เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์  
อ่าน: 19965 วัฒนธรรมการดื่ม : นานาชาติ
หมูน้อยในกะลา
พาลี
ตอบ: 392

อะแฮ่ม!!

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 17 ส.ค. 06, 14:00

อ๊าย.... แวะมากระทู้นี้แป๊บเดียว
เริ่มเมาซะแล้ว ว ว

เ อื๊ . อ  .  . ก

.
โพธิ์ประทับช้าง
องคต
ตอบ: 399

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 17 ส.ค. 06, 15:03

ขอให้เจ้าภาพ(คุณนิค) จงเจริญครับ
NickyNick
พาลี
ตอบ: 290

ทำงานแล้วครับ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 17 ส.ค. 06, 16:04

เมาแอ๋กันแล้วพวก  ยังไม่ดึกเลย
แล้วจะกลับบ้านกันได้ไงเนี่ยะ

ยังเปิดขวดไม่ทันเสร็จเลย  ท่าทางไวน์ขวดนี้จะใช้ได้
ไม่รู้ว่าเมาเหล้ารึเมารักกันแน่  เพื่อนเรา

พรรณนาต่อละกัน

- เปิดขวดแล้วก็รินได้เลย   นิดหน่อยใส่แก้ว  แก้วไวน์ชนิดไหนก็ชนิดนั้นไม่ปะปนกัน
แต่ละบ้านจึงมีแก้วไวน์แขวนห้อยเหนือบาร์เครื่องดื่มไว้เป็นร้อยๆ แก้ว
- พอกลั้วก้นแก้วพอแล้วก็ทิ้ง  เป็นการล้างแก้วให้สะอาด
- แล้วรินใส่ใหม่สักครึ่งค่อนแก้ว
- จ้องตาเป็นมัน  แกว่งแก้วให้ตรงจังหวะจะโคน  ดูแกว่งแก้วก็พอดูออกว่าคนไหนเก่งคนไหนไม่เก่ง
- แล้วก็ดม  สูดกลิ่นไวน์เข้าปอดลึกๆ  คนเก่งๆ เขาจะรู้จากกลิ่นตรงนี้แหละว่าเป็นไวน์ผลิตจากที่ไหน เมื่อไร ค.ศ.เท่าไร ฯลฯ  ให้เขาเก่งกันไปเถอะ
- จ่อเข้าปาก  อม  ให้อยู่บนลิ้นใต้ลิ้น  แล้วก็ปล่อยให้ไวน์ลูบไล้ไหลทั่วทั้งกระพุ้งแก้ม  แบบเขย่าน้ำลายเล่นในปากในคอนั่นแหละ
- ทำอมภูมินิดหน่อย  หรือพยักหน้าหงึกๆ นิดๆ  ยิ้มกับเพื่อนไปพร้อมๆ กันด้วย  ทำสีหน้าให้รู้สึกมีความสุขว่าเป็นไวน์ชั้นเลิศ
- แล้วค่อยกลืน
- แล้วพยักหน้าหงึกๆ ซ้ำอีกที  ปั้นสีหน้าเป็นชื่นอกชื่นใจ  เบิกตากว้างๆ  ทำนองว่า  รสชาติเยี่ยมยอด  เป็นไวน์ที่แสนวิเศษ

.

รับรองไม่พลาด  แล้วเขาจะเชิญเรามาดื่มอีกบ่อยๆ  เพราะชวนเรามาแล้วทำให้เขามีความสุข
คนเรานิ  ไม่ชอบคนขัดคอหรอก  ถึงจะรู้รู้อยู่ก็เหอะ  ไม่ได้สอนให้ชเลียร์ใครนะครับ

เฉพาะความพิถีพิถันมากๆ ส่วนใหญ่เขาใช้สำหรับไวน์แพงๆ นะครับ  แต่เราก็มาประยุกต์ใช้กับไวน์ราคาถูกๆ ได้เหมือนกัน  อิอิอิ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 17 ส.ค. 06, 16:10

ใครเข้ามาเยี่ยม  ก็อย่าอินจัดนะ  ดื่มสุราไม่ดี  ยิ่งเข้าพรรษาด้วยแล้ว  เป็นอบายมุขหนัก
โปรดเชื่อที่ผมบอกเถอะ  แต่อย่าทำตามอย่างผม  เตือนท่านอีกรอบแล้วนะ

