เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 10222 การ์ตูนไทยสมัยคุณเป็นเด็ก มีเรื่องอะไรบ้างคะ
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 06 ธ.ค. 00, 16:00

เคยอ่านชัยพฤกษ์การ์ตูน เหมือนกันค่ะ  เรื่องหน้ากากเสือก็เคยดู    พูดถึงหนังญี่ปุ่นในทีวี สมัยนั้น จะชอบเรื่องเคนโด้ มาก  และมีอีกเรื่องหนึ่งเป็นเรื่องเกี่ยวกับยูโดสายดํา แต่ไม่แน่ใจว่าชื่อเรื่องยูโดหรือเปล่า นะคะ ที่นางเอกมีน้องสาวฝาแฝด แต่่ไม่รู้จักกันมาก่อน

อายูดิฉัน ยังไม่ขึ้นเลข 4 เลยค่ะ ต้องอายุน้อยกว่าอาจารย์ เทาชมพูแหงๆ
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 06 ธ.ค. 00, 16:05

ขออภัย ที่พิมพ์ผิดค่ะ  อายุ ไม่ใช่อายู ค่ะ
àºÅ (la-la-bell)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 06 ธ.ค. 00, 17:37

¨Óä´éÇèÒ¡ÒÃìµÙ¹ä·Âæ ·ÕèÍèÒ¹ÁÕ ªÑ¾ġÉì ¡Ñº ¨èҡѺâ¨é áÅéÇ¡çÍèҹ˹٨ëÒ ¡ÑºàººÕéºéÒ§ Êèǹ¢ÒÂËÑÇàÃÒе͹à´ç¡æáÁèäÁèãËéÍèÒ¹ºÍ¡ÇèÒÅÒÁ¡¤èÐ

ÍÕ¡àÃ×èͧ¤×Íá¡éǨÍÁá¡è¹¤èÐ áµèÍѹ¹ÕéÃÙéÊÖ¡¨Ðà»ç¹¹Ô·Ò¹äÁèãªè¡ÒÃìµÙ¹áÎÐ ·ÕèÁÕ¡Å͹º·Ë¹Õè§ÇèÒ
" ...................................  µéͧŴ¹éÓÁѹ·Ø¡ÇѹàÊÕ´ÒÂàËÅ×Í
¨¹ÁѹàËÕèÂÇáË駵ÒÂà»ç¹àº×Í   äÁè¨Ø¹à¨×͹éÓ´Õ¸ÃÃÁ´Ò"

à¤Â´ÙÅФ÷ÕÇÕàÃ×èͧ ˹ٹԴ ˹Ùä¡è ˹Ù˹èÍ ˹Ùá¨ëÇ áµèäÁèà¤ÂÍèÒ¹¡ÒÃìµÙ¹¤èÐ ¨Ó¡Å͹·ÕèºÃÃÂÒ¶֧˹Ùá¨ëÇ·Õè¤é¹ËҢͧ¨Ðä»âçàÃÕ¹¨¹äÁèä´éä»à¾ÃÒÐâçàÃÕ¹àÅÔ¡¡è͹ ¨Óä´é˹è͹֧ÇèÒ

".......
¶Ø§à·éÒàÅèÒà¢Ò¨Óä´éäÇéµÃ§¹Õé
àÍêÐ äÁèÁÕ¡ÃÐâ»Ã§¹Øè§ÂØ觡ѹãË­è
ÇÔè§Ç¡Ç¹¤é¹ËÒ¨¹à˹×èÍÂã¨
¹Ö¡¢Öé¹ä´é¡ç¾Í´ÕÊÕèâÁ§àÂç¹"
âçàÃÕ¹àÅÔ¡áÅéÇ
¡ÒÃìµÙ¹à¡èÒæ¢Í§½ÃÑ觹Õè¡çÍèÒ¹ ÁÔ¡¡ÕéàÁÒÊì

¡ÒÃìµÙ¹­Õè»Øè¹àÃ×èͧáÃ¡æ ·ÕèÍèÒ¹ÁÕ â´àÃÁ͹(àÃ×èͧ¹ÕéµÑé§áµèÂѧÍèҹ˹ѧÊ×ÍäÁèÍÍ¡àŤèÐ à¾Ôè§à¢éÒ͹غÒÅáÅéÇàÍÒ¡ÒÃìµÙ¹¾ÕèªÒÂÁÒà»Ô´æ ´Ù) ÎÒâµÃÔ ¤ÔÇ·ÒâÃè ᤹´Õé¨ÍÁá¡è¹ ÍÒ«ÒÃÔ ´.Ã.á¨ç¤(ÍÒ¨¨Ð¨Óª×èÍäÁèáÁ蹤èÐ ËÁÍÁ×Íà·Ç´Ò·Õèà¡è§¡ÇèÒ´çÍ¡àµÍÃìà¤) áÅéÇ¡çÁÕµÑÇÅФ÷ÕèÁÕÊÒÁµÒ (¨Óª×èÍäÁèä´é¤èÐ)
เบล (la-la-bell)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 06 ธ.ค. 00, 17:39

