เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
อ่าน: 19964 วัฒนธรรมการดื่ม : นานาชาติ
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 27 ส.ค. 06, 12:43

คุณNickyNickคะ
รออ่านต่อค่ะ
ระหว่างรอ ขออนุญาตส่งรูปมาร่วมเฮฮาด้วยคน
รัมหนึ่งแก้ว ริมฝั่งแม่น้ำแคว
น่าจะทำให้จินตนาการเตลิดได้
ไม่แพ้ดื่มไวน์นะคะ
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 27 ส.ค. 06, 14:58

เตลิดแล้วคร้าบ  คุณกุ้งแห้งฯ
สติสตังไม่อยู่กับเนื้อกับตัว
แค่เห็นภาพ  ก็ยั่วยวนจนน้ำลายไหล
หากเห็นเจ้าของ  มิฝันไปไกลพู้นนน เลยเหรอ

ถ้ารู้ว่ามีของดีๆ แบบนี้แต่แรก  ต้องชวนพรรคพวกไปล่องแพเมืองกาญจน์ซะให้เข็ด
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 27 ส.ค. 06, 16:40

ต่อเรื่องเวนิสเลยนะครับ
ไปเที่ยวเวนิส  ก็เรียกว่าเข้าไปในประเทศอิตาลีแล้ว  ประเทศนั้นมีกาแฟที่เด่นๆ เป็นภาษาอิตาเลียนที่เราคุ้นเคยกันดีคือ คาปูชิโน (Capuccino) เป็นกาแฟผสมนมแล้วอัดฟอง  แล้วอีกอย่างก็คือ  เอสเปรสโซ (Espresso)  ก็ไอ้กาแฟดำบ้านเรานี่แหละครับ

ก็คุยเรื่องดื่มกาแฟบ้างก็แล้วกัน  ไม่ได้มีสาระเท่าไรหรอกนะ  เพราะแบบนั้นจะคุยไม่เป็นเท่าไร  อ้อ  ใครอยากเล่าเกี่ยวกับอุปกรณ์การต้มกาแฟ  หรือพวกอะไรเทือกเนี้ยะ  เชิญได้เลยครับ

ก็จะพูดเรื่องความสัมพันธ์กับเพื่อนครับ  โดยใช้กาแฟหรือเครื่องดื่มต่างๆ เป็นสื่อ  สัมพันธ์แบบที่เรียกว่า Relationship นะครับทุกท่าน  ในฐานะที่มีเพื่อนเยอะ  หลายเชื้อชาติหลากวัฒนธรรม  หากเผลอไปนิดหน่อย  ความสัมพันธ์อาจขาดสะบั้นเลยก็ได้  เพราะมันอาจเกิดขึ้นอย่างไม่คาดฝันเลยก็ได้
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 27 ส.ค. 06, 16:59

คืนนั้นดื่มทุกอย่างที่เขาบอกว่าสุดยอดที่เวนิสแล้ว  กลางคืนก็นอนอย่างสบายใจเฉิบ  ตอนเช้าตื่นขึ้นมาก็ต้องดื่มกาแฟต้นฉบับของที่นั่น  เราก็เลือกดื่มคาปูชิโน  ฮะฮ้า  ของแท้  ต้องไม่ละเลยที่จะต้องลองสักครั้งของชีวิต

พอดื่มเสร็จ  เพื่อนก็ถามเราว่า  เป็นไงมั่ง  เราตอบว่า  ก็ยังงั้นยังงั้นแหละ  ก็จริงๆ นี่  กาแฟฟองฟูๆ  อัดแก๊สให้มีบั๊บเบิ้ลมากๆ  รสชาติมันก็กาแฟเราดีๆ นี่เอง   ไม่เห็นจะเป็นช็อกโกแล็ตเลยนี่  ใช่ไหมพวก  เพื่อนมันทนกับพฤติกรรมเราไม่ไหวแล้วล่ะ  อุตส่าห์พามาดื่มกาแฟชั้นเลิศของโลกที่นี่แล้วยังมาตอบว่ายังงั้นๆ  เหมือนกับดื่มที่เมืองไทย  ดื่มเอสเพรสโซ  ก็บอกว่าเหมือนกาแฟดำบ้านเรา   ลิ้นช่างไม่รู้จักแยกแยะรสชาติความอร่อยไม่อร่อยเลย  มันอยากเตะเราสักป้าบสองป้าบ  แล้วก็บ่นกันไป

