เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 19963 วัฒนธรรมการดื่ม : นานาชาติ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 24 ส.ค. 06, 21:45

ถ้าชอบ Light Classical Music
คุณนิคละเลียดไวน์ไป  
ฟังวอลทซ์ Wine, Women, and Song  ของ Johann Strauss  ไปด้วย  
ไวน์อาจจะหวานขึ้นค่ะ
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 08:51

ถ้าข้างขวดไวน์เป็นยี่ห้อที่มีรูปแบบนี้
หวานแน่นอนครับ

เพลงชุดของ Johann Strauss ผมเคยเปิดให้ลูกๆ ฟังเมื่อยังเด็กทารกอยู่ครับ  กะจะให้เขาติดใจตั้งแต่เด็ก  แล้วก็มีอีคิวที่ดีด้วย  ตอนนี้รู้สึกว่าโชคจะดีที่ดูเหมือนจะเป็นอย่างนั้น  แต่ได้เพิ่มเติมมาอีกอย่างคือความซุกซนที่ไม่หยุดหย่อน  ทั้งสองคนเลยครับ  ไม่อยากจะเชื่อ  แล้วก็ไม่อยากจะโทษว่าเป็นเพราะผลงานของท่าน Strauss  แต่ว่าสองคนก็ร้อยเปอร์เซ็นต์เข้าไปแล้ว  คิดว่าลองต้องเชื่อซักหน่อยครับ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 12:06

เกี่ยวกับวัฒนธรรมที่แตกต่างกันระหว่างของพุทธกับคริสต์  เมื่อคืนกลับไปนอนคิดที่บ้านก็นึกขึ้นมาได้อย่างหนึ่ง  ขอต่อความเห็นจาก คหพต.๔๓ ของอาจารย์เทาฯ เลยครับ

ขอเอารูปมาโชว์เพื่อให้ง่ายกับการเข้าใจครับ  นี่คือ โบสถ์มาริอาเซลล์ (Church of Mariazell)  ตั้งอยู่ที่จังหวัดชไทเออร์มาร์ค (Steiermark)  ของออสเตรีย  ภาษาอังกฤษเรียกจังหวัดสตีเรีย (Styria)  บ้านเกิดของ Arnold Schwarzenegger นักแสดงชื่อดังชุดคนเหล็กของฮอลลีวู้ดครับ  แต่ตอนนี้ได้เป็นผู้ว่าการรัฐแคลิฟอร์เนียของสหรัฐไปซะแล้ว

โบสถ์นี้เป็นโบสถ์คาทอลิกเก่าแก่แห่งหนึ่งของประเทศ  สร้างเมื่อราว ค.ศ.๑๒๐๐  เป็นโบสถ์สำคัญมากที่สุดแห่งหนึ่งที่พวกนักแสวงบุญ (Pilgrim) ทั้งจากออสเตรีย – เยอรมนี – หรือฮังการี  จะเดินเท้าเข้ามาสักการะ  ซึ่งการเดินเท้าจะเดินยาวเชื่อมต่ออย่างน้อย ๒ โบสถ์ที่ผมรู้จักครับ  อีกแห่งหนึ่งคือโบสถ์มาเรีย วีนแบร์ก (Church of Maria Weinberg) ที่ตั้งอยู่ในจังหวัดบัวรก์เองลันด์ (Burgenland) ติดพรมแดนฮังการี
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 13:22

นี่เป็นภายในของโบสถ์คาทอลิก Church of  Maria Wienberg  ในจังหวัด Burgenland  ครับ  ที่เป็นเส้นทางเดินจาริกของผู้แสวงบุญ  เป็นโบสถ์เล็กๆ  ขนาดกะทัดรัดเมื่อเทียบกับโบสถ์อื่นๆ โดยเฉพาะในกรุงเวียนนาที่ใหญ่โตมโหฬารกันเสียจริงๆ   ดีที่เพื่อนบอกว่าที่นี่มีความสำคัญมาก  ถึงได้ถ่ายรูปเก็บไว้

Burgenland  แปลว่า Land of the Castle  เพราะในเขตจังหวัดนี้มีปราสาทเก่าแก่มากมายครับ

เดี๋ยวคอยเฉลยครับ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 13:45

แล้วเราก็นั่งดื่มกันที่หน้าโบสถ์ Mariazell ครับ  ดื่มได้ทุกอย่างในนี้  ไวน์  เบียร์  เพราะเป็นวัฒนธรรมของเขา   เขาไม่ห้ามดื่มเครื่องดื่มที่มีแอลกอฮอล์กันในเขตวัดครับ  เป็นการดื่มเพื่อผ่อนคลายจริงๆ ครับ  ไม่ได้เป็นการดื่มเพื่อเมามายหรือดับทุกข์ดับโศกอะไร

ร้านค้าเครื่องดื่มของเขาจึงตั้งกันอยู่ภายในรั้ววัดเลย เพราะอย่างที่รู้กันอยู่ว่าไวน์แดงถือเป็นเลือดของพระเยซู  ที่จะต้องใช้ประกอบพิธีสำคัญภายในโบสถ์  วัฒนธรรมเกี่ยวโยงกันยังงี้จึงไม่มีการรังเกียจเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ทั้งหลายในวัด

และก็ที่น่านับถือก็คือ  พวกเขาจะสงบเสงี่ยมมากเมื่อเข้าไปในโบสถ์  แม้ว่าจะดื่มกันมามากก่อนหน้านั้นก็ตาม  ลองเปรียบเทียบดูนะ  พวกเราบางคนที่แม้จะไม่ดื่มอะไรเลย  ก็ยังคุยกัน  นินทากันในวัด  หรือพูดแข่งขณะพระกำลังสวดเลยทีเดียว
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 25 ส.ค. 06, 18:22

