วย น่าเลื่อมใสค่ะ

อุ๊ย คุยมายืดยาว  ดิฉันก็ยังเป็นวัยรุ่นอยู่แท้ๆ
แต่ความจําดีค่ะ
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 09:22

ขออภัย พิมพ์ผิดอีกแล้ว  ตอนหลัง ไม่ใช่ จอนหลังค่ะ

นึกได้อีกเรื่องหนึ่ง คือเรื่อง จ้อน กับ แดง และก็มีน้อยโหน่งด้วย คนเล่นคงโตเป็นหนุ่มสาวไปหมดแล้ว
ตอนเล่นเรื่องนั้น คุณพีท ทองเจือ ยังเด็กอยู่เลย
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 11:42

อืม... เพิ่งจะรู้ว่าตัวเองแก่แล้วนะเนี่ย
จำได้แต่เสาร์สโมสรน่ะครับ
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 20:08

รู้สึกว่ารายการเด็กที่ว่าจะชื่อ น้องหนู นะ จำได้ว่ารอดื่มนมกะเขาเหมือนกัน ชอบเครื่องดนตรีที่เป็นรูปสามเหลี่ยมที่ต้องใช้ท่อนเหล็กตีมาก เคยร้องขอให้แม่ซื้อให้ เจ้าน้องชายก็ร้องขอให้แม่ซื้อฉาบด้วยจะได้มีไว้ตีไปพร้อมๆกับเด็กๆในรายการ สนุกดี
ส้มหวาน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 20:21

"ดื่มนมดื่มนมกันเถอะ
ดื่มเยอะๆร่างกายแข็งแรง
โรคภัยไม่ต้องระแวง
พวกเราแข็งแรงดื่มนมกันเถอะ"
ย่าขอ แม่บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 23:08

อิฉันว่า  ทั้งปู่ทั้งหลาน ท่าทางรอบจัดเหมือนกันเลยนะเจ้าคะ
พัดโบก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 04:18

อะแฮ่ม ท่าทางคุณเบล จะวัยเดียวกับผม

ดูเหมือนกันทุกเรื่องเลย
แต่เรื่องจักรๆวงศ์ๆเรื่องแรก นี่ผมดูเรื่อง
สี่ยอดกุมารครับ
พอจำเพลงได้นิดหน่อย
"สี่กุมารหาญกล้า ตรี คฑา จักร สังข์
ปราบความอยุติธรมม เกลียดอำนาจความชั่วร้าย กำจัดดัสกร........."

แล้วก็ช่องเก้าวันเสาร์อาทิตย์ มีโกลด์กุลไฟว์ กับหุ่นกระป๋องที่ขายืดได้หดได้
มีเพลงดังหนังเด็กออกมาด้วยตอนนั้น ฮิตมากเลย
เด็กรุ่นเดียวกันคงได้ฟัง

แฮ่ม พี่นกข. ไม่น่าเชื่อความรู้แน่นๆอย่างนี้จะยังหนุ่มยังแน่นด้วย ..ว้าว ทึ่ง

พี่พระนายครับ พิธีกรรายการน้องหนูชื่อพี่ปู ญาดา ครับ จำได้ว่า ตอนเด็กๆต้องเอาหนังสือวางบนหัวแล้วเดินไม่ให้หนังสือตกด้วย...

โอ้ย คิดถึงสมัยเด็กจัง
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 11:01

หุ่นกระป๋องที่ขายืดหดได้ของคุณพัดโบกคือหนุ่นเหล็กหมายเลข 8 หรือเปล่าเอ่ย
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 11:02

หุ่นกระป๋องที่ขายืดหดได้ของคุณพัดโบกคือหุ่นเหล็กหมายเลข 8 หรือเปล่าเอ่ย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 12:51

จำได้ว่ามี บ้านทรายทองค่ะ
มีทุกยุคซะด้วย
โรสา
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 08 ธ.ค. 00, 13:42

คุณเทาชมพูเอ่ยถึงบ้านทรายทองทำให้นึกถึง ท่านชายพจน์กับปริศนา แล้วก็การ์ตูนสี่ดรุณี(Little Women ญี่ปุ่นวาด)ซึ่งวาดหรูกว่าในหนังสือเยอะ ซึ่งก็เป็นแบบเดียวกันกับหมาเพื่อนยาก(Dog of Flander)วาดใสและหรูกว่าในหนังสือ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์