ใครเผลอไป  ก็อย่ามาทำเป็นคอพับคออ่อนให้เห็น  เดี๋ยวจะอดกันหมดทั้งวง  พวกบ้านใครมา  ก็หนีกันกระเจิดกระเจิง

คืนนี้ขอดื่มเศร้าๆ เงียบๆ เหงาๆ คนเดียว  ออมแรงไว้คุยต่อพรุ่งนี้  บ๊ายบาย
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 18 ส.ค. 06, 12:40

อ้อ ลืมไป  ต้องชนแก้วก่อนจะดื่มด้วย  ตอนชน  ต้องจ้องตาเพื่อนให้เขม็งเข้าไว้  อย่าหลบตาเชียวนา  ไม่งั้นเหมือนมีลับลมคมนัย  ขาดความจริงใจ  เข้าใจผิดกันได้ง่ายๆ เชียวแหละ

ชนแก้วพร้อมกับเปล่งเสียงตามภาษาของพวกเขา  แล้วตาเราต้องเบิกกว้างๆๆ  ยักคิ้วนิดหนึ่ง  จะได้กินฟรีอีกบ่อยๆ  ม่ายช่ายยางง้าน   เป็นการแสดงความจริงใจในการดื่มให้กัน

บอกว่า  การชนแก้วเพื่อให้เกิดเสียง  จะได้ครบอายตนะ ๖  หรือประสาทสัมผัสทั้งหกไงครับ  เห็นมั้ย  เราเอาธรรมะมาประยุกต์ใช้ตอนดื่มสุราได้ด้วย

อายตนะ ๖   ก็คือประสาทสัมผัสจากทั้ง ๖ อวัยวะของเราไงครับ
ตา   ก็มองเห็นว่าเป็นเครื่องดื่มอะไร
หู  ก็ชนแก้ว  เพื่อให้ได้ยินเสียง
จมูก  ก็ได้กลิ่น
ลิ้น  ก็รสซาบซ่านถึงใจยังไง
กาย  ก็จับแก้วไงล่ะ
ใจ  ก็คงถูกใจไม่ถูกใจมั้ง

ถ้าดื่มธรรมดา  ไม่มีการชน  จะได้แค่ ๕ ประสาทสัมผัส  พอชนเข้าก็เกิดเสียง  จึงครบ ๖  จะทำอะไรครบองค์ก็ถือว่าดีกว่าไม่ครบครับ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 18 ส.ค. 06, 14:56

ตอนชนแก้ว   ก็ต้องเปล่งเสียงไปด้วยตามภาษาต่างๆ หรือตามแต่ละวัฒนธรรม  คราวนี้เกินอายตนะ ๖ แล้วซี  เพิ่มปากด้วยอีก ๑

ถ้าเป็นอังกฤษอเมริกัน  ก็เปล่งออกว่า cheers-ssss ใส่เอสยาวๆ  เหมือนจริงใจมาก
หากเป็นเยอรมัน-ออสเตรีย ก็ prost  อ่าน โพรสท์
อิตาลี ก็ salute  อ่าน สะ-ลู้ท-เต้
สวีเดน ก็ skol  อ่าน สะโคล
ฮังการี ก็  เอ-เก-ชิ-เก-เตร  ไม่รู้สะกดยังไง  
ของเชคโกจำไม่ได้ซะแล้ว  ตอนไปที่นั่นหาเหยื่อพื้นเมืองไม่ได้  เลยอดคุย

ส่วนของกรีซ  ก็เป็นดังรูป  บอกว่า yiasou ไม่รู้ว่าอ่านกันยังไง  นี่ก็อปมาจากโปสการ์ดของเขา ไม่ได้ไปพูดคุยกับคุณลุงในรูปมาหรอก

ชนแล้วก็ไม่จำเป็นต้องดื่มกันให้หมด  ดื่มกันแบบมีความสุข  ไม่ได้ไปโอ้อวดใคร   แค่เป็นการเรียกบรรยากาศกลับคืนมา  ไม่ให้ง่วง  แล้วเป็นการย้ำให้รู้ว่า  เรายังดื่มกันอยู่นะ