ก็มี Evening Tip เหมือนอย่างเคย

ศีล ๕  การรักษากายวาจาให้เรียบร้อย (The Five Precepts)

๑. เว้นจากการฆ่าสัตว์    Refraining from killing
๒. เว้นจากการลักทรัพย์  Refraining from stealing
๓. เว้นจากการประพฤติผิดในกาม  Refraining from unchastity
๔. เว้นจากการพูดปด  Refraining from lying
๕. เว้นจากการดื่มสุราและเมรัย  Refraining from drinking intoxicants

สุรา  คือน้ำเมาที่กลั่น distilled liquor    ส่วนเมรัย คือน้ำเมาที่หมักดอง  fermented liquor
กุ้งแห้งเยอรมัน
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1573

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 26 ส.ค. 06, 02:32

เพราะ
และซึ้งค่ะ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 26 ส.ค. 06, 11:03

ขอบคุณครับคุณกุ้งแห้งเยอรมัน
ที่ว่าเพราะ  เพลงของ Johann Strauss ที่อาจารย์เทาฯ แนะแนะมา
หรือว่าธรรมะของผมครับ

ยินดีต้อนรับสู่วงการของเราอีกท่านหนึ่งครับ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 26 ส.ค. 06, 13:36

ย้อนกลับไปที่กรุงเวนิสกันอีกทีครับ  อยู่ที่อิตาลี  ขอบทะเลเอเดรียติกนู่น  ไปโน่นไปนี่เรื่อย  เดี๋ยวหลงแน่เลย

นี่เป็น สะพานริอัลโต้ (Rialto)
เปรียบกันว่าเป็นเหมือน "สะพานหัน"  ของเมืองไทย  รัชกาลที่ ๕ ท่านตรัสไว้อย่างนี้นะครับ
คงเพราะรูปทรงคล้ายๆ กัน (บ้างนะ)  แล้วก็มีหลังคาเหมือนกัน  เป็นสะพานโค้งข้ามคลอง  มีร้านขายของบนสะพานแบบเดียวกัน
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 26 ส.ค. 06, 13:42

แล้วเราก็ไม่มีพลาด  บรรยากาศดีๆ
นั่งดื่มกันอีกรอบ   ตาหนึ่งมองคลอง  อีกตาหนึ่งมองสะพาน
แล้วก็ชนแก้ว  Salute (สะ-ลู้ท-เต้) ท่ามกลางบรรยากาศ original ของที่นี่ ..... เวนิส
โอ้ววว   ไม่มีสุขใดไหนเท่า

ดื่มเช้า ดื่มสาย  ดื่มเที่ยง  ดื่มบ่าย  ดื่มเย็น  ดื่มค่ำ  ดื่มมืด  ดื่มดึก
แล้วก็เผลอหลับไปเมื่อไรไม่รู้
tuka007
พาลี
ตอบ: 291

คนจับจอบจับเสียม

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 26 ส.ค. 06, 15:00

.

โอย..จะอิจฉาดีมั้ยเนี่ยเรา

เขาดื่มกันจนหลับเมื่อไหร่ไม่รู้

จงยิ้มให้โลก...แล้วโลกจะยิ้มให้เรา
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 26 ส.ค. 06, 18:09

ดื่มตั้งแต่เช้ามืด  ยันกลางคืนจนดึกดื่น  ก็เจ้านายของคุณตูก้าในรูปนี่แหละ
อย่าลืมปลุกคุณทามะมาช่วยชงด้วยล่ะ

Evening Tip เช่นเคย
คุณกุ้งแห้งเยอรมันจะได้ซึ้งอีกครั้ง  

Hair of the dog (that bit one) – ถอน (ใช้ในนักเลงเหล้า)

Mr. TIBO suggests that if MOO-NOI got a hangover try a hair of the dog that bit him.
นายติบอแนะว่า  ถ้าคุณหมูน้อยฯ เพลียหลังจากการดื่มเหล้า  คุณหมูน้อยฯ ต้องลองถอนเสีย  คืนนี้เลยเป็นไง

It will be addicted to you if you have the hair of the dog that bit you regularly.
ถ้าคุณถอนเป็นประจำคุณจะติด  จำไว้นะหมูน้อยฯ  ต้องมีผู้ใหญ่กำกับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 26 ส.ค. 06, 18:53

กรีกมีเทพเจ้าแห่งไวน์ ชื่อไดโอไนซุส   เป็นผู้ก่อกำเนิดไวน์ให้มนุษย์
พวกที่เรียน Drama จะต้องเรียนประวัติของเทพองค์นี้ก่อน เพราะเป็นที่มาของละครกรีก ซึ่งมีอิทธิพลต่อละครอังกฤษและฝรั่งเศสในภายหลัง

เอารูปมาฝากคุณนิค  หารูปที่หล่อที่สุดได้แค่นี้เองค่ะ

หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 26 ส.ค. 06, 22:41

แฮ่ะๆๆ เอาผมเข้าไปเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้อีกจนด้ายยย

เอื๊อก.. ก...ก....ก
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 27 ส.ค. 06, 10:29

แล้วเรื่องพวกเนี้ยะ ........ มันม่ายดีตรงหนาย ....... เกี่ยวหน่อยเหอะ

ไม่อยากเกี่ยวกับผม  ก็เกี่ยวกับอาจารย์เทาฯ ก็ได้
หาองค์ไดโอไนซุส  เทพเจ้าแห่งไวน์ของกรีกที่หล่อกว่าของอาจารย์ฯ มาแปะอีกดิ  หลายเวอร์ชั่นก็ไม่ว่า  ถนัดป่าว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์