มันต่างวิจารณ์เราว่า  เพราะคนไทยกินเผ็ดกันทั้งประเทศ  ทำให้ลิ้นแยกแยะรสชาติไม่ออก  ตุ่มรับรสเลยพังหมด  มันว่าเราเป็นพวกหมดความรู้สึก  เลยต้องเถียงกันยาว  หมดความรู้สึกเฉพาะลิ้นแค่นั้นนะไอ้เพื่อนยาก  อย่างอื่นยังปึ๋งปั๋งอยู่

มันบอกว่าลิ้นเราแยกแยะรสชาติของกาแฟที่เป็นชั้นเลิศของโลกอย่างนี้ไม่ได้
จำแนกชนิดของไวน์ว่าเป็นยี่ห้ออะไรไม่ได้  หรือผลิตจากประเทศไหน  เมื่อไร  จากดินแดนตรงไหน  ปลูกติดแม่น้ำอะไรไม่ได้

ใครจะไปเก่งอย่างพวกท่านละ  หรือหากจะอยากแข่งเรื่องรายละเอียดบางอย่าง  เอาแว่นมาส่องพระแข่งกันไหมล่ะ  เราจะบอกเป็นฉากๆ เลยว่าเป็นพระอะไร  แท้ไม่แท้  รุ่นไหน  สร้างปีพ.ศ.อะไร   แล้วก็เอ็งจะตีราคาให้ข้าเท่าไร  ก็มันคนละวัฒนธรรมกันนี่หว่า  จะให้ไปเหมือนพวกท่านได้ไง

ก็ยังดีที่เขาคิดว่าเพราะเรากินเผ็ดจนลิ้นเลี่ยน  ไม่ได้วิจารณ์เราถึงเรื่องรสนิยม  ความจริงเราก็รสนิยมสูงนะ  คือ  คือว่าพวกเธอสูงๆ ทั้งนั้น  แล้วเราก็  ก็  ก็สูงพอๆ กับเธอนั่นแหละคร้าบ  อย่าคิดมากเลยเพื่อน

วันนี้มีแต่มัน  มัน  มัน  เพราะเอาเรื่องที่มันหงุดหงิดมาเล่า
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 27 ส.ค. 06, 17:05

Evening Tip  เช่นเคย
จะเรียกนิทานหมูน้อยก็ไม่ได้  เดี๋ยวแย่งอาจารย์เทาฯ ดังอีกคน
เรียก ภาษิตหมูน้อย ก็แล้วกัน

Wash – ตบตูด (ภาษานักดื่ม)
This liquor is too strong, do you have a wash?
เหล้านี้แรงเกินไป  คุณมีอะไรตบตูดไหม?

Moo-Noii usually drinks pure with a glass of ice water for a wash.
ตามปกติคุณหมูน้อยดื่มอย่างเพียวๆ  กับน้ำแข็งแก้วหนึ่งตบตูด
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 27 ส.ค. 06, 17:41

ตามอ่านของคุณนิคกับคุณกุ้งแห้ง ถึงค.ห. 61   ดิฉันก็เริ่มเมาแล้ว
พออ่านผ่านค.ห. 64 มาถึงตอนนี้  
ต้องชงกาแฟดำมาถอนเป็นการใหญ่  
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 28 ส.ค. 06, 10:45

