เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 9191 ตำหนักต่างๆ(รูป)
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 02 ก.ย. 06, 12:06

นับถือในความพยายามของคุณรักไทยที่จะถ่ายทอดความรู้  โดยเฉพาะภาพเก่าๆ ดังที่นำมาให้ชม

เหมือนกับตอนที่ผมมีกล้องดิจิตอล  แล้วถ่ายรูปจากหนังสือมาเก็บไว้  ถึงมือจะนิ่งยังไง  แต่ภาพก็ยังไหวอยู่ดี

แนะนำหน่อยครับ  หากยังไม่มี  ก็ไปซื้อหาขาตั้งกล้องเล็กๆ  ราคาไม่แพง  สองสามร้อยบาทก็มีเยอะครับ  แล้วจะได้ภาพสวยๆ ดีๆ เก็บไว้  หนังสือก็ไม่เยินเหมือนกับใช้เครื่องสแกนเนอร์  แต่คุณภาพของภาพจากเครื่องสแกนเนอร์จะดีกว่าหน่อยครับ  เลือกดู  แล้วพิจารณาดูว่าอันไหนจะเหมาะกับเรา

ขอบคุณอีกครั้งสำหรับรูปเหล่านี้ครับ
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 04 ก.ย. 06, 17:11

อยากได้หนังสืออ่ะค่ะ ไม่ทราบว่าจะสามารถหาซื้อได้ที่ไหนคะ พระที่นั่งบรมราชสถิตมโหราฬองค์เดิมภายในสวยงามมากเลยค่ะ อลังการอย่างกับพระราชวังในยุโรป

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
รักไทย
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

มรภ.จันทรเกษม

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 04 ก.ย. 06, 22:06

สำหรับหนังสือคงจะหาไม่ได้แล้วครับ ตอนแรกผมก็จะหาก็ไม่มีเพราะพิมพ์ประมาณปี 2530 ชื่อหนังสือ " สถาปัตยกรรมพระบรมมหาราชวัง จะมีเล่ม 1 - 2 ครับ
รักไทย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 04 ก.ย. 06, 22:07

รูปพระที่นั่งบรมราชสถิตยมโหฬารภายนอก
พระที่นั่งบรมราชสถิตยมโหฬาร ถูกรื้อลงเมื่อต้นเดือนสิงหาคม พ.ศ. 2501 สภาพขององค์พระที่นั่งที่ชำรุดทรุดโทรม และได้พบว่าเสาชั้นล่างซึ่งเป็นเสาอิฐแตกแยกออก และโป่งออกทางด้านข้าง แสดงว่าปูนหมดกำลังยึดเหนี่ยวน้ำหนักขององค์พระที่นั่งมีมาก เสามีความมั่นคงแข็งแรงไม่เพียงที่จะทานน้ำหนักส่วนบนได้จึงแตกแยกออก และเป็นผลทำให้พื้นชั้นบนทรุด ผนังแตกร้าว ควรที่จะรื้อลงโดยเร็ว และอาจจะพังลงมาได้โดยง่าย  
รักไทย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 04 ก.ย. 06, 22:09

รูปพระที่นั่งบรมราชสถิตยมโหฬาร ภายนอก (2)  
รักไทย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 04 ก.ย. 06, 22:11

รูปพระที่นั่งบรมราชสถิตยมโหฬาร ภายในเพดานพระที่นั่ง  
นางมารน้อย
พาลี

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 05 ก.ย. 06, 09:13

หนัสือไม่มีขายแล้วหรือคะ ไม่ทราบว่าจะมีการพิมพ์เพิ่มหรือไม่ อยากได้จังค่ะ

กุรุกุลา
พาลี
ตอบ: 235

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 05 ก.ย. 06, 09:54

สถาปัตยกรรมพระบรมมหาราชวังหรอครับ

เอ........วันก่อน (คือเมื่อวานนี้เอง) ผมยังเห็นขายอยู่ตรงท่าช้างน่ะครับ ไม่ทราบว่าจะไปแล้วหรือยัง
เม็ดดิน เม็ดทราย และ ชายทะเล
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติเชียงใหม่

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 05 ก.ย. 06, 19:40

อยากทราบว่าจะสามารถหาหนังสือเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้ได้ที่ไหนบ้างคะ  
รักไทย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 05 ก.ย. 06, 21:38

ที่ห้องสมุดของสำนักพระราชวัง  ที่ศาลาลูกขุนในครับ  ในพระบรมมหาราชวัง  จะมีหนังสือเกี่ยวกับวังและตำหนักและอื่นๆครับ
นางมารน้อย
พาลี

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 06 ก.ย. 06, 11:37

ที่ห้องสมุดของสำนักพระราชวังนี่ขายหรือสำหรับยืมคะ อยากรู้จังว่ามีส่วนที่จัดไว้สำหรับหนังสือขายไหม อยากได้สถาปัตยกรรมพระบรมมหาราชวังอ่ะค่ะ

alohakhao
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 06 ก.ย. 06, 16:54

ที่หอสมุดแห่งชาติจะมีไหมค่ะ
รักไทย
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 06 ก.ย. 06, 20:46

มีครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์