เพื่อนเลยถามเรากลับว่า  ภาษาไทยเขาพูดกันว่าอย่างไร  ไอ้เราตอนแรกๆ ก็งง  เพราะสนใจแต่ดื่มหัวราน้ำ  จะชนกันก็ตอนท้าดวลดื่มให้หมดแก้ว  เอ้า  ชนละกัน  บอกเพื่อนว่า "ชน" ว่ะ   แล้วพวกเราก็  "ชน"  กันอีกรอบหนึ่ง
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 18 ส.ค. 06, 18:14

สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ
1. ผมขออนุญาตฝากลิงค์นะครับ
 http://www.ipst.ac.th/ThaiVersion/publications/in_sci/jarwine.pdf
http://www.ipst.ac.th/ThaiVersion/publications/in_sci/beer.pdf
http://www.ipst.ac.th/ThaiVersion/publications/in_sci/histry_liquor.doc
2. ผมเคยได้ยินว่า มีกวีสยามที่เลื่องชื่อผู้หนึ่ง เกี่ยวดองกับสุราครับ
รู้สึกว่าจะใช้นามปากกาว่า แมวคราว ครับ
เคยมีคนเขียนบทความทำนองนี้ แต่ผมยังหาไม่เจอ ถ้ามีโอกาสก็จะนำมาลงต่อไปครับ
ตอนนี้ก็ขอนั่งฟัง (แต่ไม่คิดลอง) กับท่านผู้ใหญ่ทั้งหลายนะครับ
ป.ล. รูปนี้โพสต์เล่น ๆ เท่านั้น ไม่เกี่ยวกับเนื้อหาใด ๆ ทั้งสิ้น

ไม่เห็นใครแน่นอน
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 18 ส.ค. 06, 18:41

ลืมอีกภาษาหนึ่งไป  บรรพบุรุษของพวกเราสมัยกรุงศรีอยุธยาก็ชนแก้วกับชาตินี้มาเยอะ

santé  ครับ  อ่าน  ซองเต  เป็นภาษาฝรั่งเศส  เนื้อแท้แปลว่า  health  พอเอามาซองเตชนรอบวงนักดื่ม  ก็เพื่อสุขภาพของเราทั้งมวลครับ  สุขภาพดีหรือแย่ก็แล้วแต่ใคร  ใครสั่งสมบารมีมาก  หรือทำกรรมไว้มาก  คนนั้นก็ได้รับผลกรรมตอบแทนมากขึ้น

เมื่อสักครู่ใหญ่ๆ สนทนากับคุณ สาวใหม แห่งเวปหนึ่งมา  เธอดวลแบบสวีดีชครับ  ไม่กล้าเข้ามาเมนท์เพราะไม่ได้เป็นสมาชิกที่นี่

สาวใหมบอกว่า Cheers แบบชนเหล้าแก้ว แปลว่า skol ถูกต้องแล้ว
แต่ภาษาเดิมของเขาเขียนแบบนี้ Skål

สำหรับ Cheer ที่แปลว่าเชียร์จริงๆ ก็ heja หรือ heja på

เชิญพวกเราร่วม Skål  ดังๆ กับคุณสาวใหมอีกทีครับ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 18 ส.ค. 06, 18:53

โอ๊ะ  คอมมันไม่ยอมอักษรแปลกๆ ของสวีดิช

อังกฤษ skol
สวีดิช  skal   ตรงหัวตัว a จะมีตัวกลมๆ ปักอยู่ข้างบนครับ

สำหรับ Cheer ที่แปลว่าเชียร์จริงๆ ก็ heja หรือ heja pa   คำว่า pa ก็เช่นกัน  มีวงกลมเล็กๆ ปักอยู่บนหัวตัว a ครับ

