เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 10232 การ์ตูนไทยสมัยคุณเป็นเด็ก มีเรื่องอะไรบ้างคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

เมื่อ 05 ม.ค. 01, 10:58

ไม่ใช่การ์ตูนฝรั่งหรือญี่ปุ่น เอามาแปล หรือดัดแปลงเป็นไทยนะคะ
อยากรู้ว่ามีไหม  การ์ตูนไทยๆของเราเอง
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 04 ธ.ค. 00, 10:45

เคยเห็นมีเรื่องสุดสาคร

นอกจากนั้นพวกการ์ตูนเล่มละบาท  เล่มเดียวจบสมัยก่อน
ทิด
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 04 ธ.ค. 00, 13:45

การ์ตูนเรื่องยาวของไทย (นิยายภาพ)เท่าที่นึกออกก็มี
หลวิชัย-คาวี...จิ้งจอกขาว...แก้วหน้าม้า...สามเกลอ
ผู้เขียนเรื่องหลวิชัยคาวีก็คือ ประยูร จรรยาวงศ์ครับ
ส่วนสามเรื่องหลังนึกไม่ว่าว่าใครเขียน แต่เป็นคนละคนกัน
เรื่องจิ้งจอกขาว จะดำเนินเรื่องเหมือนนิยายกำลังภายใน
ตัวเอกชื่อจิ้งจอกขาว ต้องผจญภัยต่อสู้ไปเรื่อย มีหลายเล่มจบ
เรื่องแก้วหน้าม้าก็เป็นเรืองเดียวกับแก้วหน้าม้าทางทีวีนั่นแหละครับ
แต่ในหนังสือจะยืดยาวกว่ามาก มีถึงภาคลูกภาคหลาน
นี่ก็เป็นการ์ตูนหลายเล่มจบเหมือนกัน แต่ละเล่มหนามาก
นอกจากเรื่องนี้แล้วยังมีนิทานไทยๆ ออกมาอีหลายเรื่องครับ
ถ้าจำไม่ผิดสำนักพิมพ์ที่จัดพิมพ์คือสำนักพิมพ์บันดาลสาส์น
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 04 ธ.ค. 00, 15:06

นอกเหนือจากข้างบนที่บอกมานะครับ
การ์ตูนไทยที่อ่านนะครับสมัยเด็ก
ส่วนใหญ่จะเป็นการ์ตูนเล่มละบาท เป็นการ์ตูนผีบ้าง การ์ตูนที่เป็นนิยายจักร ๆ วงศ์ ๆ (ทำไมเรียกแบบนี้อ่ะ) อย่างในละครช่อง 7 เรื่อง สิงหไกรภพ ขวานฟ้าหน้าดำ
แล้วก็มี การ์ตูนทาร์ซานกับคุณจุ่นใน ชัยพฤกษ์ (ถ้าจำไม่ผิด) แล้วก็มีอย่าง ขายหัวเราะ มหาสนุกแล้วก็หนูจ๋าอีก
ของมหาสนุก เนี่ยผมชอบตัวการ์ตูนของ
คุณต้อม ต่าย แล้วก็ ปุ๋ย ครับ
แต่รู้สึกว่าลายเส้นของการ์ตูนไทย หมายถึงการ์ตูนที่เป็นนิทานพื้นบ้านนั้น ค่อนข้างจะเป็นการ์ตูนสำหรับผู้ใหญ่นะครับ ไม่ค่อยเหมาะกับเด็ก เท่าไหร่
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 04 ธ.ค. 00, 21:11

ขวานฟ้า หน้าดำ ใครเขียนก็ไม่รู้ สนุกดี  ตุ่มวิเศษ(เป็นการ์ตูนวิทยาศาสตร์ที่ผู้วาดใช้จินตนาการได้ยอดเยี่ยมมาก) หนูเล็ก ลุงโกร่ง ที่เลียนแบบมาจาก มิกกี้เม้าส์และกูฟฟี่ อัศวินสายฟ้าของ พ.บางพลี ฯลฯ จะพยายามนึกๆดูอ่ะ..
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 04 ธ.ค. 00, 21:51