แง พิมพ์ใน Explorer แล้วมีปัญหา งั้นมาใช้ Netscape แทนแล้วกันนะคะ

จำได้ว่าการ์ตูนไทยๆ ที่อ่านมี ชัยพฤกษ์ กับ จ่ากับโจ้ แล้วก็อ่านหนูจ๋า กับเบบี้บ้าง ส่วนขายหัวเราะตอนเด็กๆแม่ไม่ให้อ่านบอกว่าลามกค่ะ

อีกเรื่องคือแก้วจอมแก่นค่ะ แต่อันนี้รู้สึกจะเป็นนิทานไม่ใช่การ์ตูนแฮะ ที่มีกลอนบทหนี่งว่า
" ...................................  ต้องลดน้ำมันทุกวันเสียดายเหลือ
จนมันเหี่ยวแห้งตายเป็นเบือ   ไม่จุนเจือน้ำดีธรรมดา"

เคยดูละครทีวีเรื่อง หนูนิด หนูไก่ หนูหน่อย หนูแจ๋ว แต่ไม่เคยอ่านการ์ตูนค่ะ จำกลอนที่บรรยายถึงหนูแจ๋วที่ค้นหาของจะไปโรงเรียนจนไม่ได้ไปเพราะโรงเรียนเลิกก่อน จำได้หน่อยนึงว่า

".......
ถุงเท้าเล่าเขาจำได้ไว้ตรงนี้
เอ๊ะ ไม่มีกระโปรงนุ่งยุ่งกันใหญ่
วิ่งวกวนค้นหาจนเหนื่อยใจ
นึกขึ้นได้ก็พอดีสี่โมงเย็น"
โรงเรียนเลิกแล้ว
การ์ตูนเก่าๆของฝรั่งนี่ก็อ่าน มิกกี้เมาส์

การ์ตูนญี่ปุ่นเรื่องแรกๆ ที่อ่านมี โดเรมอน(เรื่องนี้ตั้งแต่ยังอ่านหนังสือไม่ออกเลยค่ะ เพิ่งเข้าอนุบาลแล้วเอาการ์ตูนพี่ชายมาเปิดๆ ดู) ฮาโตริ คิวทาโร่ แคนดี้จอมแก่น อาซาริ ด.ร.แจ็ค(อาจจะจำชื่อไม่แม่นค่ะ หมอมือเทวดาที่เก่งกว่าด็อกเตอร์เค) แล้วก็มีตัวละครที่มีสามตา (จำชื่อไม่ได้ค่ะ)
เบล (la-la-bell)
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 06 ธ.ค. 00, 17:47

พอจะนึกออกแล้วค่ะว่ากลอนครบๆ ว่าอย่างไร อาจจะผิดเพี้ยนไปบ้างนะคะ

"นอนตื่นเช้าขึ้นมาถามหาขัน
แปรงสีฟันอยู่ที่ไหนใครเห็นบ้าง
เสื้อชั้นในใครพบหาอย่างอำพราง
อ้าปากค้างตารางสอนอยู่ที่ใด

ถุงเท้าเล่าเขาจำได้ไว้ตรงนี้
เอ๊ะไม่มีกระโปรงนุ่งยุ่งกันใหญ่
วิ่งวกวนค้นหาพาเหนื่อยใจ
ครบเครื่องได้ก็พอดีสี่โมงเย็น"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 06 ธ.ค. 00, 18:23

คุณเบล  ดิฉันชอบหนูแจ๋วมากค่ะ

คุณโบว์สีชมพูขา

อายุดิฉันก้อยังไม่ขึ้นเลข ๒  ค่ะ (ตัวหลังนะคะ)
http://vcharkarn.com/reurnthai/uploaded_pics/reurnthai210x20.gif'>
ศิษย์โง่
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 06 ธ.ค. 00, 18:23