อาจารย์เทาชมพูคะ
ขออนุญาตเสนอวิธีถอนอีกวิธีได้ไหมคะ
ด้วยชาสักแก้วและพายลำใยสักชิ้น
สมองโปร่งค่ะ
ชาจะละลายพายได้กลมกล่อม
ไม่กลัวน้ำหนักเพิ่มค่ะ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 08:24

สุภาพบุรุษตบตูดกันเรียบร้อยแล้ว
สุภาพสตรีแนะวิธีถอนกันยกใหญ่

ใช้วิธีถอนด้วยกาแฟของอาจารย์เทาฯ กลางดึก  เกิดตาแข็งขึ้นมา  ยายจะยุ่งเน้อ
ส่วนพายลำไยของคุณกุ้งแห้งฯ ไม่น่าจะหวานนัก  เห็นคุยว่าไม่ทำให้น้ำหนักเพิ่ม ต้องลองพร้อมกับชาดูสักที  หุ่นที่อวบอิ่มจะได้สะเลนเดอร์ขึ้น  อิอิ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 08:39

ก็พามาแนะนำสถานที่โรแมนติกแห่งหนึ่งที่พวกเราชื่นชอบกันมาก  จะบอกว่าทำไมพวกเราถึงเป็นแฟนของที่นี่กันบ่อยๆ มาก

ที่นี่มีนามว่า
Kaffee Alt Wien  ครับ  แปลว่า Cafe Old Vienna

Vienna เป็นชื่อเมืองหลวงของออสเตรียเป็นภาษาอังกฤษ  ส่วนคนออสเตรียเรียกเป็นภาษาเยอรมันว่า Wien  อ่านว่า "วีน" ครับ

ตั้งอยู่ที่ถนน Baeckerstrasse  นี่เป็นรูปก็อปจากโปสการ์ดของเขาครับ  ได้มาตั้งแต่ปี ๒๕๓๗ โน้นนนน

เพื่อนๆ ชอบมานั่งดื่มกันที่นี่มาก  เพราะคุ้นเคยกับทุกคนในนี้  ทั้งกุ๊ก  ทั้งเด็กเสิร์ฟชาวโครเอเชีย  ทั้งผู้จัดการร้าน  สถานที่ข้างในก็ไม่ได้มีความพิเศษอะไร  เป็นร้านเล็กๆ แคบๆ ดูแออัดยัดเยียด  โต๊ะเก้าอี้เก่าๆ ราว ๑๐ กว่าโต๊ะ  ข้างฝาเต็มไปด้วยรูปภาพทั้งเก่าทั้งใหม่  มีการเขียนบ้าง เซ็นบ้างทั้งบนภาพและบนฝาผนังคอนกรีต

ความเป็นเช่นนี้แหละที่ทำให้คนมาเที่ยวชื่นชอบ  รวมกับเสน่ห์ของการบริการข้างใน  ไม่ได้เรียกร้องเงินทองมากเช่นที่อื่น   หากบางรายไม่มีเงิน  ก็ลดราคาลงหรือให้ฟรีเลยก็ได้   หากใครดื่มมากก็จะทิปเป็นเครื่องดื่มแก้วสุดท้ายให้ฟรี   ความมีน้ำใจของที่นี่  คนจึงมาเที่ยวกันอย่างเนืองแน่น

เพื่อนบอกว่า  หากเขาปรับปรุงทาสีใหม่  ความเป็นของเดิมก็จะไม่เหลือ   รวมทั้งค่าบริการจะแพงขึ้นเป็นเงาตามตัว  คนส่วนหนึ่งก็จะเลือกไปรับบริการที่อื่นกัน

นี่เป็นภาพที่ผมพบเห็นในช่วงปี ๒๕๓๗-๒๕๔๐ นะครับ  ตอนหลังไม่รู้ว่าเปลี่ยนไปมากน้อยแค่ไหน  ใครผ่านไปมาทางนั้น  แวะเข้าไปเยี่ยนเยือน  กลับมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