สวัสดีครับคุณศรีปิงเวียง  ส่งแล้วเพิ่งเห็น  หากยังเป็นเด็กอยู่  หาเงินหาทองใช้เองไม่ได้  ก็ยังไม่ต้องลองเรื่องเหล่านี้หรอกครับ  แต่ตามอ่านได้ไม่ถือ  ประดับความรู้  ส่วนวัฒนธรรมฝรั่งต่างกับของเรา  พ่อแม่ดื่ม  ลูกนั่งดู  ก็เริ่มฝึกปรือจิตใจกันตั้งแต่เด็ก  ของเขาดื่มเหล้ากันทั้งบ้านทั้งเมือง  คนเฒ่าคนแก่ก็ดื่มกันหมด  ดูอย่างในรูปนี้ซิครับ  ต้องมีเครื่องดื่มกองอยู่ตรงหน้าตลอดเวลา  เป็นของธรรมดาของเขาครับ  แต่ของเราไม่ใช่ยังงั้น  วัฒนธรรมใครวัฒนธรรมมัน  เราอยู่ที่นั่นเราทำอย่างหนึ่ง  พอกลับบ้านเรา  ก็ต้องเป็นตัวของเรา  วัฒนธรรมไทยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 18 ส.ค. 06, 19:43

วัฒนธรรมการดื่มให้กันเป็นส่วนหนึ่งของชีวิต  แน่นอนว่าเป็นการจีบกันด้วยของหนุ่มสาว  จึงได้มีบทกวีหวานหยดย้อยบทหนึ่ง เลื่องลือมาร่วม ๔๐๐ ปีจนถึงวันนี้

แต่งโดยศิลปินแห่งชาติอังกฤษสมัยควีนเอลิซาเบธที่ ๑   เรียกกันว่า poet laureate  แกอยู่สมัยเดียวกับเชกสเปียร์  รู้จักมักคุ้นกันดี

ชื่อ Ben Jonson  

ชื่อโคลงคือ To Celia  แต่ไม่ค่อยมีใครจำได้   เขานิยมเรียกกันด้วยบรรทัดแรก  ว่า

Drink to me only with thine eyes

And I will pledge with mine.

Or leave a kiss within the cup

And I'll not look for wine.

ดิฉันเคยแปลเป็นกลอนเอาไว้   ขอตัวไปหาก่อน  ตอนนี้ขอเชิญจิบไวน์อังกฤษจากโคลงไปพลางๆ
Louvorian
อสุรผัด
*
ตอบ: 11

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 19 ส.ค. 06, 00:58

ขอร่วมแจม อาการเมาในทรีทนี้ด้วยคน

วัฒนธรรมการฉลองวันเกืดของคนเยอรมันที่มีการดื่ม(และอาจจะเมาบ้าง)
มาเกี่ยวพันตลอดงาน

หลังจากที่อยู่ที่เยอรมันนีมาเกือบจะ2ปีกว่าแล้วได้ไปงานวันเกิดของบุคคลในครอบครัวและเพื่อนๆ (แม้แต่กระทั้งวันเกิดของตัวเองก็ตาม)ที่ต้องมีการดื่มมาพัวพันเสมอ

