เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 10233 ข้อสงสัยเรื่อง ตัวย่อของมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

เมื่อ 27 ส.ค. 06, 11:59

ขออนุญาตตั้งกระทู้สอบถามนะครับ
เหตุใด เราจึงเรียก มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ว่า มอ.
ทั้งที่ดูจากตัวย่อแล้ว น่าจะเรียกว่า มส. หรือ มสน.ครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 ส.ค. 06, 12:52

ได้ยินมาว่า มาจากพระนามย่อ  มหิดล อดุลยเดช  ในสมเด็จพระมหิตลาธิเบศรฯ เจ้าฟ้ากรมหลวงสงขลานครินทร์ค่ะ
ขอศิษย์เก่า มอ. มายืนยันอีกที
เอ้อระเหย
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เอกเขนก

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 ส.ค. 06, 12:53

ดีใจจังที่คุณศรีเวียงปิงมีข้อสงสัยเกี่ยวกับอักษรย่อของมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ที่ผมได้กำลังศึกษาอยู่ในตอนนี้
     ม.อ. คือ อักษรย่อพระนามเดิมสมเด็จพระบรมราชชนก เจ้าฟ้ามหิดลอดุลยเดช
     สงขลานครินทร์ คือ พระนามฐานันดรศักดิ์ที่พระบรมราชชนก (พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว) โปรดเกล้าฯ สถาปนาเจ้าฟ้ามหิดลอดุลยเดช ดำรงพระนามอิสริยยศฐานันดรศักดิ์เป็นเจ้ากรม โดยพระราชทานชื่อเมืองสงขลาเป็นพระนามทรงกรม เพื่อเป็นเกียรติแก่เมืองสงขลา เมื่อ พ.ศ. 2446 เสมือนเป็นเจ้าแห่งนครสงขลา ซึ่งพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวได้พระราชทานชื่อเมื่อวันที่ 22 กันยายน 2510 เป็นชื่อมหาวิทยาลัย
    ส่วนตราสัญลักษณ์ขอให้ความหมายว่า
      มหาพิชัยมงกุฏ คือ ศิราภรณ์ ซึ่งเป็นสัญลักษณ์สำคัญแสดงว่าทรงเป็นพระมหากษัตริย์
      จักรกับตรีศูล คือ ตราเครื่องหมายประจำราชวงศ์จักรี
จากพระมหากรุณาธิคุณนี้ มหาวิทยาลัยจึงถือว่าวันที่ 22 กันยายน ของทุกปีเป็นวันสำคัญวันหนึ่งของมหาวิทยาลัย โดยกำหนดเป็น "วันสงขลานครินทร์"
      ดอกไม้ประจำมหาวิทยาลัยคือ ดอกศรีตรัง
 "เป็นลูกพระบิดา ข้าฯภูมิใจ"
ยังมีข้อสังเกตอีกประการหนึ่ง คือว่า ตราประจำมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์และมหาวิทยาลัยมหิดลค้ายคลึงกันมากครับ  
เอ้อระเหย
อสุรผัด
*

เอกเขนก

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 ส.ค. 06, 12:56

อีกอย่างหนึ่งครับสำหรับปีนี้ วันที่ ๒๒ กันยายน เป็นวันพระราชทานปริญญาบัตรแก่ผู้สำเร็จการศึกษาประจำปี๒๕๔๘ อีกด้วยครับ
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 28 ส.ค. 06, 12:10

ผมเป็นศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ตั้งแต่เป็นนักเรียนชั้น ม.ศ.๔ โรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ ปัตตานี เดิมทีผมก็เข้าใจจากการอ่านประวัติมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ว่า อักษรย่อ เอามาจากพระนามเดิมของสมเด็จพระราชบิดา คือ "มหิดลอดุลยเดช" เลยเป็น ม.อ.

แต่ทำไมมหาวิทยาลัยมหิดลซึ่งเป็นแฝดผู้พี่จึงใช้ ม. ไม่เป็น ม.อ. เพราะถ้าบอกว่าเอาจากอักษรย่อของมหิดล เลยกลายเป็น ม. ผมก็ยิ่งงงหนักว่าคนที่ตั้งตัวอักษรย่อของชื่อมหาวิทยาลัยเอาอะไรเป็นกฏเกณฑ์กันแน่ เพราะถ้าเอาชื่อมหาวิทยาลัยเป็นเกณฑ์มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ก็ควรจะย่อว่า ส.น. และตลกหนักก็คือตอนผมสอบเข้ามหาวิทยาลัย รหัสของมหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์คือ สน. ไม่ยักจะเป็น ม.อ.