คืนนั้นเราก็ได้รับทิป  The last drink  ทั้งจากเจ้าของร้าน  แล้วก็จากพวกเรากันเอง  กลายเป็น The last drinkssss ก่อนกลับไปนอนบ้านซะแล้ว
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 09:29

ตอนสนุกๆ มีความสุขก็ไม่ได้ถ่าย  หวง  อยากเก็บความทรงจำที่ดีงามไว้คนเดียว    แล้วต้องตามมาเก็บรูปตอนหลังเมื่อเวลาผ่านไปอีกนานเน  ก็ธรรมดาโลก  เวลาดื่มเวลากินเวลาเที่ยว  ใครคอยจะมัวแต่ชักรูปอยู่ล่ะ

เหมือนกับตอนที่ไปดื่มที่ Harry’s Bar ในกรุงเวนิส อิตาลีนั่นแหละ  ตอนกำลังดื่มอย่างมีความสุขก็ไม่ได้ถ่าย  ต้องเดินไปอีกวันตอนเช้า  เหนื่อยน่าดูกว่าจะกลับไปค้นเจอ  เพราะทางมันคดเคี้ยววนเวียนไปหมด  น่าเวียนหัว  และทุกที่ก็อยู่ติดคลองเหมือนกันซะด้วย  ที่เวนิสต้องเดินครับ  หรือนั่งเรือเท่านั้น  ไม่มีรถให้นั่งเลย  รถเป็นของห้ามของหวงที่สุดของเวนิสเลยครับ

ภาพนี้ถ่ายเมื่อปี ๒๕๓๙ ครับ  ไม่มีหมาอยู่ข้างหน้าเหมือนกับภาพข้างบน  นี่เป็นคน ๓ คนนะครับ  ดูกันให้ดีๆ  เพื่อนชาวแคนาดา ๒ คนนี้อยากได้รูปเก็บไว้  เราเลยมีโอกาสได้ถ่ายร่วมกันด้วย  ไม่งั้นคงไม่มีรูปมาโชว์หรอก  เป็นพี่น้องกัน  คนหนึ่งแก่กว่าผมปี  อีกคนเด็กกว่าผมปี  อิอิ  รู้แล้วซีว่าผมอายุเท่าไร  ก็อยู่หว่างกลางระหว่าง ๒ คนนี้ไง

ผมตัวไม่เตี้ยนะครับ  แต่เพื่อนมันตัวสูงกว่า
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 15:36

ที่ Kaffee Alt Wien  อันเป็นที่รักยิ่งของเราในค่ำคืนหนึ่ง  ขณะที่เรากำลังดื่มด่ำกับความสุขทั้งกับเพื่อนเก่าที่สนิทกัน  แล้วกับเพื่อนใหม่ที่เริ่มจะสนิท  เธอคนใหม่ของราตรีนี้เป็นหญิงสาวครับ  มีเสน่ห์  คุยเก่ง  และที่สำคัญ  เธอเป็นทั้งนักสูบและนักดื่มตัวยง  ผมมิมีทางเปรียบคู่กับเธอได้เป็นอันขาด  บอกซ้ำอีกที  ไม่มีทางเลย

..
..
..
..

........... ขณะที่เรากำลังมีความสุขอย่างเหลือล้นอยู่นั้น  พลันก็มีเหตุการณ์ไม่คาดฝันเกิดขึ้น

เป็นความพลิกผันอย่างรวดเร็วจากหน้ามือเป็นหลังมือ

ไม่อยากจะเชื่อเลยว่าเป็นเช่นนั้นได้
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 29 ส.ค. 06, 16:00