งานวันเกิดของคนเยอรมันจะเริ่มต้นในตอนบ่ายๆแบบบาร์บีคิว(พูดถึงช่วงฤดูร้อน)ในสวนหลังบ้าน
เมื่อแขกทุกคนมาพร้อมหน้าแล้ว ก็จะเริ่มต้นด้วยกาแฟ และเค้กหน้าผลไม้สดต่างๆ(ตอนแรกๆรับไม่ได้จริงๆที่ต้องเริ่มมื้ออาหารด้วยของหวานเพราะเตรียมตัวมากินของย่างสุดริด) หลังจากนั้นก็จะนั่งจิบกาแฟรับประทานเค้กพร้อมกับพูดคุยกันอย่างสนุกสานและสักพักก็จะเริ่มแจกแก้วก้านสูงพร้อมกับรินแชมเปญและกล่าวโพรสอวยพรให้แก่เจ้าภาพที่เกิดในวันนั้น และอีกไม่นานนักเจ้าของบ้านหรือญาติๆก็จะเดินไปที่บ่อน้ำบาดาลและสาวเอาตระกร้าซึ่งบรรจุขวดเบียร์ไว้เต็มขึ้นมาเปิดแจกจ่ายให้แก่ทุกคนในงาน(สุดแล้วแต่ว่าใครจะดื่มหรือไม่ดื่มก็ไม่ว่ากัน) การที่เอาเบียร์แช่ไว้ในบ่อบาดาลก็เพราะว่าน้ำใต้ดินนั้นเย็นเท่ากับน้ำใส่น้ำแข็งเลยทีเดียวและทำให้ไม่เปลืองพื้นที่ตู้เย็น(หน้าหนาวก็จะเอาไปตั้งไว้นอกบ้านเพราะจะเย็นจากหิมะ) ลองนึกภาพดูว่าบ่ายๆไม่ได้กินข้าวกลางวันแล้วตั้งใจจะมากินบาร์บีคิวมันทรมานใจแค่ไหนรอว่าเมื่อไรจะเริ่ม"ย่าง"ให้ตรูกินซะที ก็รอไปเถอะจนโน่นหกโมงเย็น(ก่อนหน้านั้นแอบหลับไป2ตื่นใต้ต้นไม้มาเรียบร้อยแล้ว) ระหว่างที่หลับรอบาร์บีคิวนั้นเบียร์ก็ไม่ได้หยุดเสิร์ฟเลยนะคุณๆดื่มกันจนหน้าแดง หน้าชมพูนึกว่าไปแอบทาบลัชออนในเซลล่าแล้วออกมานั่งกลางแจ้งกันซะอีก(โฮ๊ะๆๆๆๆ ) บาร์บีคิวของคนเยอรมันนั้นก็จะเป็นเนื้อ หมู ไก่ หรือ แกะ และที่ขาดไม่ได้เลยคือ วัวซ(หรือไส้กรอกนั่นเอง)
หลังจากอิ่มหมีพลีมันกับบาร์บีคิวแล้ว ปิดท้ายของมื้ออาหารจะเป็นการดื่มคอนยัค หรือ บางทีจะเป็นอูโซ่ (แอลกอฮอล์จากกรีซรสแรงและเหมือนกินฟิชเชอร์แมนเฟรน3ห่อรวด) เครื่องดื่มทั้ง2ชนิดนี้จะดื่มในแก้วช็อต และแล้วงานเลี้ยงก็ถึงการเลิกราคราวนี้จะมาลำบากลูกๆที่บรรดาพ่อแม่พามาเพราะต้องขับรถกลับแทนพ่อแม่ที่ดื่มมากไปนิสสส

ขอตัวไปกินยิมก่อนแล้วจะมาเล่าถึงเครื่องดื่มยอดนิยมระหว่างการแสดงคอนเสิร์ตใหญ่ๆ ในสนามกีฬา คราวหน้า ถ้าเวลาเอื้ออำนวย
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 19 ส.ค. 06, 11:55

คุณ Louvorian นำประสบการณ์ตรงมาเล่าให้ฟังสดๆ ดีครับ  เห็นภาพพจน์  เพราะเคยเจอแบบนั้นมาแล้วเหมือนกัน  มีเวลาก็เชิญมาร่วมอีกครับ  จะได้นานาชาติดังหัวข้อกระทู้ซะที

งานเลี้ยงของเขา  จะเป็นแบบนั้นแหละ  ถ้าไม่เชิญมาคนก็จะไม่กล้าเข้ามาร่วมงานกันหรอก  คุณเป็นคนสำคัญสำหรับเขาแล้วครับ  ถ้าเป็นแบบเชิญให้มานั่งกินที่โต๊ะ  บางทีจะเขียนชื่อแขกไว้บนโต๊ะเลย  ใครไม่มีชื่อไม่มีสิทธิ์นั่ง  จะกระเตงใครไปด้วยก็ต้องรอนอกโต๊ะ

มาถึงก็เริ่มดื่มกันก่อน  ยืนกันขาแข็งเลย  เราไม่ชิน  ปกติไปถึงก็หาที่นั่งคุยกันให้สบาย  ที่นั่นยืนคุยกัน  เมื่อยไม่เป็นรึไงไม่รู้   ดื่มบ้างหยิบเค็กหรือของหวานอื่นกินไปบ้าง   ดูมันไปกันไม่ค่อยได้เหมือนกันนะครับ  ถ้าเป็นของไทยพอดื่มแล้วกินของหวานด้วย  ถือว่าไม่เข้ากัน  เดี๋ยวจะเมากันเละเทะ

