เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7476 ราชสกุล ภาณุมาศ
error
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

เมื่อ 01 ก.ย. 06, 13:34

อยากทราบเกี่ยวกับราชสกุลภาณุมาศค่ะ
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ก.ย. 06, 14:04

ต้นราชสกุลคือ  พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าภาณุมาศ (๘ พ.ย. ๒๓๘๘ - ๒๔๓๑)  พระราชโอรสในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว

พระชนมายุ ๔๔ ปี  พระราชทานเพลิง ณ วัดสระเกศเมื่อวันที่ ๒๒ ธันวาคม ๒๔๓๒

มีพระโอรสพระธิดาคือ
๑. หม่อมเจ้าหญิงวงศ์ (๒๔๑๖ - ๒๔ ก.พ. ๒๔๓๕) ชนมายุ ๒๑ ปี
๒. หม่อมเจ้าชายสว่าง  พระราชทานเพลิง ณ วัดสังเวชวิศยาราม เมื่อ ๒๖ เม.ย. ๒๔๓๗
๓. หม่อมเจ้าชายโกสิต (มิ.ย. ๒๔๒๕ - ๒๐ ต.ค. ๒๔๖๘) ชนมายุ ๔๕ ปี  พระราชทานเพลิง ณ วัดสระเกศ เมื่อ ๗ ก.พ. ๒๔๖๘
๔. หม่อมเจ้าชายนภา (๒๔๒๘ - ....)
๕. หม่อมเจ้าชายนภากาศ (๒๔๓๐ - ๑๗ ก.พ. ๒๔๗๒)  ชนมายุ ๔๓ ปี  พระราชทานเพลิง ณ วัดสระเกศ เมื่อ ๒๗ พ.ค. ๒๔๗๓

ผู้ขอรับพระราชทานนามสกุลคือ หม่อมเจ้าชายโกสิต
เป็นนามสกุลเลขที่ ๓๙๓๙
พระราชทานเมื่อ ๑๗ มิ.ย. ๒๔๖๐
ประกาศในราชกิจจาฯ เล่ม ๓๔ ภาค ๑ หน้า ๘๖๐-๘๖๘

อักษรโรมัน คือ Bhanumas na Krungdep (สม้ยแรกเริ่มเป็น ณ กรุงเทพ)

อ้างอิง
๑. ทะเบียฬนามสกุลที่เราให้ไป ของ วชิราวุธ ปร
๒. นามสกุลพระราชทาน ๖,๔๓๒ สกุล ของ เทพ สุนทรศารทูล
๓. พระอนุวงศ์ชั้นหม่อมเจ้าในพระราชวงศ์จักรี

.......................

ขออภัยที่ตอบไวครับ  พอดีเพิ่งรีเฟลชมาดู
๒.
error
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ก.ย. 06, 10:00

ขอบคุณมากค่ะ คุณ NickyNick
ไม่ทราบว่าจะค้นต่อได้ที่ไหนอีกบ้างคะ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 ก.ย. 06, 09:42

ไม่ทราบว่าคุณ error จะต้องการข้อมูลทำนองไหนบ้าง

หากต่อไปทางปลาย  ก็ต้องสืบต่อทางสายพระโอรสคือ องค์ที่ ๓ กับ ๕  ส่วนองค์ที่ ๔ ไม่ทราบว่าท่านมีชีวิตยืนยาวแค่ไหนครับ  ซึ่งต่อจากนี้คงต้องเข้าห้องสมุดและหาความสืบเนื่องต่อแล้วละครับ  แต่ละองค์คงจะมีตำแหน่งหน้าที่ในทางราชการกันอยู่บ้าง  เริ่มหาอ่านจากผลงานของท่านครับ  แล้วค่อยๆ ขยายไปเรื่อยๆ  ถ้ายิ่งหาเจอ  จะยิ่งสนุก  เพราะเป็นความพยายามของเราเองล้วนๆ

จะพยายามช่วยเท่าที่ทำได้ครับ
ในหนังสือราชสกุลวงศ์ฉบับแก้ไขเพิ่มเติม ๒๕๓๖  กล่าวไว้ว่า พระองค์เจ้าชายภาณุมาศประสูติแต่ เจ้าจอมมารดาเอี่ยม  เป็นพระองค์ที่ ๑