ต่อมามีการตั้งมหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช ดันเป็น ม.ส.ธ. ทำไม่ไม่เป็น ป.ป. เพราะพระนามเดิมคือ ประชาธิปก

และถ้าไปดูสถาบันพระปกเกล้า ภาคภาษาอังกฤษดันเป็น King Prajadhipok's Institue ได้แต่ปลงกับการไร้กฏเกณฑ์ของผู้มีบารมีครับ ฮิๆๆ
error
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 ส.ค. 06, 11:40

เป็นศิษย์เก่า ม.อ. เหมือนกันค่ะ เอกบรรณารักษศาสตร์และสารนิเทศศาสตร์ (ปัจจุบันเป็นเอกการจัดการสารสนเทศ) คณะมนุษยศาสตร์ รหัส 44
ภูมิใจในสถาบันมาก ถึงจะไม่ยิ่งใหญ่เท่ามหาวิทยาลัยดังๆ ที่ไหน แต่ที่นี่ก็สอนให้เรียนรู้อะไรมากมายไม่แพ้กัน

คุณเอ้อระเหยคะ นอกจากวันสงขลานครินทร์แล้ว ยังมีวัน "รูสะมิแล" ด้วยนะคะ

"มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ได้เริ่มดำเนินการก่อตั้งที่ ต. รูสะมิแล อ. เมือง จ. ปัตตานี เมื่อปี พ.ศ. 2509 ต่อมาในปี พ.ศ. 2510 มหาวิทยาลัยได้เปิดรับนักศึกษาคณะวิศวกรรมศาสตร์เป็นคณะแรก และในปี พ.ศ. 2511 ก็เปิดรับนักศึกษาคณะศึกษาศาสตร์ บุคลากรมหาวิทยาลัยได้ย้ายมาอยู่ที่วิทยาเขตปัตตานี ซึ่งมีที่ตั้งอยู่ที่ ต. รูสะมิแล อ. เมือง จ. ปัตตานี พร้อมกันเมื่อวันที่ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2511 ดังนั้นจึงเรียกวันที่ 9 พฤศจิกายน ของทุกปี ว่า “วันรูสะมิแล” ซึ่งมีความหมายว่า “สนเก้าต้น” ตามชื่อตำบลที่ตั้งของมหาวิทยาลัย เพื่อระลึกถึงการมาอยู่ที่ตำบลรูสะมิแลวันแรก"
Scopian Kung
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 ก.ย. 06, 02:13

"สถาบันพระปกเกล้า ภาคภาษาอังกฤษดันเป็น King Prajadhipok's Institue"

เข้าใจว่า ถ้าเขียนเป็นภาษาอังกฤษ จะเขียนพระบรมนามาภิไธยในแต่ละพระองค์ เช่น

รัชการที่ 4 เขียนว่า King Mongkut

รัชกาลที่ 5 เขียนว่า King Chulalongkorn

รัชกาลที่ 6 เขียนว่า King Vajiravudh

รัชกาลที่ 7  เขียนว่า King Prajadhipok
Scopian Kung
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 04 ก.ย. 06, 02:15

สงสัยว่า ที่บอกว่า "มหาพิชัยมงกุฏ คือ ศิราภรณ์ ซึ่งเป็นสัญลักษณ์สำคัญแสดงว่าทรงเป็นพระมหากษัตริย์ "

สัญลักษณ์สำคัญแสดงว่าทรงเป็นพระมหากษัตริย์  คือ เครื่องราชกกุธภัณฑ์ทั้ง 5 ไม่ใช่หรือครับ จะต้องมีทั้ง 5 หรือเปล่า ถึงจะสมบูรณ์ หรือเพียง "มหาพิชัยมงกุฏ" ซึ่งเป็น 1 ใน 5 ก็สามารถใช้เป็นสัญลักษณ์สำคัญแสดงว่าทรงเป็นพระมหากษัตริย์  ได้แล้ว
นางมารน้อย
พาลี
ตอบ: 306

ทำงานแล้วค่ะ

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 05 ก.ย. 06, 09:02

ดูสับสนวุ่นวายจังเลยนะคะกับมหาวิทยาลัยที่ใช้พระนามพระมหากษัตริย์หรือพระราชวงศ์มาเป็นชื่อมหาวิทยาลัย เพราะเห็นสับสนกันตั้งแต่จุฬาลงกรณ์ลงมาแล้ว ยังสับสนทั้งชื่อย่อ ชื่อภาษาอังกฤษ สู้ตั้งตามชื่อจังหวัดอย่างมหาวิทยาลัยเราไม่ได้ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ชื่อย่อ ม.ช ชื่อภาษาอังกฤษ Chiangmai University ไม่สับสนดี อิอิ ขอมาโฆษณามหาวิทยาลัยเราหน่อยนะคะ

สวัสดีทุกๆท่านค่ะ
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 05 ก.ย. 06, 10:11

เรียน อ.เทาชมพู คุณ V_Mee หรือคุณ UP ครับ

ขอแสดงความคิดเห็นเป็นข้อสงสัยสักนิดหนึ่งครับ  เกี่ยวกับพระนามสมเด็จมหิตลาธิเบศรฯ  ไม่รู้จะแทรกตรงไหน  เลยขอมาแปะไว้ในกระทู้นี้ครับ

