เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5830 อยากทราบเรื่องราชสกุล ณ สงขลา
เอ้อระเหย
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เอกเขนก

เมื่อ 17 ส.ค. 06, 11:32

ผมอยากทราบเกี่ยวกับราชสกุล ณ สงขลา มากครับ  เนื่องจากผมไมโอกาสไปไหว้อัฐิของผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ท่านเป็นหม่อมราชวงศ์ นามสกุลท่านคื ณ สงขลา ผมเลยลองกลับมาดูหนังสือที่บ้าานก็ ไม่พบว่ามีเชื้อสายจากพระบรมวงศานุวงศ์จากกรุงเทพฯ เรียนท่านผู้รูช่วยไขความกระจ้างให้ผมด้วย
violoncello
อสุรผัด
*
ตอบ: 17

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 17 ส.ค. 06, 16:04

บรรพบุรุษคุณท่านเป็นผู้หญิงรึเปล่าครับ  เพระเท่าที่ผมทราบมา ณ สงขลา สืบเชื้อสายมาจากเจ้าเมืองสงขลานะครับ ต้นตระกูลนี้เป็นคนจีนเข้ามาเมืองไทยสมันอยุธยาตอนปลายชื่อ เหยี่ยง  แซ่เฮา หรือต่อมาได้รับแต่งตั้งจากพระเจ้าตากให้เป็น พระยาสุวรรณคีรีศรีสมบัติครับ ผมเลยคิดว่าบรรพบุรุฐของคุณน่าจะเป็นหญิงแล้วมาแต่งงานกับคนตระกูล ณ สงขลา ครับเพราะหม่อมราชวงศ์ที่เป้นชาย ต้องเป็นหนึ่งในราชสกุลครับ แต่ณ สงขลาไม่ใช่ราชสกุลครับ
เอ้อระเหย
อสุรผัด
*
ตอบ: 32

เอกเขนก

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 18 ส.ค. 06, 10:16

ใช่แล้วครับ ท่านเป็นผู้หญิง
UP
แขกเรือน
องคต
ตอบ: 516

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 18 ส.ค. 06, 10:46

ลองดูที่เว็บนี้นะครับ

http://www.nasongkhla.com/  
หน้า: [1]
  พิมพ์