ยุคก่อนนั้น ที่สนุกๆ ต้องประเภทแฟนตาซีไทยๆแบบของราช เลอสรวง กับ จุก เบี้ยวสกุลครับ อีกเรื่องที่ผมชอบมากเมื่อก่อนคือเรื่องของสี่สหายกายสิทธิ์ ผมจำชื่อเรื่องไม่ได้แล้ว ที่คนหนึ่งตูดแหลม คนหนึ่งมือใหญ่มาก คนหนึ่งหูใหญ่ฟังได้ไกล คนหนึ่งขี้มูกเหนียวเหนอะ
จำได้ตอนหนึ่งที่ทั้งสี่นั่งเรือไปล่าผู้ร้ายเจ้ามือใหญ่เป็นคนพาย เจ้าหูกางคอยฟังเสียง เจ้าตูดแหลมเผลอนั่งทำเอาเรือทะลุ น้ำทะลักเข้ามา เจ้าขี้มูกเยอะเลยสั่งขี้มูก ปะเรือรั่วไว้ได้ก่อนเรือจะจม
สนุกมากครับ อุ๊บ เลยรู้เลยว่าเราแก่
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 06 ธ.ค. 00, 20:50

ผมคงเกิดหลังคุณศิษย์โง่ เจ้าหูกางก็เลยเพี้ยนไป เป็น "หูกางใบ" เอาหูต่างใบเรือ  ช่วยให้เรือแล่นน่ะครับ
นายนิรันดร์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 00:15

สมัยเด็กๆ ก็ชอบอ่านการ์ตูนเล่มละบาทเหมือนกันครับ  จำได้ว่าเป็นของสำนักพิมพ์อะไรสักอย่างที่มีแตงโมเป็นสัญลักษณ์  สนุกดีเพราะเป็นเรื่องเกี่ยวกับเหตุการณ์ต่างๆ ในชนบท  ซึ่งเข้ากับผมพอดี

นอกนั้นก็อ่านพวกขายหัวเราะ มหาสนุกเนี่ยแหละครับ ตั้งแต่ตอนเป็นเล่มใหญ่  จนหดกลายเป็นเล่มเล็ก

เคยเห็นการ์ตูนเก่าๆ เป็นเรื่องเกี่ยวกับเด็กๆ เขียนโดยคุณจุก  เบี้ยวสกุล (มั้ง)  สนุกดีเหมือนกัน
ป้านิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 07 ธ.ค. 00, 19:16

ชอบชุดการ์ตูน " ตุ๊กตา "  ค่ะ  จำได้ไหมคะ  ไม่ได้เป็นเรื่องเป็นราวแบบสุดสาครหรอกค่ะ  เป็นเรื่องสั้นๆตอนเล็กตอนน้อนในเล่มเดียวกัน  ที่มี พ่อ แม่ ลูก 4 คน หนูไก่ หนูหน่อย หนูนิด แล้วก็หนูแจ๋ว ทุกคนมีเอกลักษณ์ของตัวเอง  หนูหน่อยมีผมทรงน้ำพุ  เรื่องน่ารักดี ไม่มีหยาบคาย หรือลามกแบบการ์ตูนญี่ปุ่นบางเรื่องในสมัยนี้เลยค่ะ
potato
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 13 ธ.ค. 00, 15:54

เอ แล้วหนังการ์ตูน (animation) ของไทยนี่มีแต่สุดสาครใช่ไหมครับ
จำได้ว่าเคยดูทางช่องเจ็ดสมัยยังเด็กๆ ไม่รู้เดี๋ยวนี้ยังหาดูได้หรือเปล่า
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 14 ธ.ค. 00, 20:18

หมอที่ว่าชื่อ  blackjack  ครับ
แก่ไปหน่อย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 21 ธ.ค. 00, 11:57

ไม่มีใครเคยเห็นการ์ตูน "นายอินเทวดา" เลยหรือไร
ninja-noi
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 05 ม.ค. 01, 22:58

อยากอ่านการ์ตูนเก่าๆ จัง ใครพอรู้บ้างว่าจะพอหาอ่านได้ที่ไหน เช่นเรื่อง โกมินทร์กุมารทอง นางผมหอม แก้วหน้าม้า อยากให้สำนักพิมพ์ พิมพ์การ์ตูนพวกนี้ใหม่อีกจัง จะได้ซื้อเก็บไว้ สมัยก่อนไม่มีสตางค์เลยไม่ได้ซื้อเก็บเป็นชุด ซื้อเป็นบางเล่มจนปัจจุบันหายหมดแล้ว ตอนนี้มีสตางค์บ้างก็อยากเก็บสะสมเป็นเรื่องๆ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 12 ม.ค. 22, 12:08

แจ้งข่าวเศร้า "อาวัฒน์" (วัฒนา เพ็ชรสุวรรณ์) นักวาดการ์ตูนอาวุโส แห่งการ์ตูน "เบบี้" และ "ขายหัวเราะ" เสียชีวิตแล้วด้วยโรคชราในวัย ๙๐ ปี เมื่อวันวานนี้ (๑๑ มกราคม ๒๕๖๕) เวลา ๒๓.๓๕ น. ที่โรงพยาบาลอุทัยธานี

ภาพจาก เฟน สตูดิโอ ครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์