เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2744 อยากทราบเรื่องเกี่ยวเจ้าเมืองที่ปกครองจังหวัดภาคใต้ในอดีตแถบมลายู
เอ้อระเหย
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เอกเขนก

เมื่อ 24 ส.ค. 06, 21:36

ท่านชื่อว่าพระเจ้าราเมศวร์ ได้ยินว่าก่อนที่จะมีเจ้าเมืองมาจากมุสลิม ท่านปกครองแถบมลายูบริเวณอ่าวไทย + อันดามันในอดีต อยากทราบประวัติ
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 26 ส.ค. 06, 10:43

ไม่เคยได้ยินเลยครับ
เคยรู้จักแต่ พระเจ้าปรเมศวรแห่งมะละกา  ซึ่งเชื่อว่าเป็นผู้สถาปนาอาณาจักรมะละกาในปี ค.ศ.๑๔๐๓ (พ.ศ.๑๙๔๖)  ตรงกับรัชกาลของ สมเด็จพระยาราม ผู้เป็นโอรสของสมเด็จพระราเมศวร  และเป็นพระราชนัดดาของพระเจ้าอู่ทอง

คงลำดับกันถูกนะครับ

ถือว่าเจ้าปรเมศวรทรงเป็นเจ้าประเทศราชของพระเจ้ากรุงสยาม
หน้า: [1]
  พิมพ์