พระนาม "มหิดลอดุลเดช" (ไม่มี "ย" ตรง "อดุลเดช") ใช้ตั้งแต่แรกประสูติ

เมื่อครั้งเฉลิมพระเกียรติยศในรัชกาลที่ ๘ ก็ยังใช้พระนามเป็น "สมเด็จพระราชบิดา เจ้าฟ้ามหิดลอดุลเดช กรมหลวงสงขลานครินทร์" (ไม่มี "ย")

ต่อเมื่อเฉลิมพระนามพระอัฐิในรัชกาลที่ ๙ เป็น "สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก" (มี "ย" เป็นครั้งแรก)

ไม่ทราบว่าความจริงที่ถูกต้องควรมี "ย"  ตรงคำว่า "มหิดลอดุลเดช" แต่แรกเริ่มประสูติด้วยหรือไม่ครับ
katai
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 ก.ย. 06, 10:30

ผมว่าในสัญลักษณ์นี้ คงเป็นมงกุฏในพระอิสริยยศสมเด็จพระบรมราชชนก ที่เทียบเท่ากับพระมหาอุปราช คงไม่ใช่พระมหาพิชัยมงกุฏ เพราะใช้ได้กับพระมหากษัตริย์เท่านั้น
และสัญลักษณ์ มอ. น่าจะมาจากพระนาม "มหิดลอดุล(ย? )เดช" แต่พระสัญลักษณ์ประจำพระองค์ที่ทรงใช้ เป็น ม. แบบตราสัญลักษณ์มหาวิทยาลัยมหิดลครับ
NUT99
อสุรผัด
*
ตอบ: 4

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 ก.ย. 06, 15:08

แล้วสรุปว่า..ตัวย่อ ม.อ. เริ่มใช้มาตั้งแต่เมื่อไหร่ครับ
แล้วใคร? เป็นผู้ริเริ่มใช้คำนี้
เอ้อระเหย
อสุรผัด
*

เอกเขนก

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 18 ก.ย. 06, 11:36

ลองเข้ามาที่web มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์http://www.psu.ac.th/index.php?option=com_content&task=view&id=30&Itemid=29
ส่วนเรื่องศิราภรณ์นั้น ทางสำนักพระราชวังได้ทำหนังสือมาตอนที่ขอพระราชทานชื่อมหาวิทยาลัย และทางสำนักพระราชวังได้ให้ความหมายของส่วนประกอบต่าง ๆ ในตรามหาวิทยาลัยด้วยครับ
กะออม
พาลี
ตอบ: 222

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 05 ต.ค. 06, 15:12

พระนามเมื่อประสูติ คือ สมเด็จเจ้าฟ้ามหิดลอดุลเดช ไม่มี ย  เหมือนกันกับ พระนามพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เมื่อเสด็จพระราชสมภพ ภูมิพลอดุลเดช

เซียงยอด
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 06 ต.ค. 06, 17:36

ขอตอบตามที่เข้าใจบ้างครับ
ผมเคยค้นดูแล้ว สมเด็จพระราชบิดาทรงใช้พระนามาภิไธยย่อทั้ง มอ. กับ ม. ครับ
มอ.=มหิดล อดุลเดช
ม.=มหิดล
แต่ดูเหมือนพระองค์จะโปรดใช้พระนามาภิไธยย่อ ม. มากกว่า เราก็เลยชินตากับพระนามาภิไธยย่อ ม. มากกว่าพระนามาภิไธยย่อ มอ. ครับ
ส่วนทำไมถึงใช้พระมหามงกุฎนั้น เห็นจะเป็นเพราะว่าพระองค์เป็นพระราชโอรสของพระมหากษัตริย์ชั้นเจ้าฟ้ากระมังครับ เพราะเจ้านายแต่องค์จะใช้ศิราภรณ์แตกต่างไปตามลำดับพระอิสริยยศครับ
หลักเทียบที่ผมใช้ก็คือตราประจำราชสกุลสายรัชกาลที่ 5 ในหนังสือจุฬาลงกรณ์ราชสันตติวงศ์ ซึ่งแสดงไว้ชัดเจนว่า ราชสกุลที่สืบสายมาจากเจ้านายชั้นเจ้าฟ้า รูปศิราภรณ์ที่ใช้ในตราจะเป็นรูปมงกุฎ ส่วนราชสกุลที่สืบสายมาจากเจ้านายชั้นพระองค์เจ้านั้น รูปศิราภรณ์ที่ใช้ในตราจะเป็นรูปจุลมงกุฎหรือพระเกี้ยวครับ

รูปที่นำมาลงเป็นตัวอย่านี้เป็นตราประจำราชสกุลอาภากร ซึ่งสืบเชื้อสายมาจากพระเจ้าบรมวงศ์เธอพระองค์เจ้าอาภากรเกียรติวงศ์ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ จะเห็นชัดเจนว่าศิราภรณ์ที่ใช้ในตราเป็นพระเกี้ยวครับ
(credit : http://se-ed.net/piriyata/arms.html)
หน้า: [1] 2
  พิมพ์