ดอนเด็กผมติดการ์ตูนเล่มละบาทมาก ไปตลาดทีไรซื้อมาทีละ 10 เล่ม  นักเขียนการ์ตูนเล่มละบาทที่ผมชอบมีอยู่คนเดียวคือ โต๊ด โกสุมพิสัย แกเขียน(วาด) เรื่องผีๆ ได้น่ากลัวจริงๆ ...
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 04 ธ.ค. 00, 22:33

ตอนเด็กๆชอบอ่านการ์ตูนเบบี้ ของอาวัฒน์ ค่ะ แล้วก็การ์ตูน หนูจ่าด้วย เดี๋ยวนี้คนวาดการ์ตูนคงจะอายุมากแล้วนะคะ เพราะคนอ่านก็อายุมากขึ้นด้วยค่ะ
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 04 ธ.ค. 00, 22:36

ขอโทษค่ะ พิมพ์ผิด การ์ตูน หนูจ๋า ค่ะ ที่มีตัวการ์ตูน ชื่อ ลุงเหน่งด้วยน่ะค่ะ
นอกจากนี้ มีการ์ตูน ชื่อตุ๊กตา หรือยังไงนี่แหละค่ะ แต่มันนานแล้วเลยชักลืมๆค่ะ
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 04 ธ.ค. 00, 22:38

ตอบไปแล้วจึงนึกได้ว่า สงสัยคุณเทาชมพูหลอกถาม เพื่อเช็คอายุแหงๆ
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 04 ธ.ค. 00, 23:04

จำได้แต่ตัวละครที่ นึกทีไรคิดว่าเป็นเพื่อนวัยเดียวกัน ก็มีการ์ตูนของตุ๊กตา มี หนูนิด หนูไก่ หนูหน่อย (ของหน่อยว่า...) หนูแจ๋วจอมฮึ
แล้วก็ หนูเปีย หนูเป้า หนูปุ๊  หนูหนุงหนิง .....
จากเบบี้ค่ะ...เอใช่หรือเปล่าน้าา คิดว่าใช่เบบี้นะคะ
คนเคยชอบฟิสิกส์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 05 ธ.ค. 00, 05:58

ขายหัวเราะครับ
ยังอ่านมาจนบัดนี้ อิอิ
โบว์สีชมพู
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 05 ธ.ค. 00, 09:40

การ์ตูนสมัยนี้ เล่มเล็ก และพิมพ์ตัวเล็กอ่านยากค่ะ ทั้งที่คนอ่านอายุไม่มากเท่าไหร่
ยังอ่านลําบากค่ะ
เคยอ่านขายหัวเราะของหลานๆ สนุกดีค่ะ
แม่บัว
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 05 ธ.ค. 00, 16:20

คุณพ่อของอิฉันเคยเล่าถึงการ์ตูนชัยพฤกษ์ว่า สมัยนั้นดังและเด็ก ๆ ติดมาก  คนเขียนที่ชื่อ พี่รงค์  เป็นเพื่อนรุ่นน้องสองสามปี
อิอิ...คุณพระนายเจ้าขา คุณพระนายนี่ใกล้เคียงรุ่นคุณพ่อของอิฉันเชียวหรือเจ้าคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 05 ธ.ค. 00, 18:01

ในที่สุด ก็รู้ว่าอายุใกล้ๆกัน  คุณโบว์สีชมพู คุณชานเรือน
ดิฉันเป็นแฟนการ์ตูนตุ๊กตาเหมือนกันค่ะ
หนูจ๋า เบบี้ก็จำได้
ที่แปลกใจคือยังมีคนจำหนูเล็กลุงโกร่งได้ด้วย  ว้าววววว
ชานเรือน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 05 ธ.ค. 00, 22:14

แหม! ตอนนั้นดิฉันยังเด็กมากนะคะ จำได้เลือนลางมากค่ะ  นอกจากนี้ยังชอบชัยพฤกษ์การ์ตูนด้วยค่ะ ยังพอจำพี่รงค์คนวาดได้บ้าง  และยังมีการ์ตูนวอล์สดิสนีย์ ฉบับภาษาไทยก็ชอบมากค่ะ ตอนนั้นก็อ่านแต่การ์ตูน ยังอ่านหนังสืออื่นไม่รู้เรื่องค่ะ เห็น เด็กผู้ชายจะติดหน้ากากเสือ การ์ตูนญี่ปุ่น ถ้าจำไม่ผิดเป็นเรื่องของนักมวยปล้ำใส่หน้ากากค่ะ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์