ที่ ๑  พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าชายภาณุมาศ  ประสูติเมื่อวันเสาร์ เดือน ๑๒ ขึ้น ๑๐ ค่ำ ปีมะเส็ง สัปตศก จ.ศ.๑๒๐๗  ตรงกับวันที่ ๘ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๓๘๘  สิ้นพระชนม์ในรัชกาลที่ ๕ เมื่อวันเสาร์ เดือน ๙ แรม ๓ ค่ำ ปีชวด สัมฤทธิศก จ.ศ.๑๒๕๐  พ.ศ.๒๔๓๑  พระชันษา ๔๔ ปี   ส่วนงานราชการของพระองค์  เดี๋ยวจะลองค้นจากหนังสือเล่มอื่นมาเพิ่มเติมให้ครับ

ที่ ๒  พระเจ้าราชวรวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าชาย ..... ประสูติเมื่อปีระกา เอกศก จ.ศ.๑๒๑๑  พ.ศ.๒๓๙๒  คงจะสิ้นพระชนม์แต่ยังเยาว์  ถึงได้ยังไม่มีพระนาม

ทั้งสองพระองค์ประสูติก่อนบวรราชาภิเษก (ก่อน ๒๕ พ.ค. พ.ศ.๒๓๙๔)

เจ้าจอมมารดาเอี่ยม  เป็นธิดาหลวงมหาวิสูตรโกษา (เกษม)  ทางหนังสือราชสกุลวงศ์  แนะนำให้ไปอ่านใน "ลำดับสกุลเก่าบางสกุล  ภาคที่ ๔ หน้า ๓๖" ครับ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 ก.ย. 06, 10:33

จากหนังสือ "พระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว กษัตริย์วังหน้า"  ของ ส.พลายน้อย
มีเพิ่มเติมเกี่ยวกับพระประวัติไว้ว่า

เจ้าจอมมารดาเอี่ยม  เป็นธิดาหลวงมหาวิสูตรโกษา (เกษม)  วงศ์สมเด็จเจ้าฟ้าชายนเรนทรราชกุมาร  พระราชโอรสพระเจ้ากรุงธนบุรี

พระองค์เจ้าชายภาณุมาศ  ได้ประสูติที่พระราชวังเดิมแต่เมื่อพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว  ยังดำรงพระยศเป็น  เจ้าฟ้ากรมขุนอิศเรศ

ครั้นเมื่อสมเด็จพระราชบิดาได้บวรราชาภิเษกแล้ว  เสด็จมาประทับในพระราชวังบวร  พระองค์เจ้าภาณุมาศก็ได้มีพระเกียรติยศขึ้นโดยลำดับมาจนถึงรัชกาลที่ ๕  ได้รับพระราชทานเบี้ยหวัดปีละ ๔ ชั่ง  เงินเดือนๆ ละ ๖ บาท  เงินกลางปีๆ ละ ๒ ชั่ง  รับราชการฉลองพระเดชพระคุณตามธรรมเนียมพระบวรวงศ์เธอ

ครั้นเดือน ๖ ปีชวด สัมฤทธิศก  ประชวรให้ทรงกาสะแล  ทรงอาเจียนโลหิตบ้าง  หลวงรัตนแพทยาประกอบยาถวาย  พระอาการทรุดลงให้เสวยอาหารไม่ใคร่ได้  พระกายซูบผอมลง  มีพระอาการแน่นเฟ้อ  ไปบังคนเปนพระเสมหโลหิต  วันละ ๗ ครั้ง ๘ ครั้ง  หมอว่าเป็นพระโรคริดสีดวงสำไส้  พระอาการทรุดลงให้อ่อนเปลี้ย

วันขึ้น ๑๓ ค่ำ เดือน ๙ ให้ทรงโสภะที่นาภีแลพระบาท  พระนาภีโตขึ้นทุกวัน  เสวยอาหารได้วันละ ๑๐ ฉลองหัตถ์บ้าง  ๑๑ ฉลองหัตถ์บ้าง  ได้ให้ขุนเทวะโอสถหมอฝ่ายพระราชวังบวรประกอบยาถวายพระอาการหาคลายไม่

ครั้น ณ วัน ๗ ค่ำ เดือน ๙ แรม ๓ ค่ำ ปีชวด พ.ศ.๒๔๓๑  พระองค์เจ้าภาณุมาศสิ้นพระชนม์  พระชนม์ ๔๔ พรรษา

.....................

ทรงกาสะ  แปลว่า ไอ
เฮ้อ  ลอกมาก็เหนื่อยเหมือนกันเนอะ
error
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 05 ก.ย. 06, 16:59

ขอบคุณมากค่ะ คุณ NickyNick
แล้วจะไปศึกษาเพิ่มเติมนะคะ
หน้า: [1]
  พิมพ์