Evening Tip อีกเช่นเคย  สำหรับภาษิตหมูน้อย
มาร่วมรักษาโรคแอบนอย ของหมูน้อยด้วยอีกคน  นิทานหมูน้อยของอาจารย์เทาฯ ช่วยบรรเทาไปได้ส่วนหนึ่ง  ตอนนี้ภาษิตหมูน้อยมาช่วยป้องกันการกำเริบ
เอ  แต่ว่า โรคแอบนอยมันมีความหมายแท้ๆ ยังไง  ผมก็พูดตามเขาไป  เรื่อยเปื่อย

Drink like fish  แปลว่า  คอทองแดง
เพื่อให้เข้ากับเธอ  ตัวละครสำคัญ  และเป็นจุดเปลี่ยนผันของค่ำคืนนั้นกลางกรุงเวียนนา

TIBO, what do you like to have?  I have ordered a bottle of Mekong.
"ติบอ  นายจะสั่งอะไร?   พี่สั่งแม่โขงขวดหนึ่งแล้ว"  พี่หมูน้อยถาม

Why that much?
"ทำไมสั่งมากล่ะพี่?"  ติบอชักสงสัย

Don’t worry, I drink like a fish.
"ไม่ต้องเป็นห่วง  พี่เป็นพวกคอทองแดง"

อีกสักคนก็แล้วกัน  ไม่ได้เผานะน้อง  ยกตัวอย่างเพื่อเป็นประโยชน์ทางวิชาการ
I never see GURUGULA got drunk at all. How could he, he drinks like a fish.
ฉันไม่เห็นกุรุกุลาเมาสักทีเลย  เขาจะเมาได้อย่างไรในเมื่อเขาเป็นพวกคอทองแดง
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 31 ส.ค. 06, 10:45

วัฒนธรรมของเรากับตะวันตกมีความแตกต่างกันหลายอย่าง
บางอย่างเราว่าไม่ดี  แต่เขาไม่ถือ  อย่างเรื่องการดื่มเครื่องดื่มเหล่านี้  ถ้าไม่เกินไปนัก  ถือว่าเป็นเรื่องธรรมดา
แต่ของชาวพุทธ  เป็นการผิดศีล ๕  ไม่ควรเอาเยี่ยงอย่าง  แม้แต่ดื่มน้อยๆ ก็เถอะ
ดื่มน้อยก็ผิด  ดื่มมากก็ผิด  อย่ากระนั้นเลย  ดื่มมากไปเลยจะได้คุ้มค่ากับความผิด  บางทีเราก็คิดเลยเถิดไปถึงขั้นนี้ก็มี

ตอนพูดคุยกับเพื่อนๆ  หากไม่รู้ใจกัน  หรือไม่เข้าใจวัฒนธรรมของเขามาก่อน  อาจเกิดความเข้าใจผิดกันได้ง่ายๆ
เช่น  เขาชมว่าเราเป็นคนดีมาก  น่าคบหาสมาคมด้วย  ระหว่างพูดเขาก็ส่ายหน้าหลายๆ ที   ส่ายอยู่นั่นแหละ  แถมพวกเขาพูดแล้วไม่ยิ้มด้วย  ยิ้มบ่อยๆ นักก็ไม่ดี

เราอย่าไปคิดในทางลบนะครับ  ไม่มีลับลมคมนัยอะไรด้วย  การส่ายหน้าไปด้วยเป็นการชื่นชมในด้านดีครับ  แสดงว่าดีมากๆ

เป็นวัฒนธรรมที่แตกต่างกันครับ

เรื่องเล็กๆ น้อยๆ เหล่านี้  หากเราไม่เข้าใจกัน  อาจนำไปสู่ความบาดหมางได้โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ก็มี
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 01 ก.ย. 06, 13:29

อันนี้จะเรียกว่า  เพราะวัฒนธรรมที่แตกต่าง  หรือเพราะความมักง่าย  หรือเพราะความไม่รู้  จะเข้าข่ายไหน  ลองร่วมพิจารณากันครับ