เขาเสิร์ฟเบียร์ไม่หยุด  ก็ดีนี่  เบียร์ของเขานิ่มจริงๆ  ดื่มแล้วไม่มีการปวดหัวหรือแฮงค์ในตอนเช้า  นึกแล้วเปรี้ยวปาก

กว่าจะย่างบาร์บีคิว  ก็ปาเข้าไป ๖ โมงเย็น  ไม่เห็นจะ late นี่ครับ  ฤดูร้อนของที่นั่นกว่าจะมืดได้ก็ ๓-๔ ทุ่ม  งงเหมือนกัน  บ้านเราเวลามันไม่ต่างกันมากแบบนั้น  หน้าหนาวมืด ๖ โมง  หน้าร้อนมืด ๑ ทุ่ม  ของเขาหน้าหนาวบางทีมืดกันตั้งแต่ ๕ โมงเย็นเลย

คุณ Louvorian ได้ prost บ่อยๆ ซีครับ  ผมก็ชินกับ prost  ไม่ค่อยได้ cheers เท่าใดนัก

ที่นั่นโชคดีเขามีเครื่องดื่มหลายแบบ  มีมากมาย  แต่ละแบบก็ใช้แก้วอย่างหนึ่ง  อย่างอูโซ่ของกรีซผมไม่เคยมีวาสนาได้ลอง  ดื่มแต่ schnups ทั่วๆ ไป  พอตกถึงท้องแล้วร้อนวาบเชียว  แล้วก็ถึงเวลา เกมาฮัม  ใครอยากจะ เกมาฟืด  ก็ตามใจ

อาจารย์เทาฯ จิบไวน์เสร็จแล้วอย่าลืม  กลอนภาคไทยของ Ben Jonson นะครับ  ผมจะจิบยินโทนิคจากเกาะอังกฤษรอไปพลางๆ ก่อน
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 19 ส.ค. 06, 16:47

เพิ่งมาเปิดอ่าน PDF file ที่คุณศรีปิงเวียงแนบมาให้
โอ้วโฮ  ไม่เด็กแล้วนะนี่  ค้นคว้าหาความรู้มาให้อ่านกันขนาดนี้จะบอกว่ายังเยาว์ก็กระไรอยู่  ไม่คิดลอง  แล้วเคยลองอ๊ะป่าว  สองคำนี้ไม่เหมือนกัน  เฉลยมาได้เลย

ว่างๆ แวะมาเติมความเมาให้พวกเรากันหน่อย  รวมทั้งทางประวัติศาสตร์-โบราณคดีที่ท่านถนัดด้วยครับ
NickyNick
พาลี

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 19 ส.ค. 06, 18:53

ขอพักร้อนซัก ๒ วัน
ไม่ได้ไปนอนหรือไปเที่ยวที่ไหนดอก
จะไปไขว่คว้าหาความรู้อย่างไม่รู้จักจบจักสิ้นน่ะ

เจอความลับความหลังอะไรเกี่ยวกับพวกนี้
จะมาคุยให้ฟังอีก
ใครผ่านไปผ่านมาอย่าลืมชนหน่อยนะเพื่อน
อย่าลืม  ชนทีละแก้วจนครบทุกคนในวง ให้เกิดเสียงสนั่นแต่พองาม
แล้วต้องมองตาตอนชนกับทุกคนด้วย

แล้วท่านจะเกิดความรักความผูกพันกับเพื่อนร่วมวงอย่างที่ไม่เคยมีมาก่อน
ศรีปิงเวียง
องคต
ตอบ: 566

เรียนจบแล้ว

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 20 ส.ค. 06, 11:01

สวัสดีคุณนิค และทุก ๆ ท่านในกระทู้นี้ครับ
ผมขอสารภาพว่า ผมไม่เคยดื่มเครื่องดองของเมา
และยังเรียนไม่จบครับ
แต่พอรู้เรื่องพวกนี้อยู่บ้างครับ จึงแนะนำลิงค์พวกนี้มาฝากแก่ทุกท่านครับ

ไม่เห็นใครแน่นอน
หน้า: 1 [2] 3 4 ... 6
  พิมพ์