แล้วในคืนนั้นผมก็ซื้อดอกกุหลาบสีแดงดอกใหญ่มอบให้เธอครับ  บอกย้ำอีกครั้งว่าดอกใหญ่จริงๆ  สวยด้วย  เพราะดอกไม้เมืองหนาวยังไงมันก็ใหญ่  กัดฟันซื้อ  เพราะดอกกุหลาบที่นั่นแพงมาก  ยิ่งมาขายในผับกลางคืนดึกๆ ยิ่งแพงใหญ่   ๑๐ กว่าปีก่อนดอกละราว ๑๕๐ บาท  ตอนนี้ไม่รู้ว่าเท่าใด

ซื้อให้เธอคนเดียวครับ  เพราะมันแพง  แล้วเธอก็เป็นเพื่อนใหม่  อยากผูกความสัมพันธ์ด้วย  เพื่อนผู้หญิงคนอื่นร่วมโต๊ะเดียวกันในฐานะที่รู้จักสนิทชิดเชื้อกันนานแล้ว  อดครับ  คิดๆ  ง่ายๆ  ไปเอง  ไม่น่าจะเป็นเรื่องแปลก
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 01 ก.ย. 06, 15:40

ดอกกุหลาบเป็นดอกไม้ที่มีความหมายลึกซึ้ง  เฉพาะตัว   หากจะมอบให้ใครให้ดูให้ดี  อย่าให้โดยสุ่มสี่สุ่มห้า  ถ้าสุ่มหกคงพอได้ อิอิ  ของผมที่เล่ามานี้เป็นตัวอย่างที่ไม่ดี  อย่าเอาเยี่ยงเอาอย่างเด็ดขาด

ตอนดื่มอยู่  หรือโอกาสไหนๆ ก็แล้วแต่   แล้วใจป้ำอยากจะซื้อดอกกุหลาบให้สาวๆ  ก็นับดูให้ดีนะว่ามีอเธออยู่ร่วมโต๊ะเรากี่คน  ไม่ใช่ให้เฉพาะคนที่เราปิ๊งแค่นั้นนะครับ  ต้องกวาดให้เธอหมดทั้งโต๊ะ  หากซื้อให้คนหนึ่ง  แล้วอีกคนไม่ได้รับ  ถือเป็นการเสียมารยาทรุนแรงที่สุดในชีวิตของท่านเลยนะครับ  แม้ว่าหญิงผู้นั้นท่านจะสนิทสนมปานจะกลืนกินก็ตาม  หากเธอไม่ได้รับดอกกุหลาบพร้อมกับสาวอื่นในโต๊ะ  เธอจะแปลงร่าง แว๊บบบบบ เป็นนางมารร้ายในฉับพลัน  พูดจาไม่เป็นภาษามนุษย์กันอีกต่อไป  เพราะเป็นต้นเหตุทำให้เธอเสียหน้าอย่างที่สุดในชีวิต

หากอยากมอบให้เธอคนที่หมายปองเพียงคนเดียว  ก็แอบมอบให้ในเวลาอื่น  ที่ไม่มีหญิงใดอยู่ใกล้เป็นอันขาด

ผมเคยเจอมาแล้ว  ต้องจดจำไปตลอดชีวิต  เป็นวัฒนธรรมหรือมารยาทสังคมที่เราต้องเรียนรู้เพิ่มเติมด้วยอย่างไม่มีข้อแม้

คืนนั้น  ขณะที่ผมกำลังระเริงสุข  โดยไม่คาดฝัน  ผมกลับได้รับประสบการณ์ที่เลวร้ายที่สุดของชีวิตในวงเหล้า  บอกได้คำเดียวว่าเละครับ  ไม่มีโอกาสได้แก้ตัวแม้แต่สักคำเดียว
ทุกข์กับสุขมันมาพร้อมๆ กันเลยครับ
หากพูดแบบชาวพุทธ  เวรกรรมมีจริงครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